ผู้เขียน หัวข้อ: ##การตลาตนิสสันจ๋า ได้เวลา โปรโมตรถตัวเองได้แล้ว จ้าา##  (อ่าน 9313 ครั้ง)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
จากที่  จะมี นิสสัน อีโคคาร์ ช๊ดาน ที่จะเป็น คันแรกในบ้านเรา (หลังจากที่ เคยเจอในยุคปี 90)

และ เนื่องจาก ประวัติไม่ดี ของฝ่ายการตลาด ไม่ว่าจะแวรบ รถเป็น อยากขับทีด้า หรือ เอาคุณปลิ้มเป็นพรีเซนเตอร์ จนรถมันเขวไปทีนึง

และหลังจากเริ่มจับทางได้ถูก กับ เจ้ามาร์จิ จน ขายดีระเบิดระเบ้อ วันนี้ เจ้าของกระทู้เลยจะมาแนะนำไอเดียโปรโมต รถใหม่

แบบว่า

เอารถมาร์ช ที่ขายอยู่แหละ และให้ คนขับแวรบ ทั้งคันเหมือนสมัยทีด้า  แต่ใช้ข้อความนี้ "หนูกำลังจะมีน้องแล้วนะจ๊ะ!"  รับรองว่าไม่กัด ค่ายไหน เพราะเอาของตัวเองมาหากิน

แล้วถ้า อัลมีร่ามา L02b (ถ้าเป็นชื่อนี้จริง )

แนะนำแผนสอง ต่อยอดรุ่นพี่ ที่กำลังจะมา ไม่ว่า จะเป็นทีด้าใหม่ หรือ nissan l12f

แนะนำ เอา เหมือนเคยติดยุค ขับมิร่า
"โตขึ้นหนูจะเป็น......"

รับรองว่าน่ารัก บรรเจิด สิณธุ สุดๆไปเลย

ว่าแต่คงไม่ทันแล้วมั้ง รถจะเปิดตัวอยู่ร่อยร่อ :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ผมว่าเห็นด้วย กับไอเดียนะครับ ว่าหนูกำลังจะมีน้องแล้วนะ ;D

แต่มานั่งคิดถึงงบ การตลาดซึ่งไม่รู้ว่าฝ่ายการตลาดนิสสัน เขาจะว่ายังไง ทั้งเรื่องทำโฆษณา ทั้งราคา โฆษณา ต่อ1นาที
(ซึ่งราคาก็ไม่ใช่ขี้ๆเลย โดยเฉพาะช่อง3) ก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มมั้ยอ่ะนะครับ ซึ่งเรื่องนี้ผมว่ามันน่าจะเห็นผลมากสุดคือตอนคู่แข่งเพิ่งเปิดตัวรถ ECO car ใหม่มา ซะมากกว่าครับ และยิ่งกว่านั้น ถ้าบอกว่าใกล้จะเปิดตัวแล้วผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไรยกเว้นทำ2เวอร์ครับ เหมือนjazz gen2 ตอนเปิดตัวครับผม ;) (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
นิสสันเคยใช้แผนแปะสติ๊กเกอร์โปรโมทรถตัวเองมาแล้ว2รุ่น คือ  ทีด้า และ นาวาร่า ผลก็คือยอดขายที่ได้ต่างกับเป้าหมายที่ตั้งไว้ครึ่งต่อครึ่งเลย   ของเค้าแรง

นาวาร่าแปะหน่อยเดียว ยอดเลยหายไม่เยอะเท่าไหร่ แต่ตลอดอายุก็ไม่ดีเอาเสียเลย แถมปีหน้าต้องโยกไลน์ไปจ้างมิตซูผลิตให้แทนอีก

ทีด้าแปะรอบคัน ยอดหายไปมากมายมหาศาล ชนิดต้องหยุดไลน์ผลิตบ่อยๆและลดราคารถเพราะรถขายไม่ออกเอาเลย ช่วงหลังๆออกรุ่นประหยัดเลยขายดีขึ้นบ้าง

ถ้าการตลาดนิสสันยังอยากล้างจะอาถรรพ์เรื่องนี้อีก  คงต้องมีการล้างบางทั้งแผนกกันบ้างหละครับงานนี้ 5555  ::)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมขอแนะนำว่า

ให้แปะโฆษณาตามบันไดแบบของจีน

แปะคำโปรยจุดเด่นไป และบอกวันเปิดตัวนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

