ผู้เขียน หัวข้อ: ### มาแชร์เล็กๆ น้อยๆ ครับ จากการพาญาติไปดูรถแบบมาราธอน 9 ยี่ห้อ ###  (อ่าน 10477 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ดูชื่อกระทู้ทีไรแล้วยังงงๆ กับตัวเองอยู่เลยว่า ไปดูมาได้ยังไงกันเนี่ย 9 ยี่ห้อ 9 โชว์รูม กับ 1 วันเสาร์กับครึ่งวันบ่ายนี้???

วันนี้ขออนุญาตพี่ๆ ทีมงานและสมาชิก แชร์ประสบการณ์เล็กๆ น้อยๆ จากการที่ได้พาญาติผู้ใหญ่ของผมท่านนึงไปดูรถมาครับ
ด้วยความที่ว่าในการพาไปดูครั้งนี้ค่อนข้างไร้จุดหมาย คือพูดง่ายๆ คือตัวคนซื้อเองยังไม่มีเป้าหมายหลักในการซื้อรถเท่าไหร่
ฉะนั้นก็เลยได้พาท่านเข้าออกโชว์รูมในช่วงเวลา 1 วันครึ่งกันอย่างเป็นว่าเล่น และได้ดูเป็นรถที่ค่อนข้างหลากหลายหน่อย (เพราะเป้าหมายยังคลุมเครือ)
คือมีทั้งรถเก๋ง C-seg , D-seg และ SUV ซึ่งถ้าให้บอกคร่าวๆ ก็มีตั้งแต่ดาวแก่อย่าง Ford Escape จนไปถึงดาวใหม่ไฟแรงอย่าง Sonata Sport , Mazda 3 2.0 ใหม่
ดังนั้นกระทู้นี้อาจจะค่อนข้างยาวนิดนึงนะครับ เพราะเป็นครั้งแรกในชีวิตผมเลยก็ว่าได้ที่ได้ไปดูรถและได้ลองนั่ง Test Drive ออกถนนแบบมโหฬารขนาดนี้
ยังไงจะพยายามวรรคหน้าเพื่อให้เกิดการอ่านง่ายก็แล้วกันครับ

ท้าวความเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับที่ไปที่มาของโครงการซื้อรถของญาติผู้ใหญ่ของผมท่านนี้ก่อนครับ ปกติแล้วเดิมครอบครัวของท่านมีรถที่ใช้อยู่ก็คือ Isuzu Cameo และ Nissan Sentra B13 1.4 ซึ่ง Cameo นั้น การใช้งานของมันก็คือจะเป็นรถสำหรับผู้อาวุโสใช้ครับ ซึ่งหลักๆ ก็คือเอาไว้เดินทางไกลโดยบรรทุกผู้โดยสารคือผู้อาวุโสอายุประมาณ 70-80 ปี 4 ท่าน  นอกนั้นก็จะใช้เป็นรถใช้งานในตัวเมือง ตจว. ของ 2 ใน 4 ท่านผู้อาวุโส ส่วน B13 จะเป็นรถของผู้หญิงวัยทำงานใช้ครับ หลักๆ คือใช้ไปทำงาน และใช้เป็นรถไปจ่ายตลาดของ 1 ใน 4 ท่านผู้อาวุโสที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ เหตุผลที่ต้องการซื้อรถคันใหม่ก็เพราะว่ารถที่ใช้อยู่ทั้งคู่มีอายุการใช้งานมากพอสมควรแล้ว โดยเฉพาะ B13 ที่นับวันยิ่งเสียไปหน้า ดังนั้นก็เลยคิดว่า จะออกรถคันใหม่ให้ผู้หญิงวัยทำงานคนดังกล่าวใช้เป็นรถของตัวเองครับ

ในตอนแรกนั้น รถคันที่ต้องการซื้อใหม่นี้ คาดว่าจะถูกใช้ในลักษณะเดียวกันกับทั้งคู่ไปเลย คือเอาไว้เป็นรถเดินทางไกลและใช้ไปทำงานด้วยกัน และเนื่องจากผู้อาวุโสก็ค่อนข้างอายุเยอะแล้ว จึงอยากได้รถที่เน้นการเข้าออกที่สะดวกสบายแบบ Cameo คือสามารถก้าวเข้าไปในรถแล้วเทียบนั่งกับเบาะได้เลย ไม่หย่อนลงไปนั่งแบบ B13 ที่ใช้อยู่ หรือไม่ต้องปีนขึ้นไปเหมือนรถยกสูงสมัยใหม่ ดังนั้นที่มองกันไว้หลักๆ เลยก็คือเป็นรถ SUV ที่คิดว่าน่าจะทำได้ใกล้เคียงที่สุดแล้ว ก็เลยศึกษามาแต่รถประเภทนี้โดยเฉพาะ อย่างที่เคยได้ตั้งกระทู้ถามถึงโจทย์การซื้อรถใน  Headlightmag เมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับที่ช่วยแนะนำกันเข้ามา

