ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนเพื่อนๆ ทุกคนเรื่องการซื้อขายรถใน Net ครับ(โดนมาตรงๆสดๆร้อนๆ)  (อ่าน 22918 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมขายรถในเนตมาหลายคันครับ แต่ละคันจบสวยหมด ทั้งนี้มันอยู่ที่รถเราเป็นหลัก
ส่วนราคาเป็นรอง ไม่แปลกที่จะมีคนต่อราคา บางทีทำมาดูจริงๆเป็นคนจับรถส่งเต๊นท์ก็มี

ต้องเซนท์ดีๆ แต่ถ้าไม่คิดมาก และรีบใช้เงิน เต๊นท์เลยครับง่ายสุดจบสุด
ส่วนผม ผมเตรียมเงินดาวน์ตั้งแต่ยังไม่ทันจะคุยกับไฟแนนท์ด้วยซ้ำ

ของผมรอตามคิว ได้รถประมาณต้นเดือนหน้านี่แหละครับ ส่วนของแต่งเตรียมไว้คร่าวๆประมาณนี้
เห็น PM มาถามผม ของใหญ่ๆ ยังไม่ได้จัด รอเก็บเงินสักเดือนก่อน นี่หมดไปหมื่นกว่าบาทแล้วอ่ะ
ส่วนมากเบิกของแท้หมด ทั้งพรม กันสาด ปลายท่อ สครัพเพลท ทุกอย่างเลือกของแท้ศูนย์หมด
แต่เบิกวรจักร ถูกกว่ากันหลายบาทอยู่ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมขายรถในเนตมาหลายคันครับ แต่ละคันจบสวยหมด ทั้งนี้มันอยู่ที่รถเราเป็นหลัก
ส่วนราคาเป็นรอง ไม่แปลกที่จะมีคนต่อราคา บางทีทำมาดูจริงๆเป็นคนจับรถส่งเต๊นท์ก็มี

ต้องเซนท์ดีๆ แต่ถ้าไม่คิดมาก และรีบใช้เงิน เต๊นท์เลยครับง่ายสุดจบสุด
ส่วนผม ผมเตรียมเงินดาวน์ตั้งแต่ยังไม่ทันจะคุยกับไฟแนนท์ด้วยซ้ำ

ของผมรอตามคิว ได้รถประมาณต้นเดือนหน้านี่แหละครับ ส่วนของแต่งเตรียมไว้คร่าวๆประมาณนี้
เห็น PM มาถามผม ของใหญ่ๆ ยังไม่ได้จัด รอเก็บเงินสักเดือนก่อน นี่หมดไปหมื่นกว่าบาทแล้วอ่ะ
ส่วนมากเบิกของแท้หมด ทั้งพรม กันสาด ปลายท่อ สครัพเพลท ทุกอย่างเลือกของแท้ศูนย์หมด
แต่เบิกวรจักร ถูกกว่ากันหลายบาทอยู่ครับ

โห เยอะจังเลย พี่น่าจะเขียนไว้ใน Thaimarch นะครับ

อยากรู้ข้อมูลครับ :)

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
(จากคนที่ซื้่อรถต่อจาก คต.30 555+)

พี่อาทจะซื้อรถอะไรเพิ่มอีกเนี่ยครับ?

(กลับเข้าเรื่องรถมือสอง)

หลักการจริงๆคือ ดูราคาตั้ง นัดดูสภาพ ทดลองขับ แล้วตกลงราคาว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ ราคาคือ คนขายพอใจ และคนซื้อพอใจครับ

