ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียด Toyota Land Cruiser 2012 เรื่องเครื่องยนต์,ราคา,แหล่งซื้อค่ะ  (อ่าน 46337 ครั้ง)

ออฟไลน์ rachanee

• Newbie
  • *
อยากออกรถใหม่ แต่ไม่ชอบ fortuner เลย ช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยค่ะ

คือมีโจทย์อยู่ว่า
1. 7 ที่นั่ง
2. ชอบรถที่ รูปทรงดูดุๆ แน่นๆ
4. กรุงเทพฯส่วนใหญ่ ออกต่างจังหวัดบ้างเช่นขึ้นเชียงราย (ขึ้นดอย) ลงไต้ก็สตูล ปีหนึ่ง 3-4 ครั้ง ประมาณนี้
3. ราคาสมเหตุสมผล ไม่ควรเกิน 4 ล้าน
5. จริงๆชอบ ฮัมเมอร์ม๊ากมาก แต่กลัวเรื่องเซอร์วิสค่ะ ;D
อยากออกรถใหม่ แต่ไม่ชอบ fortuner เลย ช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 16:41:01 โดย rachanee »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
BMW X3 หรือ LEXUS RX ไม่ดีกว่าเหรอคับ .... ราคาพอๆ กันเลย [3ล้านกว่าๆ]

ปล.ถ้าพูดในแง่ชื่อยี่ห้อนะครับ โตโยต้าราคา 3 ล้านกว่าๆ มันดูยังไงไม่รู้ ...

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
BMW X3 หรือ LEXUS RX ไม่ดีกว่าเหรอคับ .... ราคาพอๆ กันเลย [3ล้านกว่าๆ]

ปล.ถ้าพูดในแง่ชื่อยี่ห้อนะครับ โตโยต้าราคา 3 ล้านกว่าๆ มันดูยังไงไม่รู้ ...
LandCruiser 6ล้านกว่านะครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
เดาไม่ถูกว่า land cruiser ที่จขกท.ว่าหมายถึงรุ่นไหนครับ
แต่จะรุ่นไหน ก็มีขายเฉพาะกับผู้นำเข้าอิสระเท่านั้นครับ
และราคาต่างจาก fortuner ค่อนข้างมากนะครับ

ปล.จขกท.ลองเอารูปลงให้ดูดีไหมครับ จะได้มีคนเข้ามาตอบอย่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ MystogaN

โห ... ถ้าแพงขนาดนั้น งั้นคงต้องเทียบ MERCEDES-BENZ ML ตัวใหม่เลยคับ ... ยังไงก็ดูดีกว่าตราโตโยต้าแน่นอน = =

ปล.เอาง่ายๆ ผมยังไม่รู้เลยว่ามันราคาขนาดนั้นขับไปไหนมาไหนคนคงคิดว่าพอๆ กับฟอจูนเนอร์ อย่างมากก็ 2 ล้าน ... ประมาณนั้นคับ อันนี้พูดกันตรงๆ แพงเพราะกำแพงภาษีล้วนๆ

ออฟไลน์ prai

มันมี 2 ตัวอ่ะครับ ตัว 6 ล้านกว่าอย่างที่คุณข้างบนว่า
กับตัว land cruiser prado คันนี้ประมาณ 3 ล้านกว่าครับ
หน้าตาไม่เหมือนกันนะครับ เครื่องยนต์ก็ต่างกัน
สำหรับตัว land cruiser prado สามารถแชร์อะไรกับโตโยต้าในบ้านเราได้ส่วนใหญ่ครับ
แต่ราคานี้ Lexus RX270 ดูดีกว่าเยอะเลยครับ รวมทั้ง Volvo XC60 และ BMW X320d ด้วยครับ ลองคิดดูดีๆ นะครับ ถ้ายังอยากได้โตโยต้าอยู่ไม่ว่าจะเหตุผลใดก็แล้วแต่เลือก Lexus ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ H3T

ถ้าเป็น Land cruiser VX200 มีให้เลือก 2 เครื่องยนต์
 1. VDJ200 ดีเซล V8 4500 cc
 2. URJ202 เบนซิน V8 4600 cc
หรือ Land cruiser prado มี 3 เครื่องยนต์
 1. KDJ150 ดีเซล 3000 cc
 2. TRJ150 เบนซิน 2700 cc
 3. GRJ150 เบนซิน 4000 cc

