ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Vios 2003 รอบเครื่องอยู่ดีๆก็ขึ้นไป เกือบ 6000 รอบ โดยยังไม่ได้กดคันเร่ง  (อ่าน 4485 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
น้องชายผมโทรเข้ามาเมือกี้ บอกว่าคันเร่งไม่ได้กด แต่รอบเครื่องขึ้นไปเอง เกือบๆ 6000 รอบ  เกีบร์ธรรมดา

พรมก็ไม่ได้ไปขัดอะไรที่คันเร่ง มันเกิดอะไรขึ้นครับ น้องผมบอกว่าดับเครื่องๆไปรอบแรก สตาร์ทใหม่ก็เป็น ต้องสตาร์ทอีกสองครั้ง

ถึงจะหาย ใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ แล้วต้องไปเช็คอะไรมั้ย

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ระบบไฟมีปัญหาล่ะมั้งครับ ระบบวาล์วอาจะเปิดปิดผิดปกติครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........ลองแก้ไขด้วยตนเองก่อน 2 แบบครับ :-
-  เปิดสวิชกุญแจ ON แล้วจิกกดปลายคันเร่งด้วยปลายเท้าขวาให้แรงสุดๆ แล้วบิดกุญแจสตาร์ทยาว นับถึง 15 เครื่องควรติดและเดินปกติ
   (เพราะคุณได้ทำ reset ให้ระบบคันเร่งไฟฟ้าที่ค้างอยู่ไปแล้ว)
-  หากมีโอกาส  ควรไปให้ช่างเก่งๆล้างเรือนลิ้นเร่งเสียด้วย  จะครบสูตรการดูแลเรื่องนี้ครับ

yogibear

ออฟไลน์ Ohmmypp

พี่ yogibear ครับ  รุ่นนี้คันเร่งสายนะครับ ^^

ลองเปิดกระโปรงดูสายคันเร่งค้างรึเปล่า??  ที่บ้านใช้อยู่ไม่เคยเป็นฮิ
JC TU #54

ขอบคุณครับ สงสัยเดี๋ยวต้องเอาไปเช็คใหญ่สักที

สรุปแล้วเป็นที่พรมกระดุมนะครับ มันเลือนเข้าไปขัดกับคลัชและคันเร่ง

อันตรายจริงๆ  :P