ทีนี้พอหลังจากการตั้งกระทู้นั้นแล้ว และได้นัดเจอกันกับญาติผู้ใหญ่ท่านนี้เพื่อจะพาไปดูรถ ท่านได้มาบอกให้ผมทราบทีหลังว่า มาคิดๆๆ ดูอีกทีแล้ว ถ้าจะเอารถประเภทใหญ่แบบนี้เลยก็ดูท่าจะไม่เหมาะ ถ้าคิดถึงค่าน้ำมันที่ใช้งานจริงระหว่างเดินทางไกลหรือใช้ไปทำงานก็ดูแล้วจะไม่คุ้มเท่าไหร่ อาจจะซื้อมาไว้ขับไปทำงานมากกว่าว่างั้น และเพื่อเป็นการประหยัดงบด้วยอีกเหตุผลนึง ฉะนั้นญาติผู้ใหญ่ท่านนี้จึงได้คิดว่าจะมองรถเก๋งที่นั่งสบายไปควบคู่กันด้วยครับ

(มีต่อครับผม)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• I'm............................
Re: ### มาแชร์เล็กๆ น้อยๆ ครับ จากการพาญาติไปด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 01:28:59 »
(ต่อครับ)

ด้วยความที่ว่า ณ ตอนนี้ B13 อาการเริ่มกำเริบมากแล้ว + อาจจะต้องมีการใช้รถสำคัญในช่วงเดือน ต.ค. และหลังจากนี้ทั้งตัวผมและท่านอาจจะไม่มีเวลาไปดูรถกันเลย
ก็เลยพากันนัดมาดูรถคันใหม่กันวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ (แต่ไม่คาดไว้หรอกว่าจะได้พ่วงมาดูวันนี้บ่ายต่อ)
จุดประสงค์ในการดูรถครั้งนี้คือ ไม่มีครับ เหอๆๆ เข้าโชว์รูมยี่ห้อไหน ขอให้มีรถเก๋งที่นั่งสบายหรือ SUV ก็พอแล้วหล่ะ

วันเสาร์จึงได้พากันนัดไปดูรถมาครับ โดยเรียงลำดับการที่ไปดูมาครับ
- Chevrolet ยี่ห้อนี้ไปดูมาเป็นตัวเลือกแรกครับ จุดประสงค์หลักที่ไปดูคือ Captiva เพราะมีการหาข้อมูลมาก่อนเล็กน้อยครับ ก็เลยได้ไปนั่งมา โดยรวมก็ถือว่าโอเคครับ การก้าวก็ถือว่าทำได้ใกล้ Cameo เพียงแต่อาจจะต้องยกนิดนึงจริงๆ หลังจากนั้นก็ได้ไปดู Cruze มาครับเพราะเห็นเป็นรถเก๋ง โดยรวมการนั่งถือว่าทำได้ดี แต่ติดที่เบาะรองนั่งหลังดูแล้วที่จะบางไปหน่อย อาจจะทำให้เกิดการนั่งไม่สบายของผู้อาวุโสในอนาคตได้ เนื่องจากทางศูนย์ไม่มีรถให้ลองขับทั้งคู่ครับ (และดูเหมือนว่า Captiva ตัวใหม่ MC ท่าจะได้รับความนิยม เพาะตอนไปดูมีรถรอส่งลูกค้าอยู่หลายคัน) ตัวเลือกนี้จึงได้แค่เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ครับ คำนวณราคาเงินมาตัดสินใจ แค่นี้ครับ

- Suzuki ยี่ห้อนี้ไปดูเป็นตัวต่อมาครับ จุดประสงค์หลักที่ไปดูคือ Grand Vitara ครับ แต่อันนี้ยิ่งกว่า Chevrolet อีกตรงที่ไม่มีแม้แต่รถให้ดู ศูนย์เล่นกะจะขายแต่ Swift และ Carry กันแค่นี้เลย จึงได้แค่เก็บข้อมูลและคำนวณราคามา

(อ่านมาถึงตรงนี้แล้วอาจจะเบื่อๆ ก็ได้ แค่เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ไม่ต้องตั้งกระทู้ก็ได้มั้ง เดี๋ยวลองอ่านอันต่อไปครับ กำลังจะเข้า Highlight แล้ว)