นึกถึงเวลาเราทดลองขับรถบนโชว์รูมสิครับ หลายๆคน (รวมถึงผม เมื่อก่อน) ก็ชอบที่จะถลุงรถเดโมของศูนย์ ซื้อรถหรือไม่อีกเรื่อง เพราะถือเป็นสิทธิ์ของลูกค้า เจ้าของกระทู้เองก็โดนเคสเดียวกันนั่นแหละครับ ถ้าเขาจะไม่ซื้อ แต่ใช้ทรัพย์สินของเราซะขนาดนี้ หลังจากนั้น การทดลองขับรถคนอื่น รถศูนย์ รถมือสอง ก็จะกระทำโดยไม่เกินกว่าเหตุครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
ข้างบนของแต่งเพียบเลย    ถ้าได้รถมาแล้ว ไม่ต้องให้เซลส์หาของแต่งให้เลยจะดีกว่า  ผมโดนมาแล้ว  สั่งของแต่งศูนย์ไปดันเอาของเทียมข้างนอกมาติดให้  แต่ก็หยวนๆไปเพราะหารถให้ผมได้เร็ว
ผมขายรถให้คนรู้จักไปน่ะ สบายใจกว่า  ไม่กลัวโอนลอยคับ มีสัญญาซื้อขายชัดเจน  ตอนนี้ผมยังเก็บไว้เลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ตอบน้องกรีนจี ตอนนี้เป็น ซิลเวอร์จีซะแล้ว  ผมโพสต์ไว้ในบอร์ดไทยมาร์ชครับ ลองดูครับ ตามนี้นะ

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=24303.0

ตอบน้องเบิ้ม ผมออกนิสสันมาร์ชอีกคันไว้ใช้งานในเมืองครับ

ตอนนี้ที่จัดไว้ สั่งล้อ RPF1 15" ไว้ชุดนึง กับ RPF1 17#ไว้อีกชุด(ใส่อิม)
สปริงโหลด H&R  ใส่มาร์ชชุด ใส่อิมชุด

ราวๆนี้อ่ะ...แบบซื้อสองชุดมันถูกกว่าซื้อชุดเดียวน่ะครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถ้าแค่นี้เข็ดถือว่า สอบตกนะ เรื่องการขายของทางเน็ต

ของมันอยู่กับเรา เมื่อเราขาย เราต้องเข้าใจด้วยว่า คนอื่นไม่รู้สภาพของๆเรา ว่ารักษาดีแค่ไหน

มันต้องยอมให้เขาส่องกบ เล่นโฟโต้ฮันท์ เทสสินค้าบ้าง อาจจะเสียเวลาไปบ้าง แต่ดีกว่านัดไว้แล้วเขาเบี้ยวไม่มาเลย(ถ้าอันนี้อารมณ์เสียมากๆ)

แล้วก็เวลาต่อรองเล่นตัวนิดนึง อย่ายอมไปทุกเรื่อง ยิ่งเรายอมเขายิ่งกลายเป็นไม่อยากได้ของๆเราซะงั้น

ต้องมีปฏิเสธหน่อยนึง มันจะกระตุ้นให้เขาอยากได้ของๆเรามากขึ้น เล่นเกมจิตวิทยาซักพัก แล้วค่อยจบที่ราคาที่ดีที่สุด

ปล. จากผู้มีประสบการณ์ทั้งดีและร้ายจากการขายของมือ 2

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมมองว่า ถ้าจะซื้อของที่แพงขนาดนี้ ก็ต้องลองให้ถึงที่สุดครับ เงินหลายแสน ถ้ามัวแต่เกรงใจ ก็คงจะน้ำตาตกในครับ

ธรรมดาครับที่คนซื้อเขาจะขอทดลองรถ ซึ่งคำว่าทดลอง บางทีมันก็ต้องเอาให้เกือบถึง limit ไม่งั้นไม่รู้เรื่อง

ส่วนคนซื้อ จะซื้อหรือไม่ ก็สิทธิ์ของเขา ซึ่งเราก็ต้องยอมรับครับ เขาลองรถเราถึงที่สุดแล้ว มันไม่ใช่ เราก็ต้องปล่อยเขาไป จะไปเคียดแค้นเขา มันไม่ถูกครับ

(อันนี้ผมเข้าใจเองนะว่า คนที่มาติดต่อขอลองรถ คงจะประเภทวัยรุ่นตีนหนัก คิกดาวน์ ลากไป 4500 รอบอะไรแบบนี้ ซึ่งบางคนก็คงทำใจยาก แต่ก็อย่างว่าครับ คนเราคิดไม่เหมือนกัน)

