ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนเพื่อนๆ ทุกคนเรื่องการซื้อขายรถใน Net ครับ(โดนมาตรงๆสดๆร้อนๆ)  (อ่าน 22855 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมทำการลงขายรถทาง Internet มา มีคนมาดู สอง คน

ปรากฎว่า ผมเลือกคนแรก

ก็ต่อเรื่อยๆ จาก 1.55 เหลือ 1.4 ผมก็ยอม

วันนี้ผมนัดจะโอนและมัดจำรถ ปรากฎว่า เขาก็ไม่ยอมวางเงิน
ผมก็ไม่คิดอะไรเพราะดูจากลักษณะ เออ มาเป็นครอบครัว
ผมก็ให้เขาลองรถดู วิ่งหลายสิบกิโลเลย เอารถผมไปวิ่งซะแบบ
ชีวิตนี้ผมยังไม่ขับแบบนี้

แต่ปรากฎว่า ตอยเย็น ก็โทรมาว่า ไม่เอาแล้วนะ
แล้วก็บอกว่า อีกคนขาย 1.2 สภาพสวยกว่า(จะต่อว่าขายถูกจะซื้อ)

ผมเองก็พูดไม่ออก เพราะจองรถไปแล้ว นัดรับรถ March E CVT สีเงิน วันศุกร์นี้
กลายเป็นการได้ของใหม่ที่ไม่สนุกเลย

และผมเองวางเงินจอง ไป 20000 บ. ครับ
ยังไงต้องรับรถ ผมบอกเลยผมเข็ดมากครับ การซื้อขายรถใน Net

นอกจากนี้ ยังโดนคนซื้อคนที่สอง โทรมาว่าทำไมไม่ขายรถให้อีก
ซึ่งที่ผมไม่ขายเพราะกลัวเรื่องการโอนลอย กับไฟแนนส์ แม้เขาให้ราคาดีกว่าคนแรกก็ตาม
ผมก็สงสารคนที่สองครับ เพราะเขามีความจำเป็นมากๆ(ที่บ้านอันตราย) แต่ผมก็กลัวครับ

เข็ดครั้งยิ่งใหญ่ นี่คงเป็น เวรกรรม ของคนที่เข้า เบญจเพศ(25 ปีครับ) แบบผม

ตอนนี้ผมเสียความรู้สึก และใจเสียมากๆ เสียเวลา เสียงาน ที่ลางานครึ่งวันไปจองรถ
แต่กลับไปสิ่งที่ตอบแทน ถ้าอย่างนี้ ผมว่าผม turn ศูนย์ไปเลยดีกว่า ไม่ต้องมาเสียเวลาอีก
เมื่อวาน ก็วุ่นวายมาก กับการให้ลองรถ งานการไม่ต้องทำกันแล้ว แย่มาก

ถ้าคนซื้อคนที่หนึ่งมาอ่าน ก็อยากทำแบบนี้อีกนะครับ มันไม่ถูกนะ
ผมยอมให้แทบทุกอย่าง แต่คุณมาทำแบบนี้กับผม ถ้าไม่เอาก็บอกมาเลย
เสียเวลาครับ อย่างนี้ผมจะได้ไม่จองรถ รอไปก่อน ไม่รีบขนาดนี้
แต่ผมจะไม่โกรธ เพราะผมจะถือว่า ผมเข้าเบญจเพศ เลยต้องโดนอะไรสักอย่าง

+ขอโทษพี่ๆน้องๆที่ตั้งกระทู้ซ้ำๆ แต่อยากเตือนครับ+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2011, 16:40:45 โดย GreenG »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ไม่ขอแสดงความเห็นต่างคนต่างมุมมอง

ออฟไลน์ MoLee

มาฝากขายเต้น ง่ายกว่าเยอะเลยครับ เต้นก็ตีราคาที่ขายออกหน้าเต้น ให้ เสียค่าพูดให้(ค่าพูดไม่แพงเลยครับ) เซลล์ที่เต้นอย่างเดียว เรื่อง ไฟแนนส์ ก็จัดการให้ (ถ้าสนใจpmมาก็ได้ครับ) ;D