- Hyundai จุดประสงค์หลักๆ คือจะไปดู Tuson ครับ ก็ได้ไปนั่งมา โดยรวมก็ใช้ได้ครับ การเข้าออกรถก็ทำได้ดีเลย ไม่ต้องยกตัว แต่ยังเป็นห่วงเรื่องศีรษะชน C-pillar ในประตูหลังอยู่เล็กน้อย ตัวนี้ไม่มีให้ลองขับครับ ก็เลยได้เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ พอดีว่าในระหว่างคำนวณราคาอยู่ก็ได้ไปเดินดู Sonata Sport ครับ ก็เลยได้ลองไปนั่ง เห็นว่าอยากได้รถเก๋งนั่งสบายๆ ด้วย ก็จะได้ดูเลยว่าตัวท่านเหมาะกับ C-seg หรือ D-seg มากกว่ากัน ก็ได้ลองไปนั่ง สิ่งที่พบคือ หลังคาตัดลาดและพื้นรถค่อนข้างต่ำ ท่านมีปัญหาเรื่องหัวโขกหลังคาด้วย เหอๆๆ แต่เข้าไปนั่งแล้วก็ถือว่าสบายมากครับ ตัวนี้มีให้ลองขับ ท่านก็เลยได้มีโอกาสลองขับ ตัวผมเองก็ได้ลองนั่งเบาะหลังดู สิ่งที่พบคือ อัตราเร่ง ญาติผมบอกว่าค่อนข้างประทับใจ ตัวผมเองได้นั่งเบาะหลังก็พบว่า มันนุ่มสบายมากๆๆๆๆๆ ขับผ่านหลุมผ่านอะไรก็รู้สึกว่ารถให้การมั่นใจดี อิอิ

(มีต่อครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

(ต่อครับ)

แต่หลังจากที่ญาติผมได้ลองขับ Sonata Sport แล้ว ท่านบอกว่า ท่านคงไม่เหมาะกับรถแบบนี้ เพราะเข้าไปขับไปนั่งแล้ว ไม่ค่อยคุ้นมือ + รถค่อนข้างใหญ่
ก็เลยได้ดูแค่ตัวนี้ตัวเดียวครับ

- Mitsubishi จุดประสงค์หลักคือ ไปดู Lancer EX ครับ (Pajero Sport  ไม่สน เพราะมันใหญ่เกินไป) ก็ได้ไปนั่งมา โดยรวมก็ถือว่านั่งสบายนะ แต่ญาติท่านไปนั่งแล้วก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากมาย พอดีว่ามีรถให้ลองขับอยู่ท่านก็ได้ลองขับ สิ่งที่พบคือ ผมรู้สึกว่าช่วงล่างค่อนข้างนุ่มกำลังได้ที่ดีครับ อัตราเร่งท่านบอกว่าก็ถือว่าดีในระดับนึง แต่ที่ท่านขับแล้วทำให้ชอบมากเลยก็คือ การทรงตัวของรถ ความรู้สึกเหมือนรถมันเฟิร์มดี ทำให้ตอนนี้ตัวเลือกนี้ถ้าจบที่รถเก๋ง ตัวนี้อาจจะถูกพิจารณาเป็นอันดับต้นๆ เลยก็ได้ครับ

- Honda จุดประสงค์หลักคือไปดู CR-V และ Freed โดยเฉพาะครับ (ที่ไม่ดู Civic เพราะท่านเคยใช้รุ่นก่อนๆ FD แล้วไม่ค่อยชอบ ก็เลยไม่เอาเลย) จะเล่าเฉพาะ CR-V นะครับ เพราะ Freed ท่านไปดูแล้วไม่ชอบ ไม่เอา ก็ได้ไปนั่งมาครับ สิ่งที่พบคือ เบาะหลังค่อนข้างแข็งหน่อย เวลาใช้รถทางไกลอาจทำให้เมื่อยได้ครับ แต่การก้าวเข้ารถค่อนข้างทำได้ดีเหมือน Cameo เลยคือเข้าไปแล้วไม่ต้องยกตัว นั่งลงไปได้เลย และพอดีมีรถให้ลอง ก็เลยได้ไปลองมาครับ สิ่งที่พบคือ อัตราเร่งท่านบอกว่าทันใจดี (ตัว 2.4) ช่วง่างที่ผมลองนั่งดูรู้สึกว่าแข็งเหมือนกันครับ กระเทือนเยอะพอสมควร

(พักเบรกแป๊ปครับเดี๋ยวมาต่อ)
Cars

Motorcycles

Chariot

• บุคคลทั่วไป
กระทู้มาราธอน คนอ่านก็จะต้องมาราธอนด้วยนะเนี่ย

มาสรุปให้ครับ

อยากได้รถให้คนสูงวัย เข้าออกง่าย เบาะนั่งสบาย สนใจรถทรงสูง แต่ห่วงประหยัดด้วย
อีกคันอยากได้เก๋งไว้ใช้ทำงาน+จ่ายกับข้าว เบาะนั่งสบาย มาแทน B13 ที่จะตัดจอดแล้ว

