ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ผมคู่ควร....ช่วยผมด้วยครับ  (อ่าน 7927 ครั้ง)

ออฟไลน์ obpiero

• Newbie
  • *
รถที่ผมคู่ควร....ช่วยผมด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 22:35:16 »
เรื่องของเรื่องคือผมต้องการจะซื้อรถน่ะครับ
เรื่องรุ่นรถ spec รถก็รู้งูๆปลา อยากจะขอให้พี่ๆน้องๆช่วยคิดว่ารถอะไรที่ผมควรซื้อน่ะครับ

เริ่มด้วยเรื่องของงบก่อน ผมเงินเดือน สี่หมื่นห้า แบ่งจ่ายโน้นนี่ เก็บเอง ให้พ่อแม่ ต่างๆนาๆ
ผมคิดว่าตัวเองมีกำลังผ่อน ประมาน 15,000 ต่อเดือนแบบไม่ต้องผืนตัวเอง
เงินที่จะดาวก็ประมาน สองถึงสามแสนได้ครับ คิดๆดูรวบยอด ผ่อน สี่หรือห้าปี ก็ประมาณ 900,000 ถึงเกือบล้าน
แต่ถ้ามีรถดีๆ ที่แพงขึ้นมาอีก ผมก็ยอมที่จะผ่อนยาวหน่อยก็ได้ครับเพื่อ คุณค่าที่ผมคู่ควรครับ

ตอนนี้ก็เอารถที่บ้านมาใช้ (Vios ไม่ก็ Vigo)แต่ผมก็ว่าอยากรบกวนที่บ้านตลอดไปน่ะครับ อยากจะมีรถเป็นของตัวเอง
แต่ก็ไม่ได้รีบร้อนอะไรมาก เพราะ ตู๊ดเอาของพ่อไปใช้เรื่อยๆ :)  คือถ้ารถไม่ถูกใจ หรือ กำลังจะออก MC หรือโฉมใหม่
ผมก็รอได้ไม่มีปัญหา อีกอย่างคือเรื่อง นโยบายลดภาษีที่จะสามารถ ประหยัดเงินได้อีก (แต่ไม่รู้จะคลอดเมื่อไหร่??)

ผมพักและทำงานอยู่ที่ต่างจังหวัดครับ อยู่หอตรงข้ามกับที่ทำงาน ไปทำงานก็เดินไปไม่ต้องใช้รถ
วันๆ ก็ไม่ค่อยได้ใช้รถอะไรมาก อาจจะมีแค่ออกไปกินข้าว ซื้อของเข้าหอ ประปราย
เดือนนึงผมกลับบ้านไปหาพ่อกับแม่ ประมานสอง-สามคร้ัง (ขับทางไกล ประมาน สองชม.)
และส่วนใหญ่ผมจะไปขับรถเที่ยวตจวกับเพื่อนอีก (เดือนหรือสองเดือนไปทีนึง) คือจะได้ขับทางไกล มากหน่อยน่ะครับ
ในเมืองไม่ค่อยจะได้ใช้ซักเท่าไหร่

เรื่องความต้องการ ผมก็อยากได้ ดังนี้ครับ
1. ประหยัดน้ำมัน มนุษย์เงินเดือนครับ ยิ่งประหยัดได้เท่าไหร่ ยิงชอบ :D
2. อัตราเร่งที่ไว้ใจได้ คนที่ขับทางไกลถนน สองเลนส์บ่อยๆคงรู้ครับ มันเสียวสุดใจเวลาที่ต้องแซงสิบล้อคันโตในถนนแคบๆ ถ้ารถเกิดเร่งไม่ขึ้น ผมจะไม่รอดเอาได้ครับ แต่ก็ไม่ต้องแรงเกินขนาดเพราะผมอยากประหยัดด้วย (เรื่องมากมั้ยครับ :P)
3. สามารถเก็บของได้ พอสมควร ไม่จำเป็นต้องเป็น SUV หรือ กระบะ น่ะครับแต่อย่างน้อย ขอขนกระเป๋าเดินทาง ซักสองใบได้สบายๆ, ถุงกอล์ฟอะไรงี้ครับ ผมต้องไปรับเจ้านายที่สนามบินบ่อยครั้ง (ใส่เบาะหลังก็ได้นะครับ) ถ้าเป็นไปได้ผมอยากได้รถที่สามารถพับเบาะ หลังได้ครับ
4. ความปลอดภัย และ reliability ครับ ผมต้องเดินทาง บ่อยๆ เวลา เช้ามืดและกลางคืน ถ้ารถเสียขึ้นมา ผมจะลำบากมากๆครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: รถที่ผมคู่ควร....ช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 23:07:19 »
หลายๆคนอาจจะมองว่าคุณไม่จำเป็นต้องมีรถก็ได้
ใช้ที่มีอยู่ไปก็ไม่เห็นเป็นไรเพราะความต้องการใช้รถ
ในชีวิตประจำวันไม่มากอะไรแต่ผมมองว่า
ถ้าไม่เดือดร้อนอะไรมีไว้ก็ไม่เสียหายครับ
จะใช้ก็ได้ใช้
จากที่อ่านก็มีลอยมาตรงหน้าผม3คันนะ
1. camry hybrid (ประหยัดอยู่แล้ว)
2. camry 2.4 (ติดแก๊สได้ประหยัด)
3. teana 2.5 top(ติดแก๊สได้ประหยัด) เช่นกัน
ส่วนในด้าน
"ความปลอดภัย และ reliability ครับ ผมต้องเดินทาง บ่อยๆ เวลา
เช้ามืดและกลางคืน ถ้ารถเสียขึ้นมา ผมจะลำบากมากๆครับ"
ที่คุณกล่าวมา camryจะดูได้เปรียบกว่าคับเพราะ0บริการ
มีทุกหัวละแหง