แต่ข้อเสียคือต้องเอารถไปจอดทิ้งไว้ที่เต้นรถ จะทำให้ไม่สามารถ ใช้รถได้ครับ (อันนี้แล้วแต่ความสะดวกของแต่ล่ะคนครับ)

เอออีกเรื่องนึงครับ turn ศูนย์ บ้างทีได้ราคาน้อยกว่า ขายเต็น อีกนะครับ เพราะ  เต็นที่มารับซื้อต่อไปนั้น ต้องโดนหักเงินให้ศูนย์หรือเซลล์คนนั้น ที่เป็นคนหารถให้ครับ เพราะฉะนั้น ระวัง(บ้างศูนย์) จะกดราคามากกว่าเต็นอีกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 20:02:49 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ udis

ผมไม่เคยขายรถครับ ผมมองว่านี่คือเรื่องปกติครับสำหรับการประกาศขายเอง
มีความเสี่ยงที่ต้องเจอ แต่ได้ราคาที่ถูกใจ

ขายเต้นท์ เทิร์นศูนย์ได้ราคาน้อยกว่า แต่ได้ความสบายใจ

ขอให้เลือกทางออกที่สบายใจล่ะดีแล้วครับ ถ้าไม่ได้ว่างให้ใครมาดูรถบ่อยๆครับ
และรับไม่ได้กับการถูกปฏิเสธแบบท้ายที่สุดแล้วครับ

คิดซะว่า ถ้าเกิดขายไปกับคนนี้ อาจจะมีอะไรตามมาอีก เช่น มาขอรถคืน ตามกวนใจ โทรด่า รถห่วย
อะไรประมาณนี้อีกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
คนแรกที่ว่านี่เค้าได้ลองรถก่อนวันโอนแล้วรึเปล่า? หรือว่าเพิ่งได้มาลองวันที่คุณนัดที่จะทำการโอน?
ถ้าเป็นแบบหลังอาจจะประมาณว่า มาลองรถแล้วไม่ถูกใจเลยกลับลำเอาดื้อๆ

ไม่ทราบว่าได้ทำสัญญาซื้อ-ขายไว้ล่วงหน้าหรือเปล่า ถ้าทำก็ยึดค่ามัดจำโลดเลยครับ

ผมก็ประกาศขายทางเน็ตเหมือนกันแต่ผมโชคดีที่ไม่เจอคนแบบที่ว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไม่เคยขายรถน่ะครับ..
แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องปกตินะครับ สำหรับการซื้อขายของซึ่งราคามันขึ้นหลักแสนแล้วด้วยน่ะครับ..
ราคามันไม่ใช่น้อยๆ การจะลองรถโดยใช้เวลาไม่นาน แล้วตัดสินใจได้ตอนนั้นบางทีมันก็บอกยากนะ..
แม้แต่นาวาร่าผมซึ่งเป็นรถมือหนึ่ง ผมต้องเข้าไปลองรถทดลองขับถึงสองครั้ง กว่าจะตัดสินใจให้ที่บ้านซื้อน่ะครับ..
เพราะมันเกิดการเปรียบเทียบกับหลายคันที่เราเล็งไว้น่ะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ off_033

เป็นสิทธิ์ของผู้ซื้อครับ  เค้าอาจจะไปเจอคันที่ถูกกว่า  สภาพถูกใจกว่า

ถ้าคนซื้อบอกจะเอาแล้ว น่าจะมัดจำไว้สักหน่อย  กันเหตุการณ์แบบนี้ครับ  

แต่งงนิดนึงตรงนัดจะโอนและมัดจำรถ โดยยังไม่ได้ลองรถเหรอครับ  ผมว่ามันข้ามขั้นตอนนะ

น่าจะต่อรองราคา  ลองรถ ตัดสินใจซื้อ  ทำสัญญา มัดจำ โอน

ออฟไลน์ MoLee

แต่งงนิดนึงตรงนัดจะโอนและมัดจำรถ โดยยังไม่ได้ลองรถเหรอครับ  ผมว่ามันข้ามขั้นตอนนะ

