ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ขับเคลื่อน 4 ล้อกับขับเคลื่นล้อหน้านี่ถ้าขาดเป็น 2 ท่อน ยังจะวิ่งได้มั้ยครับ ???  (อ่าน 4475 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
เห็นในหนัง green hornet มันมีมีฉากนึงที่รถขาด 2 ท่อนแล้วยังวิ่งได้อยู่โดยใช้ล้อหน้าวิ่งไป

เลยอยากถามว่าถ้าเป็นของจริงนี่มันยังวิ่งได้อยู่มั้ยครับ ???

conan_murder

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

นึกถึงหนังเรื่องนี้เหมือนกันเลยครับ แต่ต้องมีถังน้ำมันอยู่หน้าแบบแจ๊สนะ

ออฟไลน์ H.

นั้นสิ กำลังจะถามเลยว่ามันจะเอาพลังงานอะไรวิ่ง
H.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รายการ mythbuster ได้ทดสอบตำนานดังกล่าวแล้วครับ รถที่ตัดอย่างเดียวไม่ได้ใส่ถังน้ำมันพิเศษ จะวิ่งได้นิดหน่อย แต่ไม่สามารถเบรคได้ เพราะน้ำมันเบรครั่วไปหมดแล้ว แต่ทดสอบอีกครั้ง ใส่ถังน้ำมันพิเศษ ก็วิ่งได้ไกลเหมอืนกันครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ถ้าเกิดอุบัติเหตุ...

อย่างเช่นรถเพื่อนผม (Toyota SR5)กำลังขับรถเข้าวิทยาลัย เพลากลางหลุดลงมา เสียงดัีง แก๊ง.....

แถมหลุดตรงหน้าร้านข้าว สาวๆ นั่งกินข้าวหันมามองกันเพีัยบ (และ ฮา ;D ทั้งร้าน)

ก็ลงไปเอาเชือกผูกเพลากลางให้ลอยขึ้นมา
แล้วใส่4H ขับไปได้ครับ
กลายเป็นปิคอัพขับหน้าซะงั้น...