SUZUKI
- Grand Vitira ไม่มีรถ (/me - แนะนำให้ดู SX4 แทนไปก่อน)

CHEVROLET
- Captiva ลองนั่ง แต่ยังไม่ได้ขับ การเข้าออกโอเค สูงกว่าคามิโอ้นิดๆ
- Cruze ลองนั่ง แต่ยังไม่ได้ขับ เบาะรองนั่งตอนหลังบางไปนิด ไม่รับต้นขา

HYUNDAI
- Tucson ลองนั่ง แต่ยังไม่ได้ขับ การเข้าออกพอดีเลย แต่หัวอาจจะชนเสาประตูตอนสอง
- Sonata เบาะนั่งสบาย แต่หัวอาจโขกหลังคา เร่งประทับใจ ช่วงล่างนุ่มและมั่นใจ

MITSUBISHI
- Lancer EX นั่งสบายใช้ได้ ช่วงล่างนุ่มกำลังดี เกาะถนนดี เร่งดีพอตัว (ไม่ได้ดูปาเจฯ เพราะใหญ่เกิน)

HONDA
- cr-v เบาะหลังแข็ง สูงกำลังดี เข้าออกพอดีตัว ตัว 2.4 เร่งทันใจ ช่วงล่างสะเทือนเยอะไปหน่อย (Freed เห็นทรงแล้วไม่ปลื้ม)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ตั้งดึกเหมือนกันนะครับเนี่ย ไม่เป็นไรรออ่านเป็นเพื่อนครับ อย่าเพิ่งหนีไปก่อนล่ะครับ :D

ออฟไลน์ north

มารออ่านด้วยคนคับผม

ขอโทษทีครับ พอดีว่าเมื่อคืนง่วงมากเลยเผลอหลับไปเลย -_-"
ต่อเลยแล้วกันครับ

- Toyota อันนี้เป็นยี่ห้อที่ไม่ได้ตั้งใจจะไปดูแต่แรกครับ เห็นว่ามี Fortuner มาเปิดตัวใหม่ ก็เลยแวะเข้าไปดู และเผื่อจะได้ไปดูรถเก๋งแล้วอาจจะถูใจก็ได้
ปรากฏว่าแวะเข้าไปลองนั่งอย่างเดียวครับ เอาโบร์ชัวร์มา รายละเอียดราคาอะไรไม่เอา ไปดู Fortuner ก่อน ดูๆ แล้วก็ใหญ่ประมาณ Pajero Sport ครับ ดูแล้วก็ใหญ่จนต้องตัดออกเลยล่ะ กลัวผู้อาวุโสขึ้นไม่ไหว 1 ใน 4 ท่านผู้อาวุโสก็ต้องใช้ไม้เท้าพยุงตัวด้วย ก็เลยได้ลองไปโฉบๆ ดูรถเก๋งครับ รุ่นที่ได้ดูคือ Prius รุ่นเดียว ไปลองนั่งแล้วญาติก็ไม่ได้ปลื้มกับตัวรถและการนั่งเท่าไหร่ แต่ท่านชอบในความอวกาศของภายในมากกว่า แต่... พอตอนไปเปิดท้าย เปิดให้ท่านดูแบตเตอรี่หลังรถ ท่านเหลือบไปเห็นสีโป๊วในห้องยางอะไหล่พอดีครับ ท่านบอกว่ารีบปิดเลย รับไม่ได้ -_-" ทั้งๆ ที่พยายามอธิบายแล้วว่า มันเป็นปกติของรถสมัยนี้ แต่ผมก็พูดอะไรไม่ได้เต็มปากเต็มคำหรอกครับ เพราะรถที่ไปดูมาก่อนหน้านี้ รวมถึงที่ไปดูมาหลังจากนี้ด้วย ไม่เป็นซะงั้น เหอๆๆ (อันนี้ยาวกว่าเพื่อนเลย แต่ไม่มีรายละเอียดอะไรเลย ออกแนวบ่น)

