ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ ระหว่าง Vigo champ prerunner กับ triton plus vg turbo  (อ่าน 35936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
อาจจะยาวหน่อยนะครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆ อย่างไงรบกวนด้วยนะครับ

คือตอนนี้ที่บ้านกำลังจะเปลี่ยนรถอ่ะครับ พอดีว่า cr-v ที่บ้านเริ่มไม่ตรงตามความต้องการในการใช้งานอ่ะครับ เลยมีโครงการจะเปลี่ยนเป็นรถกระบะ
แต่คือที่เลือกไว้มี Toyota Hilux Vigo Champ ตัว prerunner 4D auto อ่ะครับ กับอีกตัวเลือกนึงคือ Mitsubishi Triton Plus vg turbo 4D Auto ครับ

คือจากที่เปรียบเทียบดู คือที่บ้านจะชอบ vigo มากกว่าเยอะเลยอ่ะครับ เพราะว่าติดที่แบรนด์ แล้วก็รูปทรงอะไรอย่างงี้อ่ะครับ ตัวผมเองก็ชอบนะคับ
ยิ่งไปลองแล้ว รู้สึกว่าอัตราเร่งดีมาก แล้วก็อ็อฟชั่นต่างๆก็มาให้ครบอ่ะครับ แต่อีกมุมนึง ผมก็ดูดูตัว triton อ่ะครับ เพราะว่าราคาถูกกว่ากันตั้งเกือบ 1 แสน
(vigo 890000 กว่าๆ กับ triton 82000 กว่าๆอ่ะครับ)  แล้วเทียบกับอ็อฟชั่น อะไรต่างๆแล้ว มันก็ไม่ต่างกันมากอ่ะครับ

ผมเลยอยากทำทุกๆคนในที่นี้ดูอ่ะครับ ว่าถ้าเป็นความเห็นของทุกคนในที่นี้ คิดว่าอะไรเหมาะสมมากกว่ากันอ่ะครับ (ปล. แล้วสมรรถนะนี่ ต่างกันมากมั้ยอ่ะครับ
คิดว่า vigo ต้องดีกว่าแน่ๆ แต่มันต่างกันมากมั้ยอ่ะครับ อัตราสิ้นเปลืองด้วย)

อ้อ ส่วนเรื่องการใช้งาน ผมใช้งานกับคุณพ่อผมสองคนอ่ะครับ แต่ส่วนใหญ่คุณพ่อจะเป็นคนใช้ โดยอาทิตย์นึงจะขับไปกลับ อยุธยา ประมาณอาทิตย์ละ 2 ถึง 3
ครั้งอ่ะครับ แล้วก็จะมีบางครั้งที่ต้องใช้เป็นรถเอาไปติดต่องาน แล้วก็ไปเที่ยว อะไรอย่างงี้ด้วยอ่ะครับ เลยต้องเอาให้ดูภูมิฐานหน่อย แล้วคุณพ่อผมท่านขับรถเกียร์ธรรมดาไม่ได้แล้วอ่ะครับ เลยต้องเป็น auto เท่านั้น

อย่างไงขอรบกวนสอบถามด้วยนะครับ เพราะว่าตอนนี้ตัดสินใจเองไม่ถูกจริงๆ อันนึงก็ชอบ อันนึงก็คุ้มค่า อย่างไงขอความเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ ระหว่าง Vigo champ prerunner กับ triton plus vg turbo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 17:18:37 »
ถ้าสองตัวนี้มองนะปัจจุบันผมก็เลือก vigo ครับเรื่องศูนย์บริการช่วงล่างตัวใหม่ก็แก้ไขดีขึ้นกว่าตัวเก่าแล้วออฟชั่นรวมถึงความสดใหม่
แต่นับจากนี้ไปจนถึงสิ้นปีศึกรถกระบะจะหนักมากเพราะมีทั้ง isuzu ford mazda chevrolet เตรียมเปิดตัว