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
Re: รถที่ผมคู่ควร....ช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 23:10:29 »
Chevrolet Cruze 2.0 ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่เลวครับ

แต่เรื่อง ความปลอดภัย และ reliability อาจจะยังไม่ดีมากนักครับ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 23:12:05 โดย Nookkiez »
Test ..

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 23:11:50 »
ถ้าไม่เบื่อโตโยต้า ตอนนี้แนะนำ corolla altis 1.8E ครับ ส่วนตัวใช้อยู่ เครื่องแรง ประหยัด แซงได้แบบไม่ต้องลุ้นเลย  ผมวิ่งยาวๆ ไปกลับต่างจังหวัดสบายๆครับ 15-16 โลลิตรได้ ภายในกว้างขวาง ความปลอดภัยใช้ได้  ถึงจะตัด vsc trc ไปแต่ก็พอยอมรับได้ เพราะมันคงไม่ต้องใช้หรอกครับในชีวิตประจำวัน ส่วนเรื่องทนทานผมว่าหายห่วงแน่นอนครับ

ข้อเสีย
แต่เบาะนั่งผมนั่งแล้วเมื่อยขาครับ มันยาวไม่พอรับช่วงขา แล้วบางทีก็มีปวดหลังบ้าง ผมสูง182 แถมเวลาปรับต่ำสุด ต่ำแหน่งการขับยังสูงไปหน่อย เหมือนนั่งเก้าอี้ทำงานยังไม่รู้ ช่วงล่างเดิมๆที่นุ่มนิ่มเหมาะกับญาติผู้ใหญ่นั่งมาก พวงมาลัยยังไม่ค่อยแม่น เวลาความเร็วสูงอาจมีแกว่งบ้าง ออกอาการวอกแวก ผมวิ่งบรูพาวิถีทุกวัน120สบายๆ แต่ถ้า140ไปแล้วนั้น มีเสียว เพราะลมแรงมาก

ลองไปคำนวณค่างวดดูได้ครับ http://www.toyota.co.th/th/models/Altis/altis_grade.asp

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 00:19:26 »
เคสนี้ ผมขอคิดต่างนะครับ
ผมกลับไม่ให้มองรถ D-Segment เพราะมันเป็นรถที่จะใหญ่เกินความจำเป็นสำหรับคุณไปมากครับ

ระดับราคาที่คุณควรจะมองเอาไว้คือ รถที่มีป้ายราคา ไม่ควรเกิน 850,000 บาท
ดูจากกำลังผ่อน และดอกเบี้ย ที่คิดเอาแบบเรตโหดๆ 3% ไว้ด้วยแล้ว คิดว่าน่าจะพออยู่รอดได้

B-Segment ที่ควรมอง....เพราะคิดว่าจะได้ตามโจทย์ งานนี้ น่าจะเป็น Sedan มากกว่า Hatchback

- Honda City ข้อเสียมีแค่อย่างเดียว คืออาจมี หลุดงานประกอบไม่สมบรณ์ ก่อเสียงรบกวนให้รำคาญใจบ้างในบางคัน นานๆ เจอที
และศูนย์ฯ ต่างจังหวัด ที่ต้องขึ้นอยู่กับโชคชะตา และฟ้าลิขิต หลัง ศูนย์ฯ ฮอนด้า มีแต่คนเริ่มบ่นว่า การรับรถดี แต่คุณภาพการซ่อมหนะไม่!
นอกนั้น รถ โอเคทั้งคัน คุณจะชอบมัน!