- Nissan จุดประสงค์หลักที่ไปดูมาคือ Tiida ครับ เนื่องจากว่าท่านเคยไปอยู่เมืองนอกแล้วเห็นเพื่อนท่านใช้ เลยติดใจในความเล็กของตัวรถดี ก็เลยให้ผมพาไปดู สิ่งที่พบคือ เบาะนั่งถือว่านั่งได้สบายในระดับนึง แต่ยังมีตัวเลือกอื่นๆ ที่สบายกว่าอยู่ ญาติท่านติดใจตรงที่ความอเนกประสงต์ของเบาะแถวหลังในตัว Hatchback ที่สามารถเอนได้ พับได้ และพื้นที่ภายในที่ยอมรับเลยว่ามันกว้างจริงๆ อันนี้ก็ไม่มีรถทดลองขับอีกเช่นกันครับ ส่วนอีกตัวที่ได้นั่งเป็นของแถมก็คือ Teana ก็เลยให้ท่านนั่งดู สิ่งที่พบคือ ท่านบอกว่า เบาะมันนั่งสบายมากเลย ถ้าเทียบกับ Sonata Sport  ท่านบอกอันนี้สบายว่าอีก แต่เนื่องจากลองกะระยะรถคร่าวๆ แล้ว คิดว่าคงไม่ไหวเหมือน Sonata Sport ก็เลยตัดออกจากตัวเลือก สรุปคร่าวๆ แล้วก็คือ ตอนนี้รถเก๋ง D-seg ไม่ใช่เป้าหมายของท่านแล้วครับ เลยจบการดูรถประเภทนี้ไว้เท่านี้

(คุณ Chariot ครับ สรุปผิดนิดนึง ตรงที่เรื่องจะซื้อรถหนะครับ ไม่ได้จะซื้อ 2 คันนะครับ ต้องการซื้อแค่คันเดียว คือที่ลังเลกันระหว่างรถทรงสูงผู้ใหญ่ขึ้นลงสบายๆ กับรถเก๋งนั่งสบายๆ นี่แหละครับ เพราะรถทรงสูงก็อยากได้ตรงที่มันขึ้นลงสบายๆ ให้ผู้อาวุโสได้ ส่วนรถเก๋งก็อยากได้ตรงที่มันเป็นรถที่เหมาะจะใช้งานในชีวิตประจำวันของท่านมากกว่า)

(มีต่อครับ)
Cars

Motorcycles

(ต่อครับ)

- Ford อันนี้ไม่ได้ตั้งใจจะไปดูอีกเช่นกัน แต่ก็ลองแวะดูหน่อยเผื่อจะเจอคันที่ถูกใจ และก็เป็นยี่ห้อที่ใช้เวลานานที่สุดด้วย เพราะว่าดูรถมาจนถึงบ่าย 3  ของวันเสาร์ ยังไม่ทันดูเสร็จก็ต้องกลับ เพราะกลัวรถติดจากคนเลิกสอบ กพ. ก็เลยได้มาดูวันจันทร์ต่อ ปรากฏว่าได้ดู 2 ตัวเลยครับคือ Focus และ Escape รุ่นที่เป็น Highlight ของยี่ห้อนี้กลับอยู่ที่ Escape เพราะได้ลองนั่งและได้ลองขับด้วยเลย เดี๋ยวขอเล่า Focus ก่อนนะครับ ตัวนี้ไปลองนั่งดูแล้ว ท่านบอกว่าเบาะแข็งนิดนึง แต่ก็ถือว่าทำได้สบายอยู่เหมือนกัน พื้นที่เหลือๆ ด้วย ตัวนี้ไม่ได้ลองขับครับ ส่วน Escape พอดีว่ายังมีรถโชว์ให้ดู ก็เลยได้ลองนั่ง พบว่าเรื่องการก้าวเข้าไปทำได้ดีกว่า CR-V นิดนึง (และเหมือนๆ จะดีกว่า SUV ทุกตัวที่ได้ไปดูมาจริงๆ ถ้าไม่นับ Grand Vitara ที่ยังไม่ได้ไปดู) คือมันก้าวแล้วก็นั่งเทียบเบาะได้เลย และมีให้หย่อนลงนั่งนิดๆ ด้วย แต่พอเข้าไปนั่งแล้ว สิ่งที่พบคือ เบาะรองนั่งหลังสั้นและนั่งไม่สบายเอาซะเลย (Space Wagon ที่บ้านสั้นกว่านี้แต่ยังรู้สึกสบายกว่าอยู่เลย) พอได้ลองนั่งเสร็จก็กลับบ้านเลยครับ หยุดการดูรถไว้ที่นี่ แล้ววันจันทร์บ่ายก็ได้มีโอกาสมาทดลองขับเลยครับ อากาศไม่เต็มใจด้วยฝนตก เซลล์ก็เอารถคันที่โชว์ที่ไปนั่งมาให้ลองขับเลย หลังจากลองขับ สิ่งที่พบคือ ญาติท่านบอกว่า เครื่องอืดมากกกกกกก ถนนโล่งๆ แต่พยายามกดคันเร่งจริงๆ แล้ว ก็ไม่ถึง 120 ซะที มันไปหมดที่ 110 ซะก่อน ช่วงออกตัวหนะพอไหว แต่หลังจากได้ที่แล้ว ท่านบอกว่าไม่ไหวจะเคลียร์ครับ มันช้าไปมากเลยสำหรับเครื่อง 2.3 พอหลังจากไปดูมีคนโทรมาถามเรื่อง Comment หลังจากการลองขับด้วย ญาติท่านก็บอกไปเต็มที่เลยครับ ว่าความเร็วสูงๆ อืดมากกกก แต่ทางปลายสายบอกว่า มันสามารถใช้ O/D ช่วยได้นะ แต่ก็ช้าไปแล้วครับ ญาติท่านไม่ปลื้มกับอัตราเร่งค่อนข้างมาก กลัวว่าขับทางไกลจะเหนื่อย

