ผู้เขียน หัวข้อ: +++มาแว้ว รายงานยอดขายรถยนต์ (ฉบับวงใน) ประจำเดือนมิย.!!!+++  (อ่าน 5220 ครั้ง)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
อย่างทุกเดือนที่เคยบอก
ตัวเลขอาจไม่ตรงกับที่สื่อจะได้รับหลังจากนี้
รายงานได้แค่สั้นๆ กันหัวขาด

เริ่มกันเลยละกัน

ตลาดรวมทั้งหมด เดือน มิย. สูงที่สุดในปีนี้ ตัวเลขสูงกว่าเดือนมีค.นิดหน่อย

รถเก๋ง
โตโยต้ามาวินแล้ว นำฮอนด้าเป็นพันคัน ยอดที่เพิ่มมาจากวีออสเต็มๆ รุ่นเดียวขายไป4พันกว่าคัน
ยาริสแค่ 800 เอง อัลติสก้อไม่เยอะ
ฮอนด้าบอกคาดการณ์ยอดต่ำเกิน ทำให้ผลิตน้อย ยังมีรถขาดสต๊อกไปอีก1-2เดือน

รถกระบะ
โตโยต้ามาวินอีกเช่นกัน ชนะอีซูซุหลักพันเหมือนเก๋ง แต่ตลาดทั้งปียังตามอยู่เล็กน้อย

อืม คาดผิดไปเยอะเลย
พี่โตปรับกำลังการผลิตได้รวดเร็วมากมาย

รอดูตัวเลขทางการจากท่านอื่นอีกทีนะคร้าบบบบ

งานนี้พี่ต้าพลิกโผ :o ???

ออฟไลน์ Nut_K

พี่โตมีเฮเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ฮอนด้า เอ้ย พลาดจนได้...

แต่เห็นด้วยครับ การที่รถดีอย่างเดียว มันไมได้ช่วยอะไร
ถ้าตราบใดที่คุณ ประเมินความต้องการลูกค้าผิด  คือมองไว้ต่ำกว่าความเป็นจริง

เอาง่ายๆ ถ้าคุณจะซื้อ ซิตี้ตอนนี้ คิวเร็วที่สุดที่คุณจะได้รับรถ คือตุลาคม ในสีที่ขายดี
แต่ ถ้าเป็นคิวปกติ รอโน่นครับ พฤศจิกายน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ PREM

ฮอนด้า เอ้ย พลาดจนได้...

แต่เห็นด้วยครับ การที่รถดีอย่างเดียว มันไมได้ช่วยอะไร
ถ้าตราบใดที่คุณ ประเมินความต้องการลูกค้าผิด  คือมองไว้ต่ำกว่าความเป็นจริง

เอาง่ายๆ ถ้าคุณจะซื้อ ซิตี้ตอนนี้ คิวเร็วที่สุดที่คุณจะได้รับรถ คือตุลาคม ในสีที่ขายดี
แต่ ถ้าเป็นคิวปกติ รอโน่นครับ พฤศจิกายน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
นานขนาดนั้นเลยเหรอครับ :o
ถ้างั้นคิว Teana แค่เดือนสองเดือนนี่จิ๊บๆ เลยนะเนี่ย (ผมว่านานจะแย่แล้วนะ)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

การวางแผนกำลังการผลิตในแต่ละเดือนเป็นเรื่องยากมากๆครับ

ต้องวางแผนกันล่วงหน้า 3-4 เดือน เพราะชิ้นส่วนหลายอย่างต้องสั่งนำเข้าจากญี่ปุ่น

กว่าเรือจะมาก็เป็นเดือนแล้ว

ผลิตผิดรุ่น ผิดสี ก็ค้างสต๊อกนาน ต้นทุนจม ดอกเบี้ยบาน ต้องหาที่จอดสต๊อกเพิ่มอีก จิปาถะ

ผลิตน้อยเกิน ขายหมดเร็ว เสียโอกาสการขาย กำไรหด ซวยไปครับ

เรื่องการปรับเปลี่ยนแผนการผลิต ต้องชมทางพี่โตครับ เค้ารวดเร็วมากกว่าคนอื่น

แต่เท่านี้ดูตลาดช่วงนี้ ยี่ห้อขายดี รถไม่พอส่งมอบกันทั้งนั้นครับ

วีโก้ ดีแมกซ์ บางรุ่น บางสี รอเป็นเดือนๆ
เก๋งเล็กยอดนิยม ก็อย่างที่คุณจิมมี่บอก รอกันลากไปถึง 4 เดือนแล้ว

ผู้บริโภคอย่างเราๆ จะซื้อรถใหม่ หรือเทิร์นรถเก่า วางแผนดีๆนะครับ

ตลาดตอนนี้กำลังจะกลับเป็นของผู้ผลิตอีกครั้งแล้ว

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
1. สถานการณ์เศรษฐกิจโลกที่ผ่านมา เป็นตัวบีบบังคับให้เกิดเหตุเช่นนี้ครับ
(ผลิตน้อยไว้ก่อน ปลอดภัยกว่า ดีกว่าผลิตเยอะแล้วขายไม่ออก แบกสต็อกบาน)

2. แต่สถานการณ์บ้านเรา ผมว่า ก็ดีเกินคาดนะ สังเกตดูสิว่า หลังจากรัฐคอนเฟิร์มเรื่อง ไม่มีนโยบายลดภาษีรถให้
ผมว่า ตลาดรถก็กลับมาดีขึ้นเยอะนะ  อย่าลืมว่า ที่ยอดขายมันหดตัวลงเยอะเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว
2.1 ต้นปี 51 มียอดรถเก๋งหลายรุ่นมันอั้นมาจากปลายปี 50 เพราะเพื่อประโยชน์ภาษี E20
2.2 ต้นปีนี้ ทุกค่ายลดกำลังการผลิต จนยอดขายที่ส่งมอบลูกค้าได้ ไม่พอ มี Back order
2.3 มีข่าวเรื่อง จะขอลดภาษีอยู่เดือนนึง ยอดขายเลยสะดุดไปเฉยๆ เลย

3 เหตุผลนี้ รวมกัน จึงทำให้ยอดขายรถเก๋งไตรมาสแรก ลดลงมากผิดปกติ / มากกว่าความเป็นจริง

3. โตโยต้า เดือน เม.ย. หยุดโรงงานไปราว 2 อาทิตย์มั้ง ดังนั้น ยอดขาย เม.ย. - พ.ค. ก็เลยคงจะหดๆ ไป
รวมทั้ง Camry โฉมแรกก็ใกล้หมด  Altis ก็มาสะดุดเพราะจะออกรุ่น 2.0 ต้น-กลาง พ.ค.

ยอด Vios เลยพุ่งกระฉูด เพราะกำลังผลิตรวม น่าจะยังคงไว้ระดับนึงอยู่ แต่เก๋ง 2 รุ่นหลักมันชะลอไป
Yaris ก็พึ่งพาอะไรไม่ได้อยู่แล้ว  แต่...ผมว่า โตโยต้าก็คงซิกแซกอะไรเหมือนกันนะ เช่น
ออกแคมเปญให้ดีลเลอร์ตัดรถไปสต็อกโดยให้โปรพิเศษ  ยอดขายก็เลยกระฉูดผิดปกติ (ทั้ง Vios และ Vigo เลย)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
อืมม....แพ้หลายเดือนติดกันมันไม่ดี

ก็ต้องทุ่มตลาดกันบ้าง  :o
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net