ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai Accent (2012) เครื่องดีเซล ไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3673 ครั้ง)

ออฟไลน์ vtecgti

• Newbie
  • *
พอดี ผมว่าจะซื้อรถที่อยุ่ในกลุ่ม B-segment ประมาณสักปลายปี 55 อ่ะคับ ก็ได้ลองติดตามรถมาหลายรุ่นแล้วคับ(เก็บข้อมูลนานไปใหมคับแฮะๆ)ก็ได้มาเจอรุ่นนี้ ซึ่งตามที่ได้ติดตามอ่านข่าวมาก็เห็นว่ารุ่นนี้จะมีเครื่องดีเซลให้เลือกด้วยอ่ะครับ ส่วนตัวก็คิดว่าเครื่องดีเซลก็น่าสนใจดีคับ+กับราคาถ้าไม่สูงจนเกินไป ถ้าฮุนไดนำเข้ามาขายจริงๆน๊ะครับ Hyundai Accent (2012)

เลยอยากทราบว่าเพื่อน พี่ๆ สมาชิกในนี้มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ กับ รถฮุนไดรุ่นเครื่องดีเซลนี้้ครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นจากทุกคนจากใจจริงครับ ;)

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ถ้าถามผมนะครับ ใจจริงอยากให้นำดีเซลมาจำหน่ายด้วย แต่เดานิสัยทาง Hyundai ลำบาก... ขึ้นกับว่าอยากจะเปิดตลาดใหม่หรือไม่ ถ้าดีเซลมาจริง ไม่ว่าจะ 1.4 หรือ 1.6 ก็เป็นผลดีกับลูกค้าคนไทยแล้วครับ อย่างน้อยๆยอดขายก็ไม่น่าจะขี้เหร่นัก และคงดึงลูกค้าเข้าโชว์รูมได้เยอะขึ้น เป็นผลดีกับรถรุ่นอื่นๆด้วย ไหนๆก็เป็นรถนำเข้า ทำราคาให้ต่ำไม่ได้ ก็น่าจะเน้นที่จุดขายเด่นๆของตัวเอง (นอกเหนือจาก Option ที่ข่าวบอกมาว่าจะใส่ลูกเล่นมาให้เพียบ) มีรุ่นดีเซลก็ลุยเลย กำไรอาจน้อยหน่อย แต่ยอดขายที่มากขึ้น จะทำให้เปลี่ยนภาพลักษณ์ของ Brand ได้เลยนะ

ผมว่าถ้าทางบริษัทแม่สนับสนุนด้านราคา ทำราคารุ่นดีเซลให้ลูกค้ายอมรับได้ ก็น่าจะปั้นยอดได้ไม่ยาก (แต่ก็นั่นอีกแหล่ะ การจะทำให้คนไทยทั่วไปยอมรับในเครื่องดีเซลได้ ต้องใช้เวลาพอดู การเปลี่ยนค่านิยมในเรื่องนี้ไม่ใช่ง่ายๆ....)

แต่ผมไม่อยากให้หลายๆคนตั้งความหวังไว้มากนัก ดูอย่างทาง Fiesta ที่มีเครื่องดีเซลเช่นกัน สุดท้ายก็นำเข้ามาแค่เบนซิน 1.4 กับ 1.6 ยังดีหน่อยที่ 1.6 จับคู่กับ Dual Clutch ทำให้มีสมรรถนะพอตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 15:44:56 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คงไม่นำเข้ามาครับ เพราะรถดีเซลขายไม่ดี  คนที่นิยมมีไม่มาก แต่กระแสในเว็บรถทั่้วไปอาจจะดูดี แต่คนข้างนอกไม่ได้คิดแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ vtecgti

• Newbie
  • *
ว้าา ฮุนไดไม่นำเข้ามาขาย ก็น่าเสียดายเหมือนกันน๊ะคับ เผื่อจะได้เป็นตัวเลือกของเครื่องยนต์บ้างครับ
แต่ถ้านำเข้าแต่เครื่องเบนซินก็อาจจะดูไว้เล่นๆครับ ตัวรถก็ดูสวยดีคับ แต่ศูนย์บริการดูแล้วน้อยไปใหมคับ ::)