- Ford Fiesta ต้อง 1.6 ลิตร เท่านั้น...แต่ พื้นที่ห้องเก็บของด้านหลัง ต้องพับเบาะ ถึงจะใส่ถุงกอล์ฟได้สบายหน่อย ถ้าอยู่ต่างจังหวัด
เลือกดีลเลอร์ให้ดีๆนะครับ แนะนำให้ซื้อต่างจังหวัดดีกว่า อย่าซื้อใน กรุงเทพฯ สำหรับ Ford นะ โอกาสเจอดีลเลอร์ดีๆ น่าจะเยอะกว่า กทม.
ตัวรถใช้ได้นะครับ ในภาพรวม แต่ ห่วงเรื่องการซ่อมเกียร์ในระยะยาว หลังหมดระยะประกันไปแล้ว

- Toyota Vios ถ้าต้องการความคุ้มค่ามากๆ ศูนย์โอเค แต่ต้องรับได้ กับเบาะนั่งที่อาจจะเมื่อยสักหน่อยนะครับ

-----------------------

C- Segment

ถ้าต้องการความประหยัดมาเป็นอันดับต้นๆ
ขอแนะนำ

- Toyota Corolla ALTIS 1.6 แต่ผมคิดว่า คุณคงไม่จำเป็นต้องใช้ CNG หรอกครับ
ในเมื่อไม่ได้ใช้รถเยอะอยู่แล้วนี่? และใช้แค่ ไปเที่ยวต่างจังหวัดมากกว่า
แต่เบาะรองนั่งสั้นไปหน่อย แถมพนักวางแขนบนแผงประตู ก็ออกแบบได้ต่ำเตี้ยน่าหงุดหงิดใจมาก

- Nissan TIIDA ถ้าไม่แคร์ เรื่องรถตกรุ่น เพราะมันน่าจะเลิกผลิตสิ้นปีนี้แล้ว
นี่คือจังหวะเวลาที่ดี ที่จะสอย TIIDA  เพราะกว่าตัวใหม่จะมาถึงไทย ก็รอ 2013 และมีแต่ Hatchback เท่านั้น
เครื่อง แรง และประหยัดด้วย รุ่น 1.6 ตัวท้อป พร้อมแอร์แบ็ก เพียงพอ แต่ถ้าอยากเอาคุ้ม เล่น 1.8 ลิตรไปเลยก็ได้
ทั้งที่ผมมองว่า ไม่จำเป็น ถ้าไม่ได้บ้าออพชันมากนัก

- ถ้าไม่รีบ ขอให้รอ กันยายนปีหน้า Nissan Compact Sedan รหัสโครงการ L12F ตัวนี้ คิดว่า
น่าจะเป็น Civic KILLER เลยทีเดียว!!

และแค่นั้น!!

cruze ความปลอดภัยไม่ใช่ปัญหาเลยสำหรับผมครับ
แต่ ปัญหาหนะ อยู่ที่ว่า ถ้าเจอรถมี Defect ความใส่ใจของ Call Center และ ลูดค้าสัมพันธ์ของ GM Thailand นี่แหละ ที่ผมยังเป็นห่วงอยู่

ส่วนนดยบายลดภาษีให้คนซื้อรถคันแรกหนะ
นโยบายขายฝันชัดๆ อย่าไปสนใจคำพูดนักการเมืองที่เขียนนโยบายตอนนั่งก๊งเหล้ากันเลยครับ!

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 00:37:32 »
New mazda3 ครับ

สวย สด ใหม่ ไปไหนใครก็มอง

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:02:04 »
เคสนี้ ผมขอคิดต่างนะครับ
ผมกลับไม่ให้มองรถ D-Segment เพราะมันเป็นรถที่จะใหญ่เกินความจำเป็นสำหรับคุณไปมากครับ

ระดับราคาที่คุณควรจะมองเอาไว้คือ รถที่มีป้ายราคา ไม่ควรเกิน 850,000 บาท
ดูจากกำลังผ่อน และดอกเบี้ย ที่คิดเอาแบบเรตโหดๆ 3% ไว้ด้วยแล้ว คิดว่าน่าจะพออยู่รอดได้

B-Segment ที่ควรมอง....เพราะคิดว่าจะได้ตามโจทย์ งานนี้ น่าจะเป็น Sedan มากกว่า Hatchback

- Honda City ข้อเสียมีแค่อย่างเดียว คืออาจมี หลุดงานประกอบไม่สมบรณ์ ก่อเสียงรบกวนให้รำคาญใจบ้างในบางคัน นานๆ เจอที
และศูนย์ฯ ต่างจังหวัด ที่ต้องขึ้นอยู่กับโชคชะตา และฟ้าลิขิต หลัง ศูนย์ฯ ฮอนด้า มีแต่คนเริ่มบ่นว่า การรับรถดี แต่คุณภาพการซ่อมหนะไม่!
นอกนั้น รถ โอเคทั้งคัน คุณจะชอบมัน!