น่าจะต่อรองราคา  ลองรถ ตัดสินใจซื้อ  ทำสัญญา มัดจำ โอน
ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงนะ ครับเรื่องนี้
ของผมที่เคยเจอมานะครับ  ดูรูปจากเน็ต แล้วโทรถามตกลงราคาเรียบร้อย โอนเงินมาจองเลยครับ ทั้งๆที่ยังไม่เห็นรถ ไม่ได้มาดูรถ เลย (ลูกค้าคนนี้อยู่ต่างจังหวัด) ตอนแรกก็นึกว่าขายได้แล้วแน่เพราะลูกค้าคนนั้น จองตั้ง 20,000 และแล้วสรุปสุดท้ายก็ทิ้งเงินจองไป โดยที่เจ้าตัวยังไม่ลงมาดูรถเลย ครับ

เล่าสู่กันฟังครับเรื่องนี้ เพื่อบ้างคนไม่รู้ว่ามีลูกค้าแบบนี้ด้วย!! :o

GreenG

ลองรถไป สองครั้งเลยครับ เมื่อ วาน กับ วันนี้(ยาวเลย)

แต่ก็นะ ไม่เป็นไร ก็ น้องเขาก็ขอโทษมา ผมก็ทำใจนะครับ

ถ้าผมไม่มีตเงินนี้ สงสัยแย่แน่เลย โดนยึด สองหมื่นครับ :)

ออฟไลน์ Ohmmypp

แล้วไม่ติดต่อคนที่สองเหรอครับ? 

คนแรกคงอย่างที่พี่ๆ ข้างบนว่า เปลี่ยนใจซะงั้น   
JC TU #54

GreenG

Sales อยากปิดยอด ทำเอาเราเดือดร้อนเรื่องเงินเลย ;D

GreenG

แล้วไม่ติดต่อคนที่สองเหรอครับ?  

คนแรกคงอย่างที่พี่ๆ ข้างบนว่า เปลี่ยนใจซะงั้น  

คนที่สองเขาคงไม่เอาแล้วหรอกครับ

เพราะผมเอง ไปบอกยกเลิกเขาไปแล้ว น่าสงสารเขาเหมือนกัน
มาจาก ต่างจังหวัด เพื่อมาดูรถผม ;)

ผมก็ไม่น่ากลัวเรื่องโอนลอยเลย น่าจะให้เขาไป แต่ตอนนี้โอนลงโอนลอย ก็คงไม่สนแล้วแหละครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 20:47:34 โดย GreenG »

GreenG

มาฝากขายเต้น ง่ายกว่าเยอะเลยครับ เต้นก็ตีราคาที่ขายออกหน้าเต้น ให้ เสียค่าพูดให้(ค่าพูดไม่แพงเลยครับ) เซลล์ที่เต้นอย่างเดียว เรื่อง ไฟแนนส์ ก็จัดการให้ (ถ้าสนใจpmมาก็ได้ครับ) ;D

แต่ข้อเสียคือต้องเอารถไปจอดทิ้งไว้ที่เต้นรถ จะทำให้ไม่สามารถ ใช้รถได้ครับ (อันนี้แล้วแต่ความสะดวกของแต่ล่ะคนครับ)

เอออีกเรื่องนึงครับ turn ศูนย์ บ้างทีได้ราคาน้อยกว่า ขายเต็น อีกนะครับ เพราะ  เต็นที่มารับซื้อต่อไปนั้น ต้องโดนหักเงินให้ศูนย์หรือเซลล์คนนั้น ที่เป็นคนหารถให้ครับ เพราะฉะนั้น ระวัง(บ้างศูนย์) จะกดราคามากกว่าเต็นอีกนะครับ