- Mazda ตัวนี้ก็ไม่ได้มีจุดประสงค์จะไปดูเลยครับ แค่แวะผ่านระหว่างมีเวลาเหลือๆ ก็เลยได้แวะไปดู Mazda 3 ครับ ทั้งตัวเก่า 1.6 กับตัวใหม่ 2.0 เลย และได้ลองขับทั้งคู่ด้วย หุหุหุ เริ่มที่ 1.6 ก่อนนะครับ ท่านบอกว่าเข้าไปนั่งค่อนข้างลำบากไปนิดนึง แต่พอเข้าไปนั่งแล้วเบาะก็ถือว่าทำได้ค่อนข้างสบายอยู่นะ แต่พื้นที่ข้างในเหลือน้อยจริงๆ เซลล์ก็เอารถใหม่มาให้ทดลองขับเลย ก็เลยได้ขับ สิ่งที่พบคือ ญาติท่านบอกว่า อัตราเร่งของตัว 1.6 มีอืดนิดหน่อย แต่ก็ถือว่าพอดีกับการใช้งานของท่านแล้ว คือรู้สึกว่ามันไม่ทันใจก็จริง แต่มันก็ไม่ได้เลวร้ายสำหรับท่านเท่าไหร่ ยังทำได้ดีกว่า Escape อาจจะเป็นเพราะว่าท่านคิดว่ามันคือ 1.6 ด้วยล่ะมั้ง (โดยที่ท่านยังไม่ได้ลอง Tiida) แต่สำหรับผมผมว่ามันอืดดดดดมากกกกก ไม่ค่อยไปเท่าไหร่ ส่วนช่วงล่างก็ถือว่าเฟิร์มดี แน่นใช้ได้ แรงสะเทือนก็ถือว่ายังมีเข้ามาอยู่ ส่วนตัว 2.0 อันนี้ดูได้เป็นของแถมครับ แต่พอลองขับกลับกลายเป็นว่าลืมตัว 1.6 ไปเลย คือเริ่มจากการนั่งก็คือ ญาติท่านบอกว่ามันยังเข้าออกลำบากเหมือนเดิม แต่เข้าไปนั่งแล้วสบายกว่าเดิม พื้นที่ขาถ้าปรับให้เข้ากับสรีระคนนั่งหน้าจริงๆ แล้วก็ถือว่ามีเหลือเหมือนกันนะ เหลือเยอะกว่า 1.6 ด้วย พื้นที่หัวมันให้ความรู้สึกโปร่งน้อยกว่า 1.6 แหะ ส่วนการไปลองขับก็พบว่า ท่านว่าอัตราเร่งมันดีมากจริงๆ กดเป็นมา และช่วงล่างก็ถือว่าเฟิร์ม ได้ลองกลับรถแล้วต้องหักพวงมาลัยคืนอย่างรวดเร็วก็ถือว่าสั่งได้ดั่งใจเลย สำหรับผมที่ลองนั่งคือพบว่า แรงสะเทือนที่เข้ามารู้สึกว่าน้อยกว่า 1.6 นะ

(มีต่อ สรุปสุดท้ายสั้นๆ)
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ Lammerison

(ต่อครับ อีกอึดใจเดียว)