- Ford Fiesta ต้อง 1.6 ลิตร เท่านั้น...แต่ พื้นที่ห้องเก็บของด้านหลัง ต้องพับเบาะ ถึงจะใส่ถุงกอล์ฟได้สบายหน่อย ถ้าอยู่ต่างจังหวัด
เลือกดีลเลอร์ให้ดีๆนะครับ แนะนำให้ซื้อต่างจังหวัดดีกว่า อย่าซื้อใน กรุงเทพฯ สำหรับ Ford นะ โอกาสเจอดีลเลอร์ดีๆ น่าจะเยอะกว่า กทม.
ตัวรถใช้ได้นะครับ ในภาพรวม แต่ ห่วงเรื่องการซ่อมเกียร์ในระยะยาว หลังหมดระยะประกันไปแล้ว

- Toyota Vios ถ้าต้องการความคุ้มค่ามากๆ ศูนย์โอเค แต่ต้องรับได้ กับเบาะนั่งที่อาจจะเมื่อยสักหน่อยนะครับ

C- Segment

ถ้าต้องการความประหยัดมาเป็นอันดับต้นๆ
ขอแนะนำ

- Toyota Corolla ALTIS 1.6 แต่ผมคิดว่า คุณคงไม่จำเป็นต้องใช้ CNG หรอกครับ
ในเมื่อไม่ได้ใช้รถเยอะอยู่แล้วนี่? และใช้แค่ ไปเที่ยวต่างจังหวัดมากกว่า
แต่เบาะรองนั่งสั้นไปหน่อย แถมพนักวางแขนบนแผงประตู ก็ออกแบบได้ต่ำเตี้ยน่าหงุดหงิดใจมาก

- Nissan TIIDA ถ้าไม่แคร์ เรื่องรถตกรุ่น เพราะมันน่าจะเลิกผลิตสิ้นปีนี้แล้ว
นี่คือจังหวะเวลาที่ดี ที่จะสอย TIIDA  เพราะกว่าตัวใหม่จะมาถึงไทย ก็รอ 2013 และมีแต่ Hatchback เท่านั้น
เครื่อง แรง และประหยัดด้วย รุ่น 1.6 ตัวท้อป พร้อมแอร์แบ็ก เพียงพอ แต่ถ้าอยากเอาคุ้ม เล่น 1.8 ลิตรไปเลยก็ได้
ทั้งที่ผมมองว่า ไม่จำเป็น ถ้าไม่ได้บ้าออพชันมากนัก

- ถ้าไม่รีบ ขอให้รอ กันยายนปีหน้า Nissan Compact Sedan รหัสโครงการ L12F ตัวนี้ คิดว่า
น่าจะเป็น Civic KILLER เลยทีเดียว!!

และแค่นั้น!!

cruze ความปลอดภัยไม่ใช่ปัญหาเลยสำหรับผมครับ
แต่ ปัญหาหนะ อยู่ที่ว่า ถ้าเจอรถมี Defect ความใส่ใจของ Call Center และ ลูดค้าสัมพันธ์ของ GM Thailand นี่แหละ ที่ผมยังเป็นห่วงอยู่

ส่วนนดยบายลดภาษีให้คนซื้อรถคันแรกหนะ
นโยบายขายฝันชัดๆ อย่าไปสนใจคำพูดนักการเมืองที่เขียนนโยบายตอนนั่งก๊งเหล้ากันเลยครับ!

ขอกด like ล้านครั้ง :D

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:06:46 »
เชียร์[เฉยๆ] เพราะเราว่ามันสวยสุดที่พี่ๆด้านบนแนะนำมาแล้ว 0.0 แฮ่

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 02:13:53 »
ถ้าตอนนี้เลย ACCORD 2.0 น่าจะดีนะครับ ถ้ารอได้ก็ NEW CAMRY 2.0 แต่ถ้าอยากจะขนของเยอะๆ ก็รอ NEW C-RV ละกันคับ

