ผู้เขียน หัวข้อ: รถตากแดด ขับแล้วจะมีเสียงหวีดหวีด  (อ่าน 6033 ครั้ง)

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
รถตากแดด ขับแล้วจะมีเสียงหวีดหวีด
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:30:21 »
toyota soluna ติดแก๊ส lpg รุ่นก่อน Vios
ไม่รู้เป็นอะไรครับ เวลาที่จอดตากแดดทิ้งไว้ประมาณสามชั่วโมงขึ้นไป
พอขับแล้วมันจะมีเสียงหวีด ดังมาจากห้องเครื่อง
ซึ่งเสียงจะยิ่งดังต่อเมื่อมีการเร่งเครื่อง ยิ่งเหยียบก็ยิ่งดัง
แต่ลองจอดแล้วเหยียบคันเร่ง ก็ไม่ดังนะครับ

ลองไปหาช่างมาหลายยี่ห้อแล้ว ทั้งช่างแก๊ส เปลี่ยนผ้าเบรก ตั้งศูนย์ เปลี่ยนพัดลมแอร์ อู่ตรวจเช็คทั่วไป ก็ยังไม่หาย
แต่ละช่างต่างถามเป็นเสียงเดียวกันว่า   "ตากแดดเนี้ยนะ"
ก็ตอบกลับไปกับทุกช่างที่ถามว่า "จริง ไม่ได้โม้"

พอมีท่านใดพอจะเดาโรคนี้ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ bs

Re: รถตากแดด ขับแล้วจะมีเสียงหวีดหวีด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:57:33 »
กระจกปิดไม่สนิทหรือเปล่าครับ
ของผมเคยเป็นตอนขับ city ตกใจหมดเลยนึกว่ารถเป็นอะไรเสียงดังมาจากด้านหน้าอย่างกับนกหวีดพอมาลองปิดกระจกใหม่ดันหายสะงั้น :)
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

Re: รถตากแดด ขับแล้วจะมีเสียงหวีดหวีด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:22:01 »
สนิทนิ่งเลยครับ
เพราะมันไม่ได้เป็นครั้งเดียว หรือเป็นตลอดไปครับ

ถ้าวันไหนตอนเช้าขับมาทำงานแล้วไม่มีที่จอด แล้วต้องไปจอดกลางแดด
ทำใจไว้ได้เลยครับ ว่าตอนเย็นมี หวีดสยอง แน่นอน

อ้อ แต่ถ้าตั้งทิ้งไว้คืนหนึ่ง ตอนเช้ามาก็หายนะครับ 

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:42:28 »
เดาว่าเป็นเรื่องของยางขอบประตูครับ รถอายุมากแล้วโดนความร้อนมันคงจะย่วยให้ลมเข้ามาได้ พอเย็นลงก็เข้าที่เดิม ลงเปลี่ยนยางขอบประตูดูสิ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 14:14:46 »
ถ้าเป็นยางขอบประตู แสดงว่าเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงลมที่เข้ามาเหรอครับ
แต่อย่างไงก็แล้วแต่ จะลองเปลี่ยนดูแล้วกันนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:50:02 »
ขอรายละเอียดอีกนิดนะครับ

เสียงวีด เป็นตอนวิ่งเร็ว ซักเท่าไหร่ครับ  คืออยากทราบว่า เกียร์สูงรอบต่ำเป็นหรือไม่
เสียงวีด เป็นเฉพาะตอนเป็นแก๊ส หรือ เป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:41:06 »
ผมยังไม่เคยทดลองแบบวิ่งน้ำมันอย่างเดียวนะครับ
แต่ที่เป็นอยู่ประมาณว่า ตากแดดครึ่งวัน พอตอนเย็นมาขับวิ่งแก๊สขับขึ้นถนนใหญ่ไปสักประมาณ นาทีสองนาที มันก็เริ่มวีดแล้วครับ
แล้วผมก็เคยลองปรับมาเป็นวิ่งน้ำมัน มันก็ไม่หายครับ
แล้วยิ่งวีด ผมก็ยิ่งปี๊ด เลยยิ่งเหยียบ ทีนี้ละครับ ยิ่งวีดดังไปกันใหญ่
ขนาดช่วงชะลอรถไม่ได้เหยียบแล้วมันยังวีดอยู่เลย จะเงียบก็ต่อเมื่อจอด ลองเร่งเครื่องอยู่กับทีก็ไม่วีด

ก็จะหายก็ต้องทิ้งไว้เป็นคืนอ่ะละครับ เช้ามาถึงจะหาย

บางวันเลวร้ายไปกว่านั้นค์อตากแดดทั้งวัน ข้ามคืนยังไม่หายเลย
ต้องพยายามจอดในร่ม เสียงถึงจะหายไป

ส่วนเรื่องแก๊ส ผมเอาไปตรวจหายรอบแล้วนะครับ ช่างเขาก็บอกว่าไม่มีอะไร
อีกอย่างถ้าเป็นระบบแก๊สจริง ๆ เมื่อเร่งเครื่องอยู่กับที่ก็ต้องได้ยิน