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ ระหว่าง Vigo champ prerunner กับ triton plus vg turbo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 17:26:25 »
ถ้าเป็นผมผมเลือก triton ครับ
1. การทรงตัวดีกว่า หนึบกว่า
2. 4 ประตูเนี่ยนั่งสบายที่สุดล่ะในบรรดารถกระบะ
3. ส่วนเรื่องเครื่องยนเนี่ยต้องยกให้พี่โตเค้าล่ะ แต้ผมว่าtritonก็แรงใช้ได้นะ
4. รูปทรงtritonชนะขาดครับ แต่งก็ขึ้น

ปล. triton สีขาวมุกเนี่ยผมว่าสวยสุดล่ะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Aphutylfc

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 17:58:13 »
รอปลายปีก่อนดีมั้ยครับ เพราะจะมีรถแข่งเปิดตัวกันตามที่คุณTorTy ได้บอกไว้ข้างบน โดยเฉพาะ chevyกับfordตัวใหม่ที่จะมานี้สวยใช่ย่อยครับ

ออฟไลน์ nuionline

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:08:20 »
เรื่องความสวยแล้วแต่คนมอง  ผมก้อมีความคิดเห็นว่ารอสิ้นปีนี้คงจะมีอีกหลายตัวเลือก  ถ้าไม่ชอบแล้วกลับมามองสองตัวนี้ผมว่าอาจจะได้ส่วนลดมากขึ้นเพราะการแข่งขันมากขึ้น  สรุปดีทั้งขึ้นทั้งร่อง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:37:43 »
คือใจจริงจากรอสิ้นปีมากๆเลยครับ แต่พอดีมีความจำเป็นต้องรีบใช้รถนิดนึงอ่ะครับ เลยมาดูที่สองตัวนี้ เพราะว่าน่าจะไม่มีแนวโน้มในการเปลี่ยนโฉมหรือ minor change มากที่สุดแล้วอ่ะครับผม (ขอถามเพิ่มครับ คือเอา cr-v ไปเทรินอ่ะครับ ทางศูนย์ให้ราคา 830000 กว่าๆอ่ะครับ ถือว่าถูกไปมั้ยอ่ะครับ หรือว่าok แล้ว รถผมเป็น cr-v ปี 2007 โฉมปัจจุบัน ก่อน minor change ไม่มี navi เครื่อง 2.4 อ่ะครับผม ไม่เคยชน ไม่เคยเครม เหมือนเดิมทุกอย่างอ่ะครับ)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:41:14 »
วีโก้ ได้ข่าวมาจากเพื่อนเหมือนกันว่าปรับปรุงช่วงล่างแล้ว
อาจจะหนึบกว่าเดิมนิดหน่อยครับ

เป็นผม ถ้าความชอบล้วนๆ ณ ตอนนี้ผมชอบวีโก้
แต่ถ้าความเหมาะสม ไทรทั่น ถูกกว่ากันมาก ก็ไทรทั่นครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:47:06 »
ลองขับคับ 
   บางครั้งคนเราใช่รุ่นเดียวกัน การขับขี่ยังต่างกันเลยคับเส้นเดียวกัน ยังกินน้ำมันต่างกันเลย 
 :-X 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 19:12:01 โดย plus »

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:52:42 »
ผมไม่ติดแบรนด์นะครับบอกไว้ก่อน

Vigo มีหลายอย่างที่ Triton ไม่มี ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการ ความเชื่อถือ และการขายต่อ
Triton มีหลายอย่างที่ Vigo ไม่มี ซึ่งส่วนใหญ่เป็นระบบที่จำเป็นกับการใช้รถของเราทั้งสิ้น

คุณอยากได้รถ แบบที่เชื่อมั่นได้ตอนขับ แต่ช้ำใจบ้างตอนขาย
หรือ อยากได้รถ แบบที่พอไว้ใจได้ตอนขับ แต่ขายได้แบบไม่เสียดาย