ถ้าฝืนตัวเองได้สักนิดก้อเขยิบไปเป็น BMW 320i พอไหวอยู่คับ  ;D

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 05:35:33 »
ขอแนะนำเป็นทางเลือกแล้วกันครับ
triton plus cng ติดฝาปิดด้านหลังครับ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 06:58:51 »
ผมเชียร์ camry extremo 2.0 นะครับ
คงได้ภาพลักษณ์ของคนเงินเดือนเกือบห้าหมื่น ไว้ให้เจ้านายนั่ง
ขับทางไกล ประหยัดระดับหนึ่ง ค่างวดไม่แรง ราคาขายต่อก็โอเค ครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:22:14 »

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ประโยคนี้มากครับ

Call center กับลูกค้าสัมพันธ์ GM ห่วยและแย่สุดๆ เวลาคุยกับลูกค้าทำทีเหมือนจะช่วยเหลือเราเต็มที่
แต่พอถึงเวลาก็ลอยแพเราไปดื้อๆ ขนาดคนในคลับครูซเองรวมตัวกันเป็นกลุ่มกดดัน GM ยังไงก็ไม่ได้ผล
ขนาดแค่เคลมแบตเตอรี่รถที่พึ่งวิ่งมาได้แค่ 1,xxx กม. ยังเคลมยาก ต้องให้รถมาพ่วงแบตที่บ้านถึง 3 รอบ
ถึงยอมทำเรื่องเคลมให้

ผมยังอยากหาช่องทางให้คนใหญ่คนโตของ GM ลงมาดูปัญหาบ้างเลย แต่ก็มืดแปดด้าน
ไม่เข้าใจ ทำไมยุคนี้ถึงเป็นยุคที่ต้องใช้เส้นใช้สาย ถึงจะได้รับการช่วยเหลือ ประชาชนคนธรรมดา
ทำตามขั้นตอน กับไม่ได้รับการช่วยเหลือ

ณ เวลานี้ไม่สนับสนุนให้คบหารถค่ายนี้ครับ (ชั่วคราว) จนกว่า GM จะรู้สึกตัวแล้วปรับปรุงตัวครับ
จากผู้ใช้รถคนหนึ่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:03:43 »
ขอบคุณมากๆครับ ทุกความคิดเห็น

ผมอยากทราบนิดนึงคือ ที่ว่า nissan compact sedan เนี่ยมันใช่ โปรเจค almera รึเปล่าครับ
ใจจิงผมก็อยากได้ tiida นะแต่มันตกรุ่นไปแล้ว ถึงจะซื้อรถใหม่ แต่ก็เหมือนซื้อรถเก่า จะรอออกใหม่ก็อีกนานแสนนาน

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:20:16 »

ผมอยากทราบนิดนึงคือ ที่ว่า nissan compact sedan เนี่ยมันใช่ โปรเจค almera รึเปล่าครับ
ใจจิงผมก็อยากได้ tiida นะแต่มันตกรุ่นไปแล้ว ถึงจะซื้อรถใหม่ แต่ก็เหมือนซื้อรถเก่า จะรอออกใหม่ก็อีกนานแสนนาน

เพื่อนที่ผมมีอยู่มีคนอยู่ 3 ประเภทพอดี พอจะช่วยตอบคำถามท่านได้
จากเหตุการณ์เดียวกัน รถฟอร์ดโฟกัสโฉมปัจจุบันนี้แหละ ตัวใหม่โฟกัส 2012 กำลังจะออกละ

เพืือนสนิททั้ง 3 คนผมก็คุยเรื่องรถ อยากจะเปลี่ยนรถ

เพื่อนคนที่ 1 รถโฟกัสจะออกใหม่ละ ตรูว่าจะยังไม่ซื้อกลัวตกรุ่น คอยปีหน้าเดี๋ยวมันออกแล้วซื้อเลย ได้รุ่นใหม่สุด
เพื่อนคนที่ 2 ตอบว่า จะซื้อรถออกใหม่ทำไม รถพึ่งออกการผลิตยังไม่นิ่ง ตรูแนะนำว่าคอยไมเนอเชจน์ก่อนดีกว่าไหม
                  ค่อยซื้อตอนนั้นก็ได้ ถ้าเป็นตัวตรูนะ คอยไมเนอเชจน์ดีกว่า
เพื่อนคนที่ 1 ไม่ไหวหรอกต้องใช้รถ ซื้อมาก็ได้รถใหม่เลยรุ่นล่าสุดด้วย มีปัญหาค่อยเคลมเอา
เพื่อนคนที่ 3 ตรูไม่ชอบแบบนี้หวะ ขอซื้อตัวปัจจุบันแล้วกัน บ้านตรูเปลี่ยนรถตอนปลายอายุของโมเดลพอดี ขอซื้อแบบนี้ดีกว่า
                  ได้ออฟชั่นเต็มๆ defect ก็ถูกปิดหมดแล้ว การประกอบก็เนียบหมด แถมที่สำคัญของแถมเพียบ อีกอย่างนะ
                  ช่างในศูนย์ซ่อมเก่งกันหมดแล้ว ตรูไม่สนใจหรอกว่ามันจะตกรุ่นในอีกไม่กี่เดือน แต่ตรูชอบแบบนี้มากกว่า