ผมขอพูดนิดนึงนะครับ

ผมว่า Almera น่าสนใจ วันนี้ให้ที่บ้านลองขับน้องมีนา ที่เพิ่งซื้อกันมา

พบว่าน้องมีนา ขับดีกว่าที่พ่อกับแม่คิดไว้มากๆ

เครื่องเร่งดี แบบสบายๆ ชิวๆ ช่วงล่างนุ่ม(แต่ผมว่าแข็วกว่าอัลติสหน่อย) ที่สำคัญ คือ เงียบครับ

แต่ปัญหา คือเล็ก

ผมว่า Almera น่าสนใจในแง่ที่ว่า

ตอนนี้รถ corolla Altis ปี 2002 ราคา มือ สอง ขายได้ 4-4.5 แสน

ถ้าขายแล้วไปซื้อคันนี้ เพิ่มตังอีกสัก 1-1.5 แสน ได้รถใหม่ ประหยัดกว่าเดิม ครึ่งๆ

option ใกล้เดิม คันใหญ่กว่าเดิมด้วย น่าคิดจัง บางทีถ้าประหยัด ผมว่าก็คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมขอแย้งนะครับ อ้างอิงกันตัวรถกันจริง ๆ

คีย์เวิร์ด ""หนูกำลังจะมีน้องแล้วนะจ๊ะ!"  แปะบนตัวถัง March นั้น แค่เริ่มก็ล้มเหลวแล้วครับ

เพราะ Almera เป็น "รุ่นพี่" ของ March ครับ

Almera เกิดมาเพื่อตอบสนองรถที่มีคุณภาพมากกว่า March ในภาพรวมอย่างเห็นชัด และราคาต้องแพงกว่า

ถ้าจะโปรโมต ควรจะเปลี่ยนคำโปรยใหม่ครับ

เสนอคำโปรยเล่นๆให้
- รถกว้างๆ ในราคาแคบๆ
- ความหรูหราที่สบายกระเป๋า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
น่ารักครับ แต่ดูจากกายภาพแล้ว แลดูน้องจะหน้าแก่กว่าพี่  ;D
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Blanco

• **
อ่าา ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเลยครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ Tan Int

เอางี้ดีมั้ยครับ......

สักวันจะโตให้ดู!!!!........

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมว่าก็โฆษณาไปตามปกตินั่นแหละครับ

ผมมีความเชื่อที่ว่า สินค้าที่ดี มาถูกที่ ถูกเวลา มันจะขายได้ด้วยตัวของมันเองครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ถ้างั้น น่าจะลองทำโฆษณาแนวๆ แบบว่า...

มีผู้หญิงคนนึงเป็นเจ้าของ Nissan March มานานแสนนาน เธอใช้รถคันนี้ไปทำงาน กินข้าวกับเพื่อนสาว ขับไปเที่ยวไหนต่อไหนมากมาย

แต่แล้ววันหนึ่ง เธอทราบข่าวว่าพี่ชายของเธอกำลังจะกลับจากเมืองนอก หลังจากไปเรียนมาหลายปี

เพื่อนสาวทั้งหลายก็ตื่นเต้นกับพี่ชายคนนี้ของเธอมาก เพราะว่ากันว่าหล่อขั้นเทพ

แต่พอพี่ชายของเธอปรากฎตัวขึ้น เพื่อนสาวของเธอกลับไปจ้องมองรถที่ขับมา ... ใช่แล้ว ALMERA !!

ถ้ายาวไป ก็อาจจะแบ่งออกอากาศ 1 ตอนก็เว้นสัก 3-5 วัน แบบนี้น่ะครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

civicferio

กริ้ดดดดดด ได้ไอเดียใหม่แล้ว "หนูอยากมีตูด!!" :):)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอให้จับตาดูแผนการตลาดของ Almera ให้ดี

คราวนี้ ก็มี เรื่องให้ฮือฮา อีกนั่นแหละ....

หึหึหึ

ออฟไลน์ Blanco

• **
ขอให้จับตาดูแผนการตลาดของ Almera ให้ดี

คราวนี้ ก็มี เรื่องให้ฮือฮา อีกนั่นแหละ....

หึหึหึ
มันน่าจะเข้าไทย เมื่อไรครับพี่ จิมมี่ตอนนี้ กำลังคิดเรื่องเปลี่ยนรถอยู่อ่ะครับ อยากจะรอ civic แต่ก็ไม่รู้ 555
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่าก็โฆษณาไปตามปกตินั่นแหละครับ

ผมมีความเชื่อที่ว่า สินค้าที่ดี มาถูกที่ ถูกเวลา มันจะขายได้ด้วยตัวของมันเองครับ
เห็นด้วยกับพี่อาร์ทนะครับ ของถ้าดีจริง มาตรงเวลา ยังไงก็ขายได้ด้วยตัวเองครับ
:D

Blue 229

รอลุ้น พรีเซนเตอร์ครับ
จำไม่ได้แล้วกระทู้ไหน เห็นคนบอกว่า เจาะตลาดสาว สว.และกลุ่มคนมีครอบครัว
แต่การวางพรีเซนเตอร์ที่จะจูงใจคนกลุ่มนี้ นี่ผมว่า มันเดายากจริงๆครับ

ปล. ท่านใดรู้แล้ว มาใบ้ให้ฟังหน่อยสิครับ :D

Chariot

การตลาดนิสสันจะเป็นยังไงก็ไม่รู้

แต่ที่รู้แน่ๆ คือ เจ้าของกระทู้แก่พอสมควร  ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ช่วงนี้นิสสันเสริมตัวเต็งเข้าทีมหลายคนเลยครับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

civicferio

อ้างถึงคุณบลู ๒๒๙
เงา เจ้ระเบียบรัตน์ลอยมาแต่ไกล

หึหึหึ
พี่จิมบอกแบบนี้
ชวนคิดถึงการตลาดของ Lafesta Highway Star ตัวใหม่ขึ้นมาทันใด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขยายความที Iwata Kana ว่าเป็นอย่างไรหรือ?

พี่ไม่ทันข่าวญี่ปุ่นเท่าไหร่

ขยายความที Iwata Kana ว่าเป็นอย่างไรหรือ?

พี่ไม่ทันข่าวญี่ปุ่นเท่าไหร่
สำหรับ Lafesta HWS นี้
การตลาดประมาณว่า เน้นผู้ที่เริ่มมีครอบครัวใหม่ๆ หรือครอบครัวที่มีพ่ออายุไม่ถึง 40 ปี
โดยมีเวปเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยเฉพาะ http://ikedanjapan.net/

โดยแต่ละครอบครัวนั้นจะมีโฆษณาโปรโมตให้ (เฉพาะทางเน็ตเท่านั้น)
ที่ http://ikedanjapan.net/MOVIE/ โดยหนึ่งในนั้นมี SU จาก RIP SLYME ด้วย

ปล.คำว่า Ikedan นั้นมาจากคำว่า Iketeru ที่แปลว่า เจ๋ง และคำว่า dan มาจาก danna san ที่แปลว่าสามีครับ
โดยคำนี้มีมาสักพักแล้ว แต่นิสสันเป็นตัวจุดประกายคำนี้มาครับ

ซึ่งรุ่น Almera นี้มี Traget ใกล้เคียงมาก แต่ดูผู้ใหญ่มากกว่า Lafesta HWS เยอะ เลยคิดว่าการตลาดนั้นจะมาแนวนี้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าคิดแบบนี้ ก็แสดงว่า Eco Car ของ Nissan จะมีเป้าหมายต่างกัน
March = เด็กวัยรุ่น รถคันแรกใช้ขับไปเรียน, เด็กจบใหม่พ่อแม่หารถให้ขับไปทำงาน, แม่บ้านใช้จ่ายกับข้าว
Almera = คนที่เพิ่งมีเงินก้อนแรก เมียคนแรก(เอ๋??) ลูกคนแรก รถคันแรก อะไรทำนองนี้ครับ

โฆษณา Lafesta เจ๋งดีนะครับ สื่อถึงครอบครัวได้ดี
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

นิดเดียว

Wrap อ่านว่า แรพ นะครับ ถ้าจะออกเสียงให้ถูกต้องก็มีเสียง ว. ในโพรงปาก ตอนเริ่มออกเสียง W
แต่ไม่ได้อ่านว่า แวรพ หรือ วาร์พ อย่างที่หลายหลายคนอ่าน

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **

หึหึหึ

เดาว่ารอบนี้จับพี่เคน และครอบครัวมาเป็น Presenter แล้วกัน

หุๆๆ