อันนี้ก็คือเป็นรถที่ไปดูมาทั้งหมดครับ ในเวลาวันครึ่ง หุหุหุ
ตอนนี้ที่ลองถามความรู้สึกของญาติจริงๆ ก็คือ ถ้าเป็นรถเก๋ง ท่านยอมรับว่าติดใจ Lancer EX (ลืมบอกไปว่าเป็นเครื่อง 1.8) กับ Mazda 3 2.0 ใหม่ ถ้าให้เอาคงเป็น 2 คันนี้ แต่ตอนนี้ท่านยังติดอยู่ที่ว่า Mazda 3 2.0 ราคาทะลุล้านไปแล้ว ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้ท่านบอกว่ายังไม่สมเหตุสมผล ถ้าจะเอาจริงๆ ก็สามารถเอาตัว 1.6 ก็ได้ อัตราเร่งสำหรับท่านก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร (แต่มันน่าเกลียดมากสำหรับผม) ส่วน SUV ตอนนี้ท่านยังตัดสินใจไม่ได้ เพราะที่ได้ลองขับมาก็มีแค่ CR-V กับ Escape สำหรับ CR-V ก็ถือว่าขับดีสำหรับท่าน แต่ท่านเคยมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับ Honda มาก่อน ก็เลยยังเป็นที่คลางแคลงใจอยู่ ส่วน Escape ก็ถือว่ามันยังอืดไปมากเลยสำหรับรถระดับประมาณนี้ ก็เลยยังตัดสินใจไม่ถูกครับ เหลือแต่ลองขับ Captiva กับ Grand Vitara นี่แหละ ทีนี้ว่าถ้าเกิดได้รถที่เป็นที่ต้องการของทั้ง 2 ประเภทแล้ว ท่านก็ค่อยนำมาตัดสินใจภายหลังครับว่าจริงๆ แล้วท่านเหมาะกับรถแบบไหน คงมีคนช่วยคิดอีกเยอะแหละ เอาเป็นว่า ใครอยากลองมาทายกันเล่นๆ ดูก็ได้ครับว่าท่านจะได้รถอะไร ส่วนตัวผมก็ยังเดาทางไม่ถูกเหมือนกัน

วันนี้ก็ขอมาแชร์ประสบการณ์เล็กๆ น้อยๆ เท่านี้ก่อนครับ ใครมีอะไรตรงไหนอยากแนะนำหรือขัดแย้งก็เสนอแนะมาได้ครับ ขอบคุณมากครับที่อ่านจบ พยายามเขียนให้อ่านง่ายแล้วนะครับ  ;D
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ LaTeX

ไม่นึกว่าLancerEX จะติดใจท่านผู้สูงวัยได้
เพราะบุคลิคมันติดสปอร์ตมากกว่าภูมิฐาน  :o

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
focus เป็นรถที่ผมนั่งแล้วเบาะไม่กระเทือนเบาะมันแข็ง ship lost สงสัยได้ tiida แหง่มๆ ถ้าได้ลองขับ
มันไม่สปอร์ต มันไม่เท่ห์ แต่มันสบาย ทั้งเข้าออกและขับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ patzahut

Lancer EX 1.8 GLS Ltd ภายในสีเบจ  ขอเดานะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่างานนี้ตัด Captiva ออกไปด้วยเลยก็ได้ครับ
ขนาดตัวไม่ต่างจาก Fortuner แน่นอน ขึ้นไปขับถึงจะโอเค แต่ก็ติดเรื่องขนาดอีกเช่นเคย

ท่านถึงได้มาสนใจ Escape ตรงที่มันเป็น Compact SUV ไงครับ
แล้วก็ CR-V ด้วย ถ้าไม่ติดว่ามีภาพในใจที่ไม่ค่อยดีกับ Honda นะ
Grand Vitara คงเป็นตัวเลือกตัวสุดท้ายที่จะไปทดลองขับสำหรับรถประเภทนี้

จริงจริงถ้ารอถึงปีหน้า ผมว่าตลาด Compact SUV อาจจะกลับมาสนุกก็ได้นะ
CR-V ใหม่ และพอไปอีกปี (หรือปีเดียวกันหว่า?) ก็มี CX-5 อีก

ส่วนรถเก๋ง ผมว่าถ้าชอบความนุ่มนวล ไม่ได้สนอัตราเร่งมาก น่าจะจบกับ EX 1.8 ครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ผมว่าถ้าลองขับ Tida แล้วอาจจะเป็นช้อยที่ยากขึ้นมาอีกก็ได้นะครับ

เพราะว่า เครื่องตัวนนี้อัตราเร่งกระฉับกระเฉง เลยนะครับ

อยากให้หาลองดูก่อนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอ่อ พูดตรงๆนะ ผมเห็นด้วยกับคุณแหลมมอริสันนะ

ลอง SX-4 หน่อยดีไหม? ผมว่า สำหรับโจทย์นี้ มันไม่เลวร้ายเลยนะ
เข้าออก จากเบาะคู่หน้า โอเคมาก แต่เบาะหลัง สั้นไป

ตอนนี้ ผมเอา lancer EX 1.8 มาขับอยู่

ถ้าวิ่งในเมือง และขึ้นทางด่วนเป็นหลัก ไม่ค่อยไปติดอะไรกับใครเขา
ใช้ความเร็ว ไม่เกิน 120 เป็นส่วนใหญ่ มีทะลุไป 150 หนนึง
น้กมันครึ่งถังจะแล่นได้ราวๆ 200 กิโลเมตร บวกนิดเดียว