นี่เพื่อนผม มีแนวคิดคนละแบบแต่มีเหตุผลในตัวเองนะ ท่านลองช่างใจดูว่าเป็นคนกลุ่มไหน
เพื่อนคนแรก อยากได้รถรุ่นใหม่สุดเลย แต่ก็ยอมรับได้ว่ารถอาจมีเคลมชิ้นส่วนหลายชิ้นก็ได้
เพื่อนคนที่สอง อยากได้รถรุ่นใหม่เหมือนกัน แต่ไม่อยากปวดหัววิ่งเข้าเคลมศูนย์บ่อยๆ
เพื่อนคนที่สาม เขาก็มีเหตุผลของเขาฟังดูแล้ว ก็เป็นเหตุผลที่ดีและดูจะคุ้มค่าที่สุดด้วย ปัจจุบันมันก็ถอย โฟกัสสีแดงตัว 2.0
ราคา 840,xxx บาทมาแล้ว คิดดูแล้วกันว่าคนที่ชอบแบบนี้เขาคุ้มค่ากับเงินเขาขนาดไหน

ปล. แต่ตัวผมเองอยู่ในกลุ่มที่ 2 ครับ  ^__^

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:32:00 »

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ประโยคนี้มากครับ

Call center กับลูกค้าสัมพันธ์ GM ห่วยและแย่สุดๆ เวลาคุยกับลูกค้าทำทีเหมือนจะช่วยเหลือเราเต็มที่
แต่พอถึงเวลาก็ลอยแพเราไปดื้อๆ ขนาดคนในคลับครูซเองรวมตัวกันเป็นกลุ่มกดดัน GM ยังไงก็ไม่ได้ผล
ขนาดแค่เคลมแบตเตอรี่รถที่พึ่งวิ่งมาได้แค่ 1,xxx กม. ยังเคลมยาก ต้องให้รถมาพ่วงแบตที่บ้านถึง 3 รอบ
ถึงยอมทำเรื่องเคลมให้

ผมยังอยากหาช่องทางให้คนใหญ่คนโตของ GM ลงมาดูปัญหาบ้างเลย แต่ก็มืดแปดด้าน
ไม่เข้าใจ ทำไมยุคนี้ถึงเป็นยุคที่ต้องใช้เส้นใช้สาย ถึงจะได้รับการช่วยเหลือ ประชาชนคนธรรมดา
ทำตามขั้นตอน กับไม่ได้รับการช่วยเหลือ

ณ เวลานี้ไม่สนับสนุนให้คบหารถค่ายนี้ครับ (ชั่วคราว) จนกว่า GM จะรู้สึกตัวแล้วปรับปรุงตัวครับ
จากผู้ใช้รถคนหนึ่ง

สำหรับผม Cruze (ตัวท็อป) เป็นอะไรที่เจ๋งมาก ศึกษาจากเว็ปต่างๆมาเยอะ สิ่งที่ถูกใจที่สุดคือระบบความปลอดภัย ทั้งด้านหน้า ด้านข้าง น้าจะอันดับ 1ของโลกด้วยซ้ำไป ติดที่เครื่องยนต์อย่างเดียว (บวกระบบช่วงล่างด้านหลังนิดนึง)  เสียดายถ้าเอาเครื่อง TDCi กับ Gear ของ Ford มาลงได้นี้ รับรองหายห่วง สุกท้ายก็เลือก Ford  ศูนย์บริการของ Ford ก็ใช่ว่าจะดี แต่ดูมีประสบการณ์มากกว่าของ GM ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:06:12 »

เพื่อนที่ผมมีอยู่มีคนอยู่ 3 ประเภทพอดี พอจะช่วยตอบคำถามท่านได้
จากเหตุการณ์เดียวกัน รถฟอร์ดโฟกัสโฉมปัจจุบันนี้แหละ ตัวใหม่โฟกัส 2012 กำลังจะออกละ