ขอบคุณครับ อยากรีบปล่อยๆ วันศุกร์นี่จะเต็มบ้านไปเลย ;)

gunz13096

วางใจเต็นมากก็ไม่ได้นะครับ    เมื่อก่อนผมมีเจ้าดีแม็กซ์สเปชแค็บ 2.5 SLX  ปี 06  ไปขายแถวๆกาญจนายังโดนกดเลย  อ้างโน้นอ้างนี่อะไรก็ไม่รู้  ผมก็ได้แต่ฟังเพราะขี้เกียจแย้ง(รำคาน)  ขายเท่าไหร่เท่านั้นไปเพราะรถมันก็เก่าแล้ว  แล้วก็เอาเงินไปลงทุนทำธุรกิจเอา  มองหาอนาคตล่ะครับ       (ตอนนี้ก็ใช้เจ้าวีโก้อยู่  กะว่าจะรอฟอร์ดตัวใหม่มาแล้วค่อยกวาดซื้อเอามาใช้)   

jaesz

เคยเจอเหมือนกัน เรียนรู้ครับ

อะไรไม่ได้เด็ดขาด ก็อย่าไปตัดช่องทางอื่น ๆ เก็บไว้ด้วย

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
จขกท.คงยังไม่เคยประสบการณ์ขายรถในเน็ต   

อันว่าโดยทั่วไป เมื่อคนแรกมาลองรถแล้วถ้าเค้าถูกใจก็ต้องทำสัญญาเลย ส่วนจะมีจองหรือไม่ก็แล้วแต่ 

ถ้าเค้ายังไม่โอเค คือยังไม่ทำสัญญา ก็เป็นสิทธิคนที่2ที่จะได้มาดูรถต่อไป ถ้ายังไม่โอเคก็ลำดับ3,4ตามลำดับๆๆ แต่เราต้องบอกคนมาดูรถด้วยนะว่าคิวไหนกี่โมง ถ้าขายแล้วก็โทรไปยกเลิกและขออภัยเล็กน้อย(เผื่ออนาคตได้ชายกันอีก)

จขกท.คิดว่าคนแรกเอาแน่เลยบอกปัดคนที่2ไป เรื่องมันก็เลยเอวังแบบนี้แหละ

พี่ที่ทำงานผมขายรถ คนจากชลบุรีมาเจอที่ทำงานที่กรุงเทพ เดินดูรอบคัน สตาร์ทรถแล้วจองเลย ตอนแรกบอกจะทำไฟแนนซ์ แต่สุดท้ายกลัววุ่นวายมั้งครับอีก2วันนัดมาเอารถเลยจ่ายสดแล้วโอนลอย ให้เค้าไปเข้าไฟแนนส์ที่ชลบุรีแทน 4แสนกว่าหนะครับรถคันนั้น ผมนั่งนับเงินเหนื่อยเลย กลัวไม่ครบ 55555

ออฟไลน์ neung23

ขอเล่าหน่อยนะคับ เพิ่งโดนมาสดๆเลย  >:( >:( >:( >:( >:(

โทรมาขอดูรถ ตั้งแต่ทำสีอยู่ในอู่ มาไม่ดูอะไรละเอียด อีกซัก2อาทิต โทรมาขอดูอีก คราวนี้มาลองขับขับโหดมาก  >:( พอสุดท้ายช่วงเจรจา บอกว่าจะซื้ออีกคันไฟแน๊นผ่านแล้วแต่เจ้าของไม่ขาย เลยต้องหาอีกคันแทนเพื่อเอาไปสวมไฟแน๊นซ์ที่ผ่านแล้ว(รถผมรุ่นเดียวกับที่เขาขอไฟแน๊นอีกคัน) แล้วบอกให้ผมไปหาล้อเดิมมาใส่+ยางใหม่1ชุด เพราะเขาบอกจะไม่เอาล้อ 19' ที่ใส่อยู่ แล้วก็ถ่ายรูปเล่มทะเบียนรถผมไปอ้างว่าให้ไฟแน๊นซ์ แล้วบอกให้ผมเตรียมรถให้ทันพรุ่งนี้ งานเข้าผมสิ ผมก็เลยขอให้มัดจำไว้เขาก็เลยบ่ายเบี่ยงไม่พร้อมแล้วอ้างว่า พรุ่งนี้ก็มาเอาแล้วไม่ต้องมัดจำให้วุ่นวายไอ้เราก็"โง่"เชื่อ พอแยกกันผมก็วิ่งหาล้อเดิม+เปลี่ยนยางมาให้ใหม่แล้วถอดล้อ19'เก็บ จอดรถพักไว้ ไม่ขับไปไหน ก่อนจอดเอาไปล้างเคลือบสี เก็บทำความสะอาดภายในให้