ให้ไวเป็นข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เน้นนั่งสบาย ขึ้นลงง่าย ขนาดไม่ใหญ่เกินไป ผมเคยคิดโจทย์นี้เหมือนกัน ตัดไปตัดมามี

- Nissan Tiida
- Mitsubishi Lancer EX
- Nissan X-Trail
- Honda CR-V
- Chevrolet Captiva

สรุปสุดท้ายเลือก X-Trail ไปครับ  ;) พอดีมีงานที่ต้องเข้าที่สูงๆต่ำๆ ทางลูกรังบ่อยเอารถสูงหน่อยดีกว่า ตอนช่วงนั้น CR-V ก็ขาดตลาดรอรถนานมาก Captiva ก็แพงไป พอดีตั้งงบไว้ 1.1 ล้าน  ;D

เอาจริงๆ ที่นั่งสบายและราคาคุ้มค่า สำหรับผมกลับเป็น Nissan Tiida 5Dr นะครับ เบาะนั่งสบาย Leg room เหลือเยอะ เบาะปรับเอนได้ ราคารถเหมือนจะถูกสุดในตัวเลือก แล้วก็ประหยัดน้ำมัน
แต่ถ้างบเท่ากันแล้วชอบแบบเก๋ง Lancer EX ก็นั่งสบายและกว้างกว่าที่คิด ขับดีซะด้วย

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
มเป็นคนนึงที่สนใจex1.8เหมือนกันครับ
ไปลองดูมาแล้วภายในกว้้างนั่งสบายดี ถูกใจช่วงล่างที่จะสบายกว่าตัวอื่น
คิดที่ภายในนิดนึงคับ ออกจะโล่งๆไปนิดนึง

อัตราเร่งค่อนข้างโอเคครับ ผมอยู่เชียงใหม่ขับต่างจังหวัดบ้างปีล่ะ2ครั้ง
ที่ชม.ไม่ค่อยมีทางด่วน รถไม่ค่อยติดคับ กับอัตราเร่งตัว1.8 ผมก็ว่าโอเคแล้วกะว่าจะเติมe85ด้วยถ้าซื้อมา
ในเชียงใหม่เห็นมีเติม2ที่เองT T

ถ้าไม่รีบรอปลายปีcivicใหม่มา ลองไปดูนะคับเห็นเค้าว่าดีภายในไม่โล่งด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หู ยังกับไปมอเตอร์โชว์เลยครับ เอาซะเกือบทุกยี่ห้อเลยทีเดียว 555 รู้สึกยังขาดนิสสันอยู่นะครับ อย่าให้น้อยใจกันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
ไปลองคันนี้หรือยัง เผื่อเป็นทางเลือกครับ
http://www.one2car.com/CHEVROLET_EXPRESS/E11109052

ออฟไลน์ udis

ความมั่นคง ความสบาย อัตราเร่งกำลังดี เป็นโจทย์ในการเลือกรถครั้งนี้สินะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Jazz ล่ะครับ?

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
Jazz ล่ะครับ?

Jazz ok ในภาพรวมนะครับ ผมชอบสุดใน B Segment เพียงแต่เบาะหนังเล็กและนั่งไม่สบายเท่า Tiida ครับ  ;)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
ถ้าพี่บอกว่า escape อืดด ละก็ เรื่องนี้พี่ตัด grand vitara ได้เลย มันอืดกว่า eccape 0-100 16 ครับ แต่รถขับดี ขึ้นลงสะดวก แต่เบาะ แข็งกว่า cr-v อีกครับ

ออฟไลน์ Suparoek.C

• **
เท่าที่ผมวิเคราะห์ดู
ที่น่าสนใจก็มี
suzuki sx 4  เเถม  suzuki apv ให้อีกตัว
toyota innova  เเละ toyota avanza
รถไม่สูงเกินไป คนเเก่ขึ้นง่าย
เเต่ toyota innova  กับ suzuki apv ถ้าซื้อไปใช้งานเยอะๆเเนะนำติดเเก็ซด้วยจะดีมากครับ
เพราะกินค่อนข้างจุ
เเต่ผมว่าสองตัวนี้นั่งสบาย โดยเฉพาะเเถวสอง เป็นเบาะเเยกเเบบเบาะคู่หน้าปรับเลื่อนได้
ที่วางขาค่อนข้างกว้างดีครับ ผมว่าเหมาะกับผู้สูงวัยดีครับ
เเต่ถ้างบถึงจริงๆ จัด toyota alphard ไปเลยครับ