เพืือนสนิททั้ง 3 คนผมก็คุยเรื่องรถ อยากจะเปลี่ยนรถ

เพื่อนคนที่ 1 รถโฟกัสจะออกใหม่ละ ตรูว่าจะยังไม่ซื้อกลัวตกรุ่น คอยปีหน้าเดี๋ยวมันออกแล้วซื้อเลย ได้รุ่นใหม่สุด
เพื่อนคนที่ 2 ตอบว่า จะซื้อรถออกใหม่ทำไม รถพึ่งออกการผลิตยังไม่นิ่ง ตรูแนะนำว่าคอยไมเนอเชจน์ก่อนดีกว่าไหม
                  ค่อยซื้อตอนนั้นก็ได้ ถ้าเป็นตัวตรูนะ คอยไมเนอเชจน์ดีกว่า
เพื่อนคนที่ 1 ไม่ไหวหรอกต้องใช้รถ ซื้อมาก็ได้รถใหม่เลยรุ่นล่าสุดด้วย มีปัญหาค่อยเคลมเอา
เพื่อนคนที่ 3 ตรูไม่ชอบแบบนี้หวะ ขอซื้อตัวปัจจุบันแล้วกัน บ้านตรูเปลี่ยนรถตอนปลายอายุของโมเดลพอดี ขอซื้อแบบนี้ดีกว่า
                  ได้ออฟชั่นเต็มๆ defect ก็ถูกปิดหมดแล้ว การประกอบก็เนียบหมด แถมที่สำคัญของแถมเพียบ อีกอย่างนะ
                  ช่างในศูนย์ซ่อมเก่งกันหมดแล้ว ตรูไม่สนใจหรอกว่ามันจะตกรุ่นในอีกไม่กี่เดือน แต่ตรูชอบแบบนี้มากกว่า

นี่เพื่อนผม มีแนวคิดคนละแบบแต่มีเหตุผลในตัวเองนะ ท่านลองช่างใจดูว่าเป็นคนกลุ่มไหน
เพื่อนคนแรก อยากได้รถรุ่นใหม่สุดเลย แต่ก็ยอมรับได้ว่ารถอาจมีเคลมชิ้นส่วนหลายชิ้นก็ได้
เพื่อนคนที่สอง อยากได้รถรุ่นใหม่เหมือนกัน แต่ไม่อยากปวดหัววิ่งเข้าเคลมศูนย์บ่อยๆ
เพื่อนคนที่สาม เขาก็มีเหตุผลของเขาฟังดูแล้ว ก็เป็นเหตุผลที่ดีและดูจะคุ้มค่าที่สุดด้วย ปัจจุบันมันก็ถอย โฟกัสสีแดงตัว 2.0
ราคา 840,xxx บาทมาแล้ว คิดดูแล้วกันว่าคนที่ชอบแบบนี้เขาคุ้มค่ากับเงินเขาขนาดไหน

ปล. แต่ตัวผมเองอยู่ในกลุ่มที่ 2 ครับ  ^__^

เรื่องเล่าน่าสนใจดีครับ แล้วเพื่อนที่ 1 และ 2 ของคุณได้ถอยรถมั้ยครับสรุป
ผมว่าผมน่าจะอยู่ไม่ 1 ก็ 2 ล่ะครับ
คือที่ผมห่วงจะเป็นเรื่องที่ มี technology ใหม่ๆออกมาแล้วแต่เราจ่ายเงินแล้วไม่ได้สิ่งนั้นน่ะครับ พวก ไอดีไอเสีย เกีย cvt อะไรเงี้ยอะครับ
เรื่องของโมเดลเก่าใหม่ ผมเฉยๆ ถ้าเรามองแล้วสวย ผมก็ชอบหมด ฮ่าๆๆ

แล้ว ford focus แดงของเพื่อนคุณขับดีมั้ยครับ น่าสนใจรึเปล่า??

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:14:10 »

L12F Compact ยังไม่มีที่ไหนในโลกครับ

หน้าตาอิงดีไซน์ Ellure Concept

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:45:26 »
เท่าที่อ่านดู รถไม่ควรมีราคาสูงมาก ประหยัดน้ำมัน และก็ต้องการพื้นที่เก็บของระดับนึง

ผมแนะนำทีด้าครับ เอาตัว 1.6 ก็พอครับ เพราะมันจะประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ

แต่ถ้าจ่ายไหว ก็ตัวท๊อปเลยครับ ออฟชั่นครบดี

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:09:55 »
อัลติสผมเพิ่งได้ลองขับของน้องแฟน 1.8 ติดLPG ที่ใช้ๆอยู่ติ2เรื่อง
1.เบาะนั่งไม่ค่อยกระชับ
2.วัสดุต่างๆในรถน่าจาทำให้ดีๆกว่านี้ให้สมราคานิดนึง ลองเอาเล็บจิกๆขูดๆเบาๆดูน่ะครับ
ขับทางไกล ราวๆ120-130 รถนิ่งดีครับ
ใจจริงผมชอบมาสด้า3 แต่ยังไม่ได้ลองขับคงจะรอตัว1.6 แค่นั่งข้างในก็ชอบแล้ว

