ผู้เขียน หัวข้อ: BMW เป็นรถที่ไม่ทนจริงหรือ  (อ่าน 14485 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
BMW เป็นรถที่ไม่ทนจริงหรือ
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:23:32 »
คือตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ BMW อยู่ครับ แต่ตามกระทู้ต่างๆที่เข้าไป มีแต่คนบ่น อาทิ
-จุกจิก,วัสดุไม่ดี,ซ่อมแพง(อันนี้ไม่ว่ากัน)

ผมก็เลยสงสัย รถราคาแพงขนาดนั้นทำใมถึงได้มีปัญหาเยอะนัก เป็นที่การประกอบของประเทศไทย หรือการลดคุณภาพวัสดูหรืออย่างไรครับ

ทั้งที่ผมชอบ feeling ของ BMW ที่สุดเลย แต่ก็ยังลังเลอยู่นะเนี่ย แต่พอกับรถญี่ปุ่น บอกว่าทนดี ทำใม? เป็นข้อสงสัยที่อยากรู้คำตอบ

ช่วยลงข้อคิดเห็นหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: BMW เป็นรถที่ไม่ทนจริงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:56:37 »
สิ่งที่ผมเจอมากับตัว มีเรื่องเดียว

325i E93 เปิดประทุนได้ วิ่งมาแค่ 6,000 กม. คัน Demo นั่นละ
ล้างรถเท่านั้น น้ำซึม หยดติ๋งๆๆๆ เข้ามาที่ขอบยาง บริเวณ ด้านบนสุดของเสาหลังคาฝั่งขวา......

เข้าไปดูสภาพ ได้ ในรีวิว ของรถรุ่นนี้ ที่หน้าแรกของเว็บเราครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: BMW เป็นรถที่ไม่ทนจริงหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 12:28:55 »
ตั้งแต่ใช้มานะครับ เทียบกับ ยี่ห้ออื่น ๆที่ใช้ ระยะทางพอ ๆกัน ชิ้นต่อชิ้นมันก็ทนกว่านะครับ ชิ้นส่วน ที่BM มีแต่รถยี่ห้ออื่นไม่มี มันก็ไม่รู้จะเทียบยังงัย ครับ ส่วนตัวผม เคยเปลี่ยนแต่ประเก็นฝาครอบวาล์ว นอกนั้นก็ถ่ายน้ำมัน ของเหลวต่าง ๆ ช่วงล่างรถเนี่ย ถ้าขับไม่สาหัสสากันมาก วิ่งเป็นแสนๆ โลไม่ต้องทำเลยครับ แต่รถกระบะที่ใช้ ใช้ไปหลักหมื่นโล พอไปตั้งศูนย์ ไอ้นั่นหลวมไอ้นี่พัง ซะแล้ว

อะไหล่หลายตัวเดี๋ยวนี้ผมก็เห็นว่าราคาถูกมากเทียบก่อนปี 2542  ร้านอะไหล่ก็เยอะ ไปหมด พอหมด BSI เข้าอู่นอก ประหยัดไปเยอะมาก

ถ้าสนใจเล่นBMW ตอนนี้ รอดูสถานการณ์ BMW ประเทศไทยซักนิดครับ ว่าจะเน้นขายตัวไหนเยอะ เพราะที่ผมดู ๆ เครื่อง N4x  N5x นี่ไม่รู้จะไปถึงไหน  ถ้าดันสองตัวนี้ต่อไป ก็น่าซื้อครับ

และผมเห็นว่าฺBODYรหัส F มันก็ใกล้มาแล้ว ไม่รู้จะเป็นอย่างไร จะเลิกเครื่องยนต์ N รึยัง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 12:42:19 »
ถ้าเอาตามที่ผมเจอมาเอง BMW ไม่มีคันไหนได้ชื่อว่าทน

อย่างน้อยข่าวดีก็คือในสมัยนี้ ความจุกจิกของมันก็ไม่ได้มากไปกว่ารถพรีเมี่ยมค่ายอื่นๆ
ยกเว้น Lexus ส่วน Benz ถ้าเป็น 20 ปีก่อน BMW ไม่ทนเท่าแน่นอน ตรงไหนหรือที่ทน?แผงประตู? หน้าปัด? ผ้าบุหลังคา
ลูกหมาก ช่วงล่าง กล่อง ECU เครื่องปรับอากาศ เอาตรงไหนว่ามา

สมัยก่อนยังไม่มีเน็ต ไม่มีคนแนะนำร้าน ชีวิตลำบากกว่าตอนนี้เยอะ ตอนนี้มีหลายอย่างที่ช่วยให้การใช้ BMW มือสองเป็นเรื่องน่ากลัวน้อยลง ใครจะไปคิดว่า E46 เปลี่ยนโช้คข้างนอกศูนย์ ราคาโช้คต่อคู่ถูกกว่า Accord ที่ทำในศูนย์ฮอนด้าซะอีก