แต่เอาเป็นว่า ขอให้โชคดี ทั้งเรื่องรถเก่า รถใหม่ครับ

ว่าแต่เบญจเพศ ก็แสดงว่าอายุ พอๆ กับผมสิครับ GreenG บวชหรือยังเอ่ย? ::)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ koruru

โอนลอยได้ครับ

ทำสัญญาซื้อขายกัน 2 ฉบับ
ทำสัญญาโอนลอยให้ไป

เอาเงินเขามา ให้รถเขาไป แล้วค่อยให้สัญญาโอนลอย ให้สัญญาซื้อขายเขาไป 1 ฉบับ
สัญญาพวกนี้ต้องมีพยายานนะครับ

สุดท้ายถ้าไม่สบายใจให้เอาสัญญาซื้อขายไปขึ้นบันทึกประจำวันที่สน.ต่อครับ

โอนลอยต้องมีสัญญาซื้อขายเสมอ หากเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น สัญญาซื้อขายที่ลงวันที่มีลายเซ็นครบถูกต้อง
จะเป็นตัวบอกว่า เราไม่ใช่เจ้าของรถคันนั้นที่เกิดเรื่องขึ้น จะไม่สามารถมาเอาผิดกับเราได้แล้วครับ
หลังจากเขาได้รถเราไปจะเอาไปปล้นธนาคาร หรือ เอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ เราก็ไม่ผิดแล้วครับ

กรทืบ !! Like เลยครับ

ขอเสริมนิดนึง เก็บสำเนาบัตรประชาชนเขาไว้ด้วยครับ+ปั้มลายนิ้วมือ ยิ่งดีครับ

GreenG

ตอบน้องกรีนจี ตอนนี้เป็น ซิลเวอร์จีซะแล้ว  ผมโพสต์ไว้ในบอร์ดไทยมาร์ชครับ ลองดูครับ ตามนี้นะ

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=24303.0

ขอบคุณครับ ;)

(อันนี้ผมเข้าใจเองนะว่า คนที่มาติดต่อขอลองรถ คงจะประเภทวัยรุ่นตีนหนัก คิกดาวน์ ลากไป 4500 รอบอะไรแบบนี้ ซึ่งบางคนก็คงทำใจยาก แต่ก็อย่างว่าครับ คนเราคิดไม่เหมือนกัน)

แต่เอาเป็นว่า ขอให้โชคดี ทั้งเรื่องรถเก่า รถใหม่ครับ

ว่าแต่เบญจเพศ ก็แสดงว่าอายุ พอๆ กับผมสิครับ GreenG บวชหรือยังเอ่ย? ::)
เขาขับดูดท้ายรถ ป้าดแซงอะไรประมาณนี้ ผมไม่เคยทำนะครับ ไปเบียดนะ ผมเลยตกกะใจมาก :o
ใช่ 25 ครับ ปี 29 แล้วคุณ YIM 25 ปีเดียวกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ birm@productive

เขาขับดูดท้ายรถ ป้าดแซงอะไรประมาณนี้ ผมไม่เคยทำนะครับ ไปเบียดนะ ผมเลยตกกะใจมาก :o
ใช่ 25 ครับ ปี 29 แล้วคุณ YIM 25 ปีเดียวกันหรือเปล่าครับ

อันนี้ไม่มีมารยาทครับ ถึงลิมิตยังงัยเอาชีวิตเราไปเสี่ยงด้วย ทรัพย์สินเราด้วย ไม่ดีเลยครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

ขอบคุณครับ ;)

โอ้ ถ้าขับเหียกๆ แบบนี้ ก็คงไม่ไหวครับ เป็นผมก็ไม่ไหว คือรถน่ะลองอ่ะลองได้ คราวก่อนผมไปลอง Cruze ผมต้องการความเร็ว 80 (เพราะลองในเมือง) ผมกดไปเลย 5000 รอบ เพราะต้องการดูการตอบสนอง แต่ยังไงก็ตาม ถ้าไม่ใช่รถเรา การทำรถชาวบ้านเป็นริ้วรอย มันไม่ดีแน่

ผมก็ 25 ครับ เกิด 29 ปลายปี
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

ผม 29 ต้นปีครับ :)