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:28:28 »

เรื่องเล่าน่าสนใจดีครับ แล้วเพื่อนที่ 1 และ 2 ของคุณได้ถอยรถมั้ยครับสรุป
ผมว่าผมน่าจะอยู่ไม่ 1 ก็ 2 ล่ะครับ
คือที่ผมห่วงจะเป็นเรื่องที่ มี technology ใหม่ๆออกมาแล้วแต่เราจ่ายเงินแล้วไม่ได้สิ่งนั้นน่ะครับ พวก ไอดีไอเสีย เกีย cvt อะไรเงี้ยอะครับ
เรื่องของโมเดลเก่าใหม่ ผมเฉยๆ ถ้าเรามองแล้วสวย ผมก็ชอบหมด ฮ่าๆๆ
แล้ว ford focus แดงของเพื่อนคุณขับดีมั้ยครับ น่าสนใจรึเปล่า??
เพื่อนผม 2 คนยังใช้รถเก่าอยู่ครับ
ตอนแรกว่าจะไม่แนะนำรถใ้ห้ท่าน เห็นท่านถามมาดูจากความต้องการแล้ว

ผมเชียร์ tiida 1.6 ครับ เป็นรถคันเก่าผมเลยใช้มา 3 ปีพึ่งขายไป ตรงกับที่จขกท. อยากได้ที่สุดแล้ว
ตัวท๊อป 1.6 ก็มี airbag คู่แล้วครับ อัตราเร่งไม่ด้อยเลยครับ ดีกว่ารถหลายๆคันด้วยซ้ำ รถที่บ้านผม
ทั้งโฟกัส 1.8 และครูซ 1.8 ยังสู้ tiida 1.6 ไม่ได้เลยครับ

แต่ถ้าเอาความชอบโดยส่วนตัวผมคิดว่าซื้อ tiida 1.8 ไปเลยจะมันส์กว่ามาก ตัว1.6 ว่าวิ่งดีแล้ว ตัว1.8 ของเพื่อนผม
เวลาวิ่งทางไกลขับสบายกว่าครับ เหยียบหาย ๆ เลยครับ ผมวิ่งทาง 2 เลนโคราช - อุบลฯ บ่อยครับ
เสียอย่างเดียวไม่มี ESP กับ TRC ถ้าอยากได้ 2 ระบบนี้ก็มองไปที่ครูซ 1.8 LS ก็ได้ครับ
หรือ ford focus 2.0 ที่ลดราคาลงมาเหลือ 840,xxx บาทแล้วก็ได้ครับ แต่ 2 ตัวนี้ต้องหาศูนย์ฯที่ช่างดีๆหน่อยนะครับ
หาไม่ยากครับหาได้ตามคลับโฟกัสและครูซเลย

ปล.รถที่แนะนำเป็นความเห็นโดยส่วนตัว รถที่บ้านไม่มีรถตลาดครับ เพราะที่บ้านมองเรื่องความปลอดภัยเป็นหลัก
ไม่ได้สนใจราคาขายต่อ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 16:59:38 »
ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าพวกพี่ๆเพื่่อนๆ พอทราบกันมั้ยครับว่า tiida ใหม่จะออกเมือไหร่ แล้วโอกาสมาไทยแน่นอนขนาดไหน
ผมเห็นบางสื่อบอกว่า นิสสันจะออก จุ๊กแล้วยกเลิก tiidaครับ แล้วถ้าทีด้ามาจิง จะมาช่วงไหน ถ้าเป็นปีหน้าผมก็อยากรอครับ

อีกกระแสที่ทำงานเค้าเชียให้ผมเอา พรีอู๊ส มีไอเดียกันมั้ยครับกับรถตัวนี้
ผมเห็นมีเรื่องคันเร่งค้าง ฟังดูอันตรายมากๆ ถ้ามีตื้นลึกหนาบางยังไงทราบกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 18:47:34 »
Lancer EX 1.8 GLX ไม่อยู่ในตัวเลือกเลยเหรอ     ราคาไม่ถึง 800 k    ถ้าไม่ได้ขับซิ่งเด๋วกดๆ วิ่งต่างจังหวัด 12-13 โลลิตรได้

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 23:00:45 »
อย่าพึ่งซื้อเลยดีมั้ยครับ
จะไปไหนก็เช่าเอาดีกว่า เพราะดูความจำเป็นต้องใช้รถยังไม่เยอะเท่าไหร่

แต่ถ้าจะซื้อก็คงระดับ B Segment น่าจะโอเค
H.