ผู้เขียน หัวข้อ: GPS ตัวไหนนำทางได้แม่นยำบ้างครับ  (อ่าน 3961 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
GPS ตัวไหนนำทางได้แม่นยำบ้างครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 15:03:16 »
พอดีเดือนหน้ามีเหตุให้ต้องเอารถลง กทม
ผมอยู่เชียงใหม่ และไม่เคยขับรถลง กทม มาก่อน เลยจะหา GPS ซักตัวไว้นำทาง
เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆครับว่า GPS ตัวไหนแผนที่ค่อนข้างสมบูรณ์และนำทางได้แม่นยำ
เหมาะสมกับคนที่ไม่เคยขับรถลง กทม แบบผมบ้าง
ที่สำคัญขอราคาสบายเป๋าด้วยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: GPS ตัวไหนนำทางได้แม่นยำบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 16:04:48 »
แนะนำ Garmin เห็นรุ่น 1250 ราคาคุ้มราคา 3900 บาท
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2011, 16:10:07 โดย udis »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: GPS ตัวไหนนำทางได้แม่นยำบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 16:11:06 »
แนะนำ Garmin เช่นกันคับ น่าจะดีที่สุดในตอนนี้แล้ว

เคยใช้ powermap พาไปซอยตันครั้งหนึ่ง ไม่ได้ใช้อีกเลย = =''

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 00:01:33 »
ตอนนี้คงต้อง Garmin เท่านั้นแหละครับผม ซึ่งแต่ละรุ่นจำนวน POI จะมีไม่เท่ากันนะครับ รุ่นแพงๆจะมี Options และ POI มากกว่ารุ่นเล็ก   
เพราะ Garmin นั้นใช้แผนที่ของ ESRI Thailand อะครับ ซึ่งอยู่ในเครือ CDG ครับ    ความแม่นยำของการหาสถานที่อยู่ที่ประมาณ 85-90% เลยทีเดียวครับ
อาจมีไม่รู้ว่าทางรถมอไซค์เป็นทางของรถบ้าง แต่ก็นานๆทีครับ
ส่วนตัวรับสัญญาณนั้นขึ้นอยู่กับ Hardware ของแต่ละรุ่นนะครับ   

แต่ถ้าจะใช้ใน iPad ก็คงมีแต่ของ Sygic SE Asia นี่แหละครับของ Singapore ดีที่สุดแล้วครับ ดีกว่าของ TOM TOM อยู่หน่อยนึงครับ ^^"