ออฟไลน์ TorTy

ถูกครับราคาประมาณ 5 ถึง 6 ล้านโดนภาษีเต็มๆ แนะนำว่าถ้าชอบ LandCruiser แนะนำเป็น LandCruiser Prado diesel ครับราคาประมาณ 3.7 ล้านออฟชั่นบางอย่างดีกว่ารุ่นพี่ LandCruiser ด้วยซ้ำส่วนนึงเพราะรถใหม่กว่าออกมาไม่นานนี้ครับและตัวดเซลวิ่งดีประหยัดกว่าเบนซินพอสมควรครับได้เกือบ 11 โลลิตร

ออฟไลน์ gorilla

ผมว่า fortuner คุ้มสุดแล้วครับ Prado ราคาต่างกัน 3 เท่า แต่ก็ไม่ใช่รถหรูอะไร ถ้าเครื่องดีเซล(หมายถึงเครื่องนะครับ) ก็ไม่ได้ต่างกับ Fortuner เลย

ส่วน LandCruiser เป็น 4WD ขนาดใหญ่ เหมาะกับการพาครอบครัวไปเที่ยวแคมป์ปิ้ง ซึ่งราคาก็กระโดดไปพอสมควรจาเครื่องขนาดใหญ่ของมัน 6-7 ล้าน นู้น

ผมคิดว่าราคารถขนาดนี้คงไม่มีใครเอารถไปลุยให้เป็นรอยอยู่แล้ว ซื้อ Bmw, Benz, Lexus ตามคอมเมนท์อื่นๆจะดีกว่ามั้ยครับ ได้ความหรูหรา นั่งสบาย และภาพลักษณ์

ออฟไลน์ Arado_kung

-ถ้าเป็นเจ้า Prado ตัวนี้ดีตรงคันไม่ใหญ่มากเท่าไหร่ แนะนำเครื่องดีเซลเพราะอะไหล่แชร์กับวีโก้ได้เลย เครื่องเบนซิน2.7ไม่แนะนำอย่างแรง ขนาดอยู่ในฟอร์จูนเนอร์ยังโคตรอืด เจ้าpradoหนักกว่าเกือบตันมันจะไปเหลือเรอะ

-vx200 คันใหญ่มโหฬารมาก นั่งสบายเหมาะกับเป็นรถไปเที่ยวจริงๆ ข้อสำคัญมันนั่งได้7คนจริงๆ แต่กินประทานน้ำมันค่อนข้างน่ากลัวต่อให้เป็นเครื่องดีเซลก็เถอะ

-ทั้ง2คันออกแบบมาให้"ลุย"ได้จริงๆ

ถ้าชอบก็ซื้อไปครับ รถรุ่นนี้คนใช้กันเยอะอยู่ อะไหล่ใหม่ตามวรจักรก็มีขาย

ออฟไลน์ choomodify

ใช้ Prado ตัวใหม่อยู่ครับ  มันดีกว่า Fortuner บ้านเราแค่ ภายในกว้างกว่า(จริงๆ)  วัสดุดีกว่า และของเล่นจุกจิกที่ให้มากกว่าครับ ด้าน Performance พอๆ กันเลยกับ Fortuner ขับแล้วโยนไปโยนมา น่าเวียนหัวที่สุด  >:(

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
คุณเจ้าของกระทู้ต้องการอะไรจากรถคันนี้ล่ะครับ

ขับทุกวันแต่ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง
ขับออกต่างจังหวัด ไปไร่เจอแต่ถนนที่ไม่ดีบ่อยๆ

ถ้าใช้ในเมืองส่วนมาก ไปทาง Lexus BMW MLดีกว่าไหมครับนั่งสบายกว่าเยอะ
ถ้าต้องลุยๆก็เอาพวก Prado VX200 ลุยได้สบายแต่ต้องแลกมาด้วยช่วงล่างที่แข็ง สะเทือนพอสมควรเพราะรถทำไว้เพื่อใช้งานลุยๆ

โห ... ถ้าแพงขนาดนั้น งั้นคงต้องเทียบ MERCEDES-BENZ ML ตัวใหม่เลยคับ ... ยังไงก็ดูดีกว่าตราโตโยต้าแน่นอน = =

ปล.เอาง่ายๆ ผมยังไม่รู้เลยว่ามันราคาขนาดนั้นขับไปไหนมาไหนคนคงคิดว่าพอๆ กับฟอจูนเนอร์ อย่างมากก็ 2 ล้าน ... ประมาณนั้นคับ อันนี้พูดกันตรงๆ แพงเพราะกำแพงภาษีล้วนๆ

จะเอามาเทียบกันคงไม่ได้เพราะ ML เข้าป่าคงไม่รอด :P