พอวันรุ่งขึ้น เงียบ.........วันถัดมา เงียบ.............. อีกวัน เงียบ........ ผมเลยโทรไปแม่มปิดเครื่อง!!!!  >:( พออีกวันโทรติดแต่ไม่รับผมก็ไม่โทรแล้ว .... แค่ยกโทรศัพท์บอกผมคำเดียวก็จบ ผมจะได้ไม่ต้องเหนื่อย

บทเรียนเลย...ไครจะขายรถ ถ้าถึงขั้นจะเอาแล้ว ให้มัดจำอย่างเดียวคับ แล้วพวกจะขอลองรถให้ดูให้แน่ๆก่อนว่าจะเอามั๊ย ค่อยให้ลอง หรือถ้าอย่างนั้นให้เราขับ

ไครจะว่าโง่ ตามสบายเลยคับ ผมโง่จริงๆ และเข็ดไปอีกนาน กับการขายรถ

รถผมจะขายเข้าเต๊นท์มันไม่ได้ราคาคับ e46 330 มันอ้างสารพัดว่าขายยาก กินน้ำมันลูกค้าน้อย เฉพาะกลุ่ม ฯลฯ ไปมาหลายที่ได้ไม่เกิน 8.5แสน ขายเองมันได้เยอะกว่านี้นิดนึง (พวกที่ตั้งกัน 1.2-1.3 ล้านผมไม่รู้ขายออกรึปล่าวนะ)

สุดท้าย ผมจะขายไม่ขายมันก็ไม่เดือดร้อน ผมเลยยกเลิกประกาศไปแล้ว ล่าสุด ยังมีคนตามหาเบอร์ผมมาจนได้ เพราะที่ดูๆในเว็บ 330i มันไม่มีขายอยู่ซักคัน(ที่ดีๆหน่อย)  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ 6162002

บทเรียนเลย...ไครจะขายรถ ถ้าถึงขั้นจะเอาแล้ว ให้มัดจำอย่างเดียวคับ แล้วพวกจะขอลองรถให้ดูให้แน่ๆก่อนว่าจะเอามั๊ย ค่อยให้ลอง หรือถ้าอย่างนั้นให้เราขับ

คนทำช่างกล้านัก - -

แต่ผมว่า เรื่องให้เอาก่อนลอง มันก็ไม่ถูกนะครับ บางคนลองเค้าอาจจะไม่ชอบรับไม่ได้ หรืออาจสังเกตุเห็นอะไรที่เขาไม่ชอบ แต่ขี้เกียจบอกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ neung23

คนทำช่างกล้านัก - -

แต่ผมว่า เรื่องให้เอาก่อนลอง มันก็ไม่ถูกนะครับ บางคนลองเค้าอาจจะไม่ชอบรับไม่ได้ หรืออาจสังเกตุเห็นอะไรที่เขาไม่ชอบ แต่ขี้เกียจบอกก็ได้ครับ

ไมไม่ได้พิมว่าให้เก็บมัดจำก่อนลองนะคับ  ::) แต่ถ้าเหมือนจะตกลงกันแล้ว ว่าวันนี้ พรุ่งนี้ ให้มัดจำไว้คับ

แต่ลองรถผมก็เลือกๆบ้าง ไม่ใช่ใส่ขาก๊วย ขับมอไซมาของลองรถเอาดื้อๆนี่ก็ไม่ไหว << เปรียบเทียบให้เห็นภาพคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

GreenG

จขกท.คงยังไม่เคยประสบการณ์ขายรถในเน็ต   

อันว่าโดยทั่วไป เมื่อคนแรกมาลองรถแล้วถ้าเค้าถูกใจก็ต้องทำสัญญาเลย ส่วนจะมีจองหรือไม่ก็แล้วแต่ 

ถ้าเค้ายังไม่โอเค คือยังไม่ทำสัญญา ก็เป็นสิทธิคนที่2ที่จะได้มาดูรถต่อไป ถ้ายังไม่โอเคก็ลำดับ3,4ตามลำดับๆๆ แต่เราต้องบอกคนมาดูรถด้วยนะว่าคิวไหนกี่โมง ถ้าขายแล้วก็โทรไปยกเลิกและขออภัยเล็กน้อย(เผื่ออนาคตได้ชายกันอีก)

จขกท.คิดว่าคนแรกเอาแน่เลยบอกปัดคนที่2ไป เรื่องมันก็เลยเอวังแบบนี้แหละ

พี่ที่ทำงานผมขายรถ คนจากชลบุรีมาเจอที่ทำงานที่กรุงเทพ เดินดูรอบคัน สตาร์ทรถแล้วจองเลย ตอนแรกบอกจะทำไฟแนนซ์ แต่สุดท้ายกลัววุ่นวายมั้งครับอีก2วันนัดมาเอารถเลยจ่ายสดแล้วโอนลอย ให้เค้าไปเข้าไฟแนนส์ที่ชลบุรีแทน 4แสนกว่าหนะครับรถคันนั้น ผมนั่งนับเงินเหนื่อยเลย กลัวไม่ครบ 55555

จริงๆ ทั้ง 2 คันจะเอา แต่คันที่ 2 ผมก็กลัวไม่ผ่าน Finance ก็เลยไม่กล้าขาย และกลัวโอนลอยครับ :)

ออฟไลน์ Arado_kung

จริงๆ ทั้ง 2 คันจะเอา แต่คันที่ 2 ผมก็กลัวไม่ผ่าน Finance ก็เลยไม่กล้าขาย และกลัวโอนลอยครับ :)

โอนลอย ถ้ามีสัญญาซื้อขายไม่น่ากลัวครับ ไปขายเตนท์ส่วนมากก็ให้โอนลอยกันทั้งนั้นแหละ ถ้ากลัวเอาใบสัญญาซื้อขายไปลงบันทึกประจำวันที่โรงพักเอาไว้เลยครับ แค่นี้ก็ได้แล้ว

GreenG

โอนลอย ถ้ามีสัญญาซื้อขายไม่น่ากลัวครับ ไปขายเตนท์ส่วนมากก็ให้โอนลอยกันทั้งนั้นแหละ ถ้ากลัวเอาใบสัญญาซื้อขายไปลงบันทึกประจำวันที่โรงพักเอาไว้เลยครับ แค่นี้ก็ได้แล้ว

ใช่ หัวหน้าผมก็บอกเหมือนกัน ว่าโอนลอยไม่น่ากลัว เพราะมันไม่เกียวกับเราแล้ว

มันจะไปเกียวกับทาง finance :D เราก็เก็บหลักฐานการโอนเงินเอาไว้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Amj

โอนลอยได้ครับ

ทำสัญญาซื้อขายกัน 2 ฉบับ
ทำสัญญาโอนลอยให้ไป

เอาเงินเขามา ให้รถเขาไป แล้วค่อยให้สัญญาโอนลอย ให้สัญญาซื้อขายเขาไป 1 ฉบับ
สัญญาพวกนี้ต้องมีพยายานนะครับ

สุดท้ายถ้าไม่สบายใจให้เอาสัญญาซื้อขายไปขึ้นบันทึกประจำวันที่สน.ต่อครับ

โอนลอยต้องมีสัญญาซื้อขายเสมอ หากเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น สัญญาซื้อขายที่ลงวันที่มีลายเซ็นครบถูกต้อง
จะเป็นตัวบอกว่า เราไม่ใช่เจ้าของรถคันนั้นที่เกิดเรื่องขึ้น จะไม่สามารถมาเอาผิดกับเราได้แล้วครับ
หลังจากเขาได้รถเราไปจะเอาไปปล้นธนาคาร หรือ เอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ เราก็ไม่ผิดแล้วครับ

GreenG

โอนลอยได้ครับ

ทำสัญญาซื้อขายกัน 2 ฉบับ
ทำสัญญาโอนลอยให้ไป

เอาเงินเขามา ให้รถเขาไป แล้วค่อยให้สัญญาโอนลอย ให้สัญญาซื้อขายเขาไป 1 ฉบับ
สัญญาพวกนี้ต้องมีพยายานนะครับ

สุดท้ายถ้าไม่สบายใจให้เอาสัญญาซื้อขายไปขึ้นบันทึกประจำวันที่สน.ต่อครับ

โอนลอยต้องมีสัญญาซื้อขายเสมอ หากเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น สัญญาซื้อขายที่ลงวันที่มีลายเซ็นครบถูกต้อง
จะเป็นตัวบอกว่า เราไม่ใช่เจ้าของรถคันนั้นที่เกิดเรื่องขึ้น จะไม่สามารถมาเอาผิดกับเราได้แล้วครับ
หลังจากเขาได้รถเราไปจะเอาไปปล้นธนาคาร หรือ เอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ เราก็ไม่ผิดแล้วครับ

ขอบคุณครับ ไม่เคยรู้เลย ;)

ออฟไลน์ redsun

ต้องระมัดระวังทุกขั้นตอนเลยครับ
เดี๋ยวนี้ขอลองรถขับรถไปเฉยก็มีมาแล้วครับ

GreenG

เป็นสิทธิ์ของผู้ซื้อครับ  เค้าอาจจะไปเจอคันที่ถูกกว่า  สภาพถูกใจกว่า

ถ้าคนซื้อบอกจะเอาแล้ว น่าจะมัดจำไว้สักหน่อย  กันเหตุการณ์แบบนี้ครับ  

ต่อราคาและลองรถไปแล้วครับ ตกลงวันไปโอนโดยที่ผมไม่ได้ทำสัญญากับมัดจำ
ก็พลาดเอง แต่เขาคงลังเลนะครับ ก็ไม่เป็นไร เขาก็โทรมาขอโทษนะครับ ก็พยายามเข้าใจ
หวังว่าจะไม่เกิดแบบนี้อีก :D

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
 ผมเคยขายแคมรี่คันนึง คนโทรมาเยอะมาก บางคนอยู่ต่างจังหวัดก็บ่นเสียดายว่าคงไม่อยู่รอเขาแน่
มีมาดู มาลอง แต่ต่อราคาแล้วกับไปคิด สองคน คนหลังทนไม่ไหวโทรมาจ่ายเงินสดเลย
ทิ้งวีออสไว้หน้าบ้านผมซะสองวันเลย ส่วนคันกระบะขายเต้นท์ก็โอนลอยไปครับ

HIGHSEA

รถทุกคันที่ขาย ขายเต้นท์ครับและโอนลอย ทั้งๆที่รู้ว่าถ้าเราขายเองจะใด้มากกว่า
แต่ก็กลัวปัญหาแบบนี้แหละครับ บางครั้งขายไปแล้วคนที่ื้ซื้อจากเต้นท์ไปยังโทรมาหาเลยครับ :D

GreenG

รถทุกคันที่ขาย ขายเต้นท์ครับและโอนลอย ทั้งๆที่รู้ว่าถ้าเราขายเองจะใด้มากกว่า
แต่ก็กลัวปัญหาแบบนี้แหละครับ บางครั้งขายไปแล้วคนที่ื้ซื้อจากเต้นท์ไปยังโทรมาหาเลยครับ :D

พูดถึงผมว่า ขายเต้นท์ไปดีกว่านะครับ เพราะราคารถผม ตีเต้นท์

ได้ 120000-130000 บ. ไปขายเองได้ 140000 ไม่คุ้มเลย กับค่าเสียเวลา :)
ค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ Sman

ผมเองก็เคยขายผ่านเน็ตน่ะครับ เมื่อปีที่แล้วนี่เอง

เนื่องจากพอจะขายผ่านศูนย์ เอารถไปเทิร์นกับเขา เขาให้ราคาสองแสนบาทถ้วน แต่พอขายผ่านเน็ตตั้งราคา สองแสนห้าหมื่นบาท มีคนโทรมาขอซื้อภายใน 10 ชั่วโมงนับจากที่ตั้งไว้ กว่า 10 สาย สายต่างจังหวัดกว่าครึ่ง สายที่โทรมาเร็วที่สุดคือ ภายใน 20 นาที หลังจากตั้งขาย

สุดท้ายมีคนขอดูในวันรุ่งขึ้น เลย 2 คน คนแรกวิ่งมาจากต่างจังหวัดระยะทางน่าจะประมาณ 200-250 กิโลเมตรจากโน่นมาที่กรุงเทพฯ ครับ มาถึงตอนเที่ยง ขอดูรถเลย เราก็ตั้งขายไว้ โดยยังไม่คิดจะขาย เพราะจองสวิฟท์ไว้ และกว่าจะได้อีก 2 เดือน ไม่คิดว่าจะขายได้เร็ว

มาถึงมาดูรถก็ชอบ เพราะเรารักษารถอย่างดี เคลือบสีแม็กไกว์ตลอดทุกสัปดาห์ ไม่มีชนมีเฉี่ยว ฟิล์ม ยาง แบตฯ เครื่องเสียง ลำโพง Prism พึ่งเปลี่ยนไม่ถึงสี่เดือน (ตอนแรกยังไมคิดขาย แต่ผบ ชอบสวิฟท์ เลยต้องขาย เพราะบ้านไม่มีที่จอดแล้ว) เขาก็จะเอาไปเลย มีการสตาร์ท และเดินดูนิดหน่อย แต่ไม่มีการทดลองขับอะไรเลยน่ะ

เราก็บอกว่าจริงๆ เรานัดอีกคนไว้ตอนกลางคืนที่บ้าน เขาโทรมาก่อน ทางนี้ก็ไม่ยอม  เขาขอรับรถออกไปเลย เดี๋ยวนั้นเลย เราบอกไม่พร้อม ในรถ ก็มีของ ที่นั่งเด็ก อะไรอีกเยอะ ขอเอาออกก่อน เขาก็ยอม และเขาก็ยัดเงินมาให้เลย หมื่นบาท บอกขอจองไว้ก่อน ก็บอกไม่เป็นไร ตอนเย็นค่อยเอาไปให้ที่บ้านทีเดียวเลยก็ได้ เชื่อใจกัน

สุดท้ายก็ต้องโทรไปบอกคนแรก ว่าขอยกเลิกน่ะ เพราะมีคนมาซื้อไปแล้ว คนแรกบอกทำอย่างนี้ไม่ได้ เอาอย่างนี้น่ะ เขาให้เพิ่มอีก หมื่นบาท ขอให้ขายเขาเถอะ เย็นนี้ไปเอาเหมือนกัน

ก็ลำบากใจ แต่อย่างไรก็รับเงินอีกคนมาแล้ว ก็ต้องขอยกเลิกไป

คนที่มาวางมัดจำก็มารับรถตอนเย็น และจ่ายเงินสด ทำสัญญาซื้อขาย สัญญาโอนลอย และมีบัตรประชาชนมาให้เสร็จสรรพ เพราะ เขาต้องไปโอนเปลี่ยนย้ายกันปลายทางต่างจังหวัด
ก็เลยจบเรื่องภายใน 1 วัน ยังมาคิดเสียดายอยู่เลย ขายถูกไปหรือเปล่าเนี่ย เห็นคนอื่นเขาขายกัน เก่ากว่าเราอีกยังขาย สองแสนแปดอัพเลยน่ะ