ป.ล.เรื่องกำลังเครื่องยนต์ ลองขับดูจะรู้ครับ
ผมว่ายุคนี้ ไม่มีคำว่าไม่พอหรอกครับ
...ขับได้อย่างสบายใจอยู่แล้ว(เหลือเฟือ)
และขอบอกกล่าวไว้นิดนึงนะครับ(ผมอาจจะเด็ก แต่ก็เตือนด้วยความหวังดีครับ)
ถ้าท่านผู้ใหญ่คุณพ่อคุณแม่ที่ขับ ท่านชำนาญในการขับรถสมัยนี้ก็โอเคไป
แต่ถ้า ยังยึดกับความแรงในอดีต(ว่ากระบะจะแรงซักเท่าไหร่)
...ขอบอกระวังไว้นิดนะครับ
เพราะรถกระบะ ยังไงก็คือรถกระบะ(จนกว่าอนาคตจะดีกว่านี้)
หากควบคุมความแรงไม่ได้ ตอนฉุกเฉินจะลำบากกว่าขับรถเก๋งนะครับ

บ่นซะยาวเลย ถ้าใช้คำพูดไม่ถูกต้องยังไงขออภัยล่วงหน้านะครับ
ก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ ...อีกนิด รอดูปลายปีก็ดีนะครับ ตัวเลือกบานเบอะ

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 19:44:39 »
ต้องลอง ทั้งสองรุ่น ครับ แล้วคุณจะเลือกถูก
สไตร์ แต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน ผมเคยเลือกแบบคุณ ก็มาจบที่ triton
ตอนนี้ วีโก้ ส่วนลดของแถม น้อย
มิตซู ผมซื่อได้ ประกัน ของแถมจำเป็น และส่วนลด 38000
 เรื่อง0 มิตซู มันไม่ได้แย่ไปทุก0หรอก

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 20:09:56 »
ในฐานะที่ที่บ้านใช้ triton 4 plus dr นะครับ แต่เป็นเครื่อง 2.5 ตัวเดิม ผมว่าแรงดึงมันจะมาช้าหน่อยอ่ะครับ

แต่ปลายไหลได้เรื่อยๆครับ แค่กับ เครื่อง vg turbo ก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ลองดูรีวิว pajero sport ดูนะครับ

เห็นว่าใช้เครื่องบล็อคเดียวกัน เรื่องสมรรถนะน่าจะไม่แตกต่างกันเท่าไร คงพอจะเปรียบเทียบได้ครับ

ก็อย่างที่ความเห็นข้างบนเค้าบอกไปนะครับ อยากให้ไปลองทั้ง 2 ตัวก่อนตัดสินใจครับ

เพราะมันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัันไป แล้วก็เลือกซื้อตามที่ตัวเราเองอยากได้ครับ

เงินเรา รถเราขับ ต้องใช้ไปอีกนาน ก็ซื้อคันที่ถูกใจที่สุดแหละครับ

พี่ๆทุกคนในบอร์ดนี้ก็ได้แค่แนะนำครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 20:18:32 »
นั่ง Vigo 4 ประตูของเพื่อนใกล้ๆก็สบายดีครับ พอไกลๆเริ่มเวียนหัวครับ สงสัยผมอายุเริ่มเยอะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 20:22:54 »
ไปลองขับ ลองนั่งดูเลยครับ วีโก้ ดีขึ้น หรือว่า ไทรทันดีกว่า ก็ต้องลอง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 20:46:02 »
นั่ง Vigo 4 ประตูของเพื่อนใกล้ๆก็สบายดีครับ พอไกลๆเริ่มเวียนหัวครับ สงสัยผมอายุเริ่มเยอะครับ
 ;D ;D ;D
คงเพราะรถมันสูงมั้งครับ 555+

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 21:57:50 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ อย่างไงเดี๋ยวจะลองหามิซซูลองดูอ่ะครับ เพราะศูนย์ที่ไปตอนนั้นไม่มี triton plus auto ให้ลองเลยอ่ะครับ เลยไม่ได้ลอง แต่ตัว vigo champ นี่คือได้ลองบ้างแล้วอ่ะครับ แต่เป็นระยะรอบศูนย์อ่ะครับ เลยยังจับไรไม่ค่อยได้ อย่างไงขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยนะครับ ไว้คืบหน้าอย่างไง เดี๋ยวจะมาบอกเป็นระยะๆนะครับ ขอบคุณทุกