ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับทุกท่าน  (อ่าน 4642 ครั้ง)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
สอบถามหน่อยครับทุกท่าน
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 01:56:26 »
คือไม่รู้เรื่องอ่าครับ
- ศูนย์รถรถนำเข้านี้ เค้าได้กำไรจากตรงไหนอ่ะครับ พอดีอยากรู้มากเลยครับ

- benz A class คอนเซ็ป ที่หน้าตา อวกาศๆหน่อย จามาขายเมื่อไรครับ แล้วถ้าขายเมมืองไทยที่จะนำเข้ามาตกคันละกี่ล้านครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 14:59:33 โดย DemonZ_Benz »

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามหน่อยครับทุกท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 02:28:51 »
คือไม่รู้เรื่องอ่าครับ
- ศูนย์รถรถนำเข้านี้ เค้าได้กำไลจากตรงไหนอ่ะครับ พอดีอยากรู้มากเลยครับ

- benz A class คอนเซ็ป ที่หน้าตา อวกาศๆหน่อย จามาขายเมื่อไรครับ แล้วถ้าขายเมมืองไทยที่จะนำเข้ามาตกคันละกี่ล้านครับ

ขอบคุณครับ

-  กำไลที่เขาได้มา ถ้าแพงๆหน่อยก็จากร้านทอง ร้านเพชร ถ้าถูกๆหน่อยก็ตามแผงลอย  ;D ;D ;D (กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง)
   เอาจริงๆ นะมันมีทั้งเกรย์ที่ดีและไม่ดี ทำถูกต้องทุกอย่างได้กำไรน้อย ซิกแซกหน่อยได้กำไรมาก เรื่องนี้มันยาว หลายเรื่อง และหลายปัจจัยมากๆ
- รถ concept เขาคงไม่เอามาขาย ตัวที่ขายเป็นตัวที่ถอดมาจาก concept จะขายหรือไม่ เมื่อไหร่ ราคาเท่าไหร่ ต้องรออีกดูกันอีกที แต่คำถามนี้พี่ jimmy คงจะตอบได้

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 04:53:56 »
กำไรก็ได้จากส่วนต่างราคา ต้นทุน กับ ราคาขายปลีกไงครับ
แต่ผมว่าธุรกิจนี้กำไรมากอยู่ เห็น MD บริษัททั้งในและนอกตลาดหลักทรัพย์ ไปนั่งขายรถยนต์นำเข้าอิสระกันเยอะ

บางคนไม่สนใจบริษัทที่ตัวเองทำก่อนอยู่เลย ไปนั่งขายรถอย่างเดียว
บางคนขายรถเกาหลีอยู่ด้วย แต่ก็มาเปิดโชว์รูมรถยนต์นำเข้าอิสระ

แต่มันก็สะเทือนไปถึงบริษัทผู้ถือสิทธิ์ล่ะครับ ยอดขายตก แต่ก็อย่างว่าประเทศนี้ประเทศเสรี แข่งขันกันที่การตลาดและราคาดีกว่า
ผลประโยชน์ก็ตกอยู่ที่ผู้บริโภคอยู่ดี ไม่ใช่อ้างนู้นอ้างนี่หาว่าเขาเสียภาษีไม่เต็มจำนวนบ้าง นี่ขนาดถึงกับไปร้องกรมศุลกากรปรับการสำแดงราคารถนำเข้า 5-10% กันเลยทีเดียว

รายที่เดือดร้อนสุดเห็นจะเป็นเมอร์เซเดส-เบนซ์ ประเทศไทย ลองลงมาก็คงเป็นมินิ และเล็กซัส

แต่ก็โดนรายย่อยจัดหนักเช่นกัน เบนซ์อมรรัชดา ไปเปิดศูนย์ซ่อมบำรุง สตาร์เซิร์ฟ เพิ่มบริการสำหรับรถใหม่ด้วย

ผมว่าเมอร์เซเดส ประเทศไทยน่าจะหันมาดูตัวเองก่อนดีกว่าครับ คือผมเชื่อว่าสำหรับ E Class นั้น สำหรับรุ่นซาลูราคาคงไม่ใช่เหตุผมที่ลูกค้าหนีไปซื้อเกรย์
แต่โดยส่วนตัวเห็นว่าออฟชั่นมันน้อยไป ควรมีหลังคากระจก ระบบรักษาระยะห่างจากรถคันหน้า อ้อ สีทั้งภายนอกภายในควรมีให้ลูกค้าเลือกกว่านี้ด้วย
ส่วนตัวคูเป้และเปิดหลังคา แพงไปจริงๆ นั่นแหล่ะ และควรมี BSI 5 ปีแบบ BMW นะ ผมเชื่อว่ามันจะดึงลูกค้ากลับมาได้มากกว่าไปทำอะไรบ้าๆ บอๆ เช่นนั้น

ส่วน CLS ก็ถูกนำเข้ามาไม่น้อยหน้าเช่นกัน แต่เกรย์บางแห่งเลือกทำตลาดตัว 250CDI ซึ่งผมว่าแค่นี้มันก็เหมาะสมกับถนนประเทศไทยแล้ว
ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ถึงขนาด 350CDI ที่โดนภาษาไปแบบเต็มๆ

ส่วน SLK และ C Coupe ก็กำลังจะโดนรายย่อยถล่มหนักเช่นกัน

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:04:48 »
คุณ prai  ตอบได้ดีมากเลยครับ 

ผมชอบเข้า วันทูคาร์  ดูราคา  E 200  หาว่าถูกสุดเท่าไหร่ ไม่สนออฟชั่น   เห็นแว้บๆประมาณ  3,200,000    บาท

วันก่อนแวะไป เบนซ์ BKK แบริ่ง ใกล้บ้าน ถามหา  E 200  รุ่นล่างสุด       ได้ราคามาประมาณ  3,800,000    บาท

มานั่งคิดกับพ่อ :

ิมันก็ Benz  เหมือนกัน (่ต่างกันตรงนำเข้ากับประกอบในด้วย) ออฟชั่นก็น้อยพอๆกัน  แล้วยังไงดีเนี่ย  :o

รถเกรย์ก็ไม่กล้าซื้อ  จะออก เบนซ์ประเทศไทย ก็รู้สึกเหมือนจะโดนค้ากำไรเกินควร   

(เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ที่บ้านเคยออกกับ ธนบุรี ก็ไม่ได้คิดอะไร  เพราะไม่มีตัวเปรียบเทียบ)

...งั้นเราไปดู  BMW ไม่ก็  VOLVO  เถอะ   สบายใจกว่า....    :D

ปล. ใครจะว่า  ส่วนต่าง 5-6 แสนไม่มากเนี่ย    สำหรับผม   ผมว่ามันมากไปครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:39:08 »
คุณ Prai ครับ

สมมติว่า วันนึง คุณถือสิทธิ์ การทำสินค้าสักตัวนึง

วันหนึ่ง ใครไม่รู้ มีอิทธิพลมากกว่า เอาสินค้ามาขายแข่งกับคุณ
ราคาถูกกว่า ของแถมให้เยอะกว่า

คุณจะทำอย่างไร เพื่อให้กิจการของคุณอยู่รอดต่อไปได้ครับ?

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 13:20:06 »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามให้ผมมากเลยครับสรุปคือ นำเข้ารถได้กำไรอยู่ แต่ต้องซิกเซก
ถ้าไม่ซิกเซกกำไลน้อย ใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 14:30:23 »
น้องครับ

ภาษาไทย เขียนให้ถูกๆ เถอะครับ

กำไล ไว้ใส่ข้อมือ
ที่ถูก ในความหมายที่น้องต้องการ ควรเขียนว่า กำไร

มั้ย = ช่วยเขียนเป็น ไหม ในภาษาเขียนเถอะครับ

----------------------------------------

กำไร ขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัท ว่าอยากจะเอากำไรมากน้อยแค่ไหนครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 14:57:13 »
ขอภัยครับ บางทีพิพม์ไวๆ ก็ผิดบ้างถูกบ้างครับ แต่คำกำไลนี้ ผมน่าจะพิพม์โดยเจตนาเองเพราะ ร กับ ล อยู่ห่างกันมาก

โทษทีครับ

แล้วที่เห็นเค้าทำๆกันนี้ สแดงมันมันดีใช่ปะครับ ถึงทำกันเยอะแยะเลยรถนำเข้านี้

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:57:25 »
ผมไม่รู้นะว่าจริงๆ รถ CKD ต้นทุน + ภาษี มันเท่าไหร่กันแน่ แต่คิดว่าประมาณ 2 ล้านบาท(ยังไม่รวมภาษี) แต่ถ้าผมเป็น MD ของเมอร์เซเดส ผมก็จะยังคงราคานั้นไว้ เพื่อให้ลูกค้าภูมิใจในสมกับความเป็นเบนซ์ ที่คนไทยต้องการ

แล้วทีนี้ยังไงต่อ ผมสังเกตว่า ทำไมเดี๋ยวนี้ BMW 5 Series F10 มันหนาตากว่า E Class ซะแล้ว
เราก็ไปดูว่า BMW มันมีอะไรดี ทำไมลูกค้าส่วนใหญ่ถึงชอบมันอาจจะเป็นเพราะรูปทรงด้วยส่วนนึง

แต่อีกส่วนหนึ่ง ผมคิดว่า ลูกค้าอาจจะพอใจที่มีการบำรุงรักษาให้ฟรี 5 ปี หรือ100,000 กม. เลยมั่นใจที่จะ BMW มากขึ้น เราก็น่าจะเพิ่มตรงจุดนี้บ้าง
และอีกส่วนนึงลูกค้าส่วนมากเลือก 520d แสดงว่าลูกค้ารับได้กับเครื่องดีเซล ชอบอัตราเร่งที่พอดี และการประหยัดน้ำมัน
ถ้าเป็นไปได้จะขอบริษัทแม่ทำ E 220 CDI ใช้เครื่องเดียวกับ C Class แล้วลดราคาขายปลีกลงมา

แล้วถ้าลูกค้าชอบความที่ BMW มีรูปทรงสปอร์ตล่ะ แต่ก็อย่าลืมว่าค่ายเราก็มี AMG อยู่ เราก็จับมันมาขายมาโฆษณาสิ

มาถึงการแข่งขันกับตัวเองบ้าง ระหว่างผู้ถือสิทธิ์อย่างเรา กับ รายย่อยผู้แข่นขัน

ราคาในรุ่น ซาลู/ซีดาน นั้นดูแล้วไม่ต่างกันมากถึงขั้นน่าเกลียด ถ้าลูกค้าสังเกตดีๆ ต่างกันที่ออฟชั่นมากกว่า(E Class)

ลูกค้าที่เลือกไปซื้อเกรย์หรือรายย่อยนั้นส่วนนึงต้องยอมรับความ ราคา เป็นปัจจัยสำคัญ
และอีกส่วนนึงออฟชั่นจัดเต็มที่ลูกค้าถวินหาครับ

แล้วข้อดีอีกอย่างที่เกรย์สามารถทำให้คุณได้คือ ถ้าราคามันแรงไป คุณรับไม่ไหวเขาก็จัดถอดออฟชั่นให้ขึ้นเพื่อให้ราคาที่คุณต้องการได้
ถ้าเรามีรุ่นเบสิกขึ้นมา แล้วให้ลูกค้าให้ทุกอย่างเองตามใจชอบล่ะ? แต่ต้องศึกษาก่อนว่ามันเหมาะกับประเทศหรือยัง แต่ส่วนตัวคิดว่ามันควรจะมีได้ตั้งนานแล้ว
แล้วอีกอย่างเกรย์ มีสีสันทั้งภายนอกและภายในให้เลือกมากมาย แต่คิดว่าสีภายนอกของเราก็พอแล้ว แต่ควรเพิ่มเติมสีภายใน กับ ลายไม้

ออฟชั่น ถ้าเป็นไปได้ ควรมีทุกออฟชั่นที่ EU มีนะ ให้ลูกค้าได้ใช้ของดีๆ บาง ดูอย่างว่อลโวสิ รถเบรกเองได้ยังไม่ถึง 3 ล้านเลย

มอร์เซเดสควรหาช่องลดราคานิดหน่อยลงมาบ้างแต่อย่างมาก เดี๋ยวความเป็นเบนซ์จะหายไป เช่น ภาษีพิเศษจาก E85 เป็นต้น

ส่วนคูเป้ และ เปิดประทุน น่าเพิ่มรุ่น 200 CGI เพื่อทำราคาได้ เช่นเดียวกับ CLS 250 ก็พอ

แค่นี้ก่อนนะครับ เริ่มเมื่อยแล้ว

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 21:35:30 »
ธุรกิจอาศัยช่องว่างกฏหมาย เกิดเร็ว โตเร็ว ล้มเร็วครับ
ผู้ถือสิทธิที่ถูกต้อง อาจเสียประโยชน์ไปบ้าง แต่รักษาคุณภาพสินค้าไว้ให้ได้ก็พอครับ

ผมมองว่า ตราบใดคนยังซื้อรถเพื่อนำมาขับขี่ ไม่ใช่แค่อยากมีตัวถังไว้ตั้งโชว์
ตราบนั้น ผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการ ยังอยู่ได้ครับ
"การรับผิดชอบต่อลูกค้า" ผมมองว่าสำคัญกว่า "ราคาถูก" ครับ  :)

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 11:47:50 »
ผมเข้าใจนะครับว่าผู้นำเข้ารถยนต์อิสระหรือ Grey Market เนี่ยบ่อนทำลายผู้ถือสิทธิ์ในการขาย

เช่นกรณีของ Mercedes Thailand นะครับ e coupe ที่วิ่งกันเกลื่อนเมือง ราคาออกศูนย์ กับ ออกเกรย์ ต่างกันเป็นหลักแสน บ้างอาจจะถึงหลักล้าน

เงินจำนวนนี้นะครับ สำหรับคนที่ซื้อรถไม่น้อยนะครับ โดยหลายคนอาจจะอ้างว่า ซื้อรถราคาระดับนี้ได้ เพิ่มเงินแค่นี้ไม่เท่าไหร่หรอก

แต่นะครับ สำหรับคนที่มีเงินซื้อรถขนาดนี้ กว่าจะได้เงินมา ผมคิดว่าเค้าคงมีฉลาดพอและมีเหตุผลที่ดีต่อการตัดสินใจครั้งนี้

และเหนือสิ่งอื่นใด เหตุผลที่ทำให้ราคาต่างกันขนาดนี้ คงไม่ใช่แค่การหลบเลี่ยงภาษี หรือ วิธืพิสดารต่างๆเพื่อนำเข้ารถยนต์มาในราคาที่ถูกที่สุดที่จะทำได้

Mercedes เองนั้น ได้ตั้งราคาขายไว้สูงเกินไป แพงเกินไป ถ้าหากศูนย์เอง ลดราคาขายลงมาบ้าง ลดกำไรตัวเอง แล้วเพิ่มประกันการบริการต่างๆ

ที่สามารถนำไปเปรียบเทียบกับราคาที่ต่างกันหลายแสน ผมคิดว่าผู้บริโภคอย่างเราๆน่าจะได้ประโยชน์นะครับ