ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการดูยางหมดอายุ กับ การซื้อยางใหม่หน่อยครับ (vigo 4*4 4D)  (อ่าน 3530 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
คือดอกยางยังมีอ่ะครับ แต่เนื้อแข็งครับ อายุ 4 ปี 5 หมื่นโลครับ น่าจะเปลี่ยนยังครับ
ขนาดยางคือ 265/70R16  ช่วยแนะนำยี่ห้อกับรุ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เปลี่ยนเลยครับ  4ปีแล้ว ถือว่านานเกินไปแล้วครับ
ยังดีที่วิ่งไม่มาก

ปกติ ควรเปลี่ยนที่ราวๆ 2ปี-3ปีครับ
เพราะเค้าถือว่า เมื่อไรก็ตามที่ยางได้วิ่งแล้ว
การเสื่อมสภาพ มันเกิดขึ้นแล้วครับ

ส่วนเรื่องยางรถกระบะ อันนี้ผมไม่ชำนาญ  รอท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

เอายางแบบไหนครับ H/T(highway terrain) หรือ A/T(all terrain)

highway คือวิ่งทั่วไปครับลุยไม่มาก(โรงงานใช้แบบนี้)
All terrain คือ วิ่งลุยมากขึ้นมาหน่อยครับ ส่วนใหญ่ดอกจะใหญ่กว่า H/T

highway ส่วนตัวใช้ nitto duragrapper อยู่ก็โอเคนะครับ ดีใช้ได้เลย

ส่วน All terrain ขอเชียร์ BF ครับ

ส่วนใหญ่วิ่ง ถนนดำ ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ส่วนตัวผมเชียร์ยาง AT นะ เสียงดังกว่า HT ไม่มากเท่าไหร่ แต่เวลาวิ่งบนถนนดินหรือกรวดดีกว่าครับ แนะนำรุ่นนี้เลย Yokohama Geolander AT/S ผมใช้มา3ปีกับอีก8หมื่นกว่าโล เสียงเริ่มดังแล้วแต่รีดน้ำยังดีอยู่ เบรคก็ยังใช้ได้ กะวาสชุดต่อไปก็จะใช้รุ่นนี้ต่อ

ไปเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับได้ Yokohama Geolandar A/T-S  มาครับ