ส่วนเรื่องที่คิดว่าเป็นเพราะการประกอบจากประเทศไทยหรือเปล่าที่ทำให้รถมีปัญหา ผมตอบได้เลยว่าไม่ใช่ครับ ไม่ว่าจะเป็นอเมริกา อังกฤษ ฟิลิปปินส์ BMW ไม่เคยได้ชื่อว่าเป็นรถที่ทน และซ่อมถูก เพียงแต่ว่าสิ่งที่รถให้ ฟีลลิ่งที่ได้จากการขับขี่ และสมรรถณะกับการออกแบบมันดีจนคนจำนวนมากยอมแลกกับความจุกจิกที่ตามมา

รถราคาสูงมาก ไม่จำเป็นว่าความจุกจิกจะน้อยลงครับ คุณคิดว่ารถที่พวงมาลัยปรับด้วยคันโยก เบาะปรับด้วยคันโยก กับรถอีกคันที่พวงมาลัยปรับด้วยไฟฟ้า เบาะปรับด้วยไฟฟ้าพร้อมเมโมรี่นั้น
1) ตอนที่ของมันยังไม่เสีย ใครสะดวกกว่ากัน
2) ตอนที่ของมันเสีย ใครเงินหลุดออกจากกระเป๋าเยอะกว่ากัน (ถ้าเบาะปรับด้วยคันโยกมันเสียได้ง่ายๆขนาดนั้นล่ะก็นะ)

ถือเป็นค่าความภูมิฐาน และความสบายที่เราต้องเลือกเองว่าคุ้มจะจ่ายหรือไม่น่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 13:12:08 »
อยากได้ E39 ลอตท้ายๆจัง  ;D ชอบมากกว่า E60อีก
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 13:57:49 »
ถ้าอย่างงั้น ที่มันจุกจิก คงจะเพราะความไฮเทคของมันใช่มั้ยครับ อาจจะรวมกับสภาพอากาศบ้านเราด้วยหรือเปล่า ถ้าเป็นอย่างงั้นแล้วทำใม เล็กซัส ถึงไม่มีคนบ่นว่าจุกจิกในเมื่อก็มีระบบ อิเล็กทรอนิกส์ มากเหมือนกัน

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 15:31:28 »
บางส่วนเกี่ยวกับสภาพอากาศ บางส่วนไม่เกี่ยว

ในอเมริกา อังกฤษ ก็บ่นเรื่อง BMW เหมือนกัน ลองเข้า forum ของฝรั่งดู เช่น E46 กระจกตกราง เมืองนอกก็เป็นเรื่องปกติ

อย่างที่คนข้างบนบอก ข่าวร้ายคือ BMW จุกจิก ส่วนข่าวดีก็คือ มันจุกจิกไม่แตกต่างจากรถยุโรปยอดนิยมในบ้านเราอย่าง MB Volvo
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 17:03:54 »
สำหรับผม รถ ต้องทน ไม่จุกจิก ซ่อมง่ายๆ ไวๆ
แต่บางทีก็เหลือบมามองBmบ้างเพราะPerformanceของมัน
แต่คงมองต่อไป เพราะรับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น หรือบ่อยขึ้น(เพราะมันเสีย) ไม่ไหว

บางครั้งผมก็สงสัยนะ

วัสดุแบบเดียวกัน
ในรถคนละยี่ห้อ

ทำไมของบางยี่ห้อถึงเจ๊งก่อนล่ะครับ
เหล็กเหมือนกัน พลาสติกเหมือนกัน หรือวัสดุอื่นๆที่มันคล้ายกัน ต่างเกรดกันไม่มาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 17:49:43 »
มีเว็บที่วัดความคงทนของรถครับ
http://www.reliabilityindex.co.uk/

เอาไปดูเล่น ๆ ครับ จริงเท็จแค่ไหน ก็แล้วแต่ครับ คนสองคน ใช้รถรุ่นเดียวกัน คนนึงบอกทน อีกคนบอกไม่ทน  ;D

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 20:33:17 »
เรื่องความทนทาน (Durability) ต้องบอกว่า ถ้านับชิ้นต่อชิ้น บีเอ็มถือว่ามีความทนพอสมควร อายุการใช้งานยาวนาน แต่ความน่าไว้วางใจในการใช้งาน (Reliability) ในระยะยาวมันน้อยเนื่องจากโครงสร้างตัวรถมีความซับซ้อน ชิ้นส่วนที่ใช้ประกอบก็มีเยอะ อุปกรณ์ภายในใช้เทคโนโลยีสูง ไม่แปลกที่มันจะจุกจิก ซ่อมแล้วซ่อมอีก

หลายคนมักเอาเรื่องของความทนทานมาปะปนกับความน่าไว้วางใจในการใช้งาน ทำให้เข้าใจผิดว่าบีเอ็มไม่ทน จริง ๆ แล้วมันก็ทนพอสมควร แต่เวลาซ่อมก็หนักพอสมควร ซึ่งหากไม่เจอช่างเก่ง ๆ ที่ซ่อมถึง มันก็ไม่จบ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 21:22:40 »
อืม คงเพราะความไฮเทคของมัน เลยทำให้จุกจิก เป็นไปได้ครับ คงออกแบบมาเพื่อเป็นที่สุดของวิศวกรรม ขับสนุก แต่ไม่สนุกเวลาซ่อม
แต่ผมก็ยังชอบอยู่ดีเฮ้อ ไม่น่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2009, 21:26:22 โดย nonpatan »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 21:58:09 »
อยากได้ E39 ลอตท้ายๆจัง  ;D ชอบมากกว่า E60อีก

คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 00:33:03 »
แล้วแต่โชคครับ  ;D
ของที่บ้าน E39 รุ่นแรก   กระจกฝั่งซ้ายปิดไม่ได้ ปุ่มบนพวงมาลัยใช้ไม่ได้ ฯ และที่หนักที่สุดคือ 
เกียร์พังครับ ราคาแค่เกียร์ของมันก็ New Honda Jazz 1 คัน  :P    แต่คันนี้ใช้ได้ไม่นานก็ขายทิ้งครับ
แต่ E39 minor  ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ ถือว่าทนด้วยซ้ำ
แต่เข้าศูนย์แต่ละทีก็..........................นะครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2009, 00:35:39 โดย vellcap »

ออฟไลน์ hadesto

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:47:11 »
ส่วนตัวที่บ้านใช้ bmw มาพอสมควรครับ ตั้งแต่ 2002 ยันคันล่าสุด e90 320d มีเขวไปใช้ volvo อยู่ช่วงนึง เท่าที่ที่บ้านใช้มาจะมีแค่ e34 คันเดียวที่จุกจิก นะครับ คันนั้นเนี่ยจุกจิกพอควรถึงบ่อยครั้ง แต่มันจะเริ่มตอน 4-5 ขวบนะ

คันที่ใช้ประจำก้ e46 ไฟยก ตามความรู้สึกผมนะ มันไม่เห็นจุกจิกเลยซักกะนิดกระจกก้ไม่ตกราง ช่วงล่างก้โอเคไม่เคยมีปัญหา เข้าศูนย์ตาม program bsi ก้ดีทุกอย่าง ใช้มา 5 ปี 97000 โลไม่เสียตัง ค่าบริการซักบาท

ยังเสียดายตอนที่ขายไปอยู่เลย

แต่ถ้าใช้ bmw ต้องทำใจศุนย์บริการนะครับ เพราะ น้อยมาก แต่รถเข้าบริการเยอะมาก รอนานมาก ต้องปรับปรุงด่วน

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:03:24 »
ส่วนตัวที่บ้านใช้ bmw มาพอสมควรครับ ตั้งแต่ 2002 ยันคันล่าสุด e90 320d มีเขวไปใช้ volvo อยู่ช่วงนึง เท่าที่ที่บ้านใช้มาจะมีแค่ e34 คันเดียวที่จุกจิก นะครับ คันนั้นเนี่ยจุกจิกพอควรถึงบ่อยครั้ง แต่มันจะเริ่มตอน 4-5 ขวบนะ

คันที่ใช้ประจำก้ e46 ไฟยก ตามความรู้สึกผมนะ มันไม่เห็นจุกจิกเลยซักกะนิดกระจกก้ไม่ตกราง ช่วงล่างก้โอเคไม่เคยมีปัญหา เข้าศูนย์ตาม program bsi ก้ดีทุกอย่าง ใช้มา 5 ปี 97000 โลไม่เสียตัง ค่าบริการซักบาท

แต่ถ้าใช้ bmw ต้องทำใจศุนย์บริการนะครับ เพราะ น้อยมาก แต่รถเข้าบริการเยอะมาก รอนานมาก ต้องปรับปรุงด่วน
volvo รุ่นไหนที่ คุณแขวไปล่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 21:13:15 »

อย่างงั้นก็น่าจะอยู่ที่การดูแลเอาใจใส่ของเจ้าของเป็นสำคัญ

ออฟไลน์ hadesto

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 00:12:47 »
ตอบเจ้าของกระทู้อีกหน่อยครับ ส่วนใหญ่ที่แสดงความเห็นว่ารถ ยี่ห้อไหนไม่ดี จุกจิก ส่วนมากที่มาตอบก้เคยได้ยินมาปากต่อปากทั้งนั้นอะครับ

ผมว่าถ้าเราชอบรถคันไหน ต้องดูบริษัท ที่ขายเป็นหลักว่าเค้าจริงจังกับ ตลาดบ้านเราแค่ไหนมากว่า ความคิดเห็นคนอื่นครับ

volvo รุ่นไหนที่ คุณแขวไปล่ะครับ

เป็นของคุณพ่อนะครับ ตอนนั้นยังเด็กอยู่ ก้มี 240gle ต่อด้วย 850 ละก้มา xc90 ระหว่านั้นก้มีบางคันคั่นๆมาบ้างแต่ผมเริ่มขับรถจิงๆ ก้ช่วง 850 แล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 00:17:42 โดย hadesto »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 16:29:01 »
 :D........most of the reason who buying BMW are in love with thier high
performances and only of minor motorist buy them because of cuty body
shape.................i believe there are not too many motorist chosen on the
last long reason to own its..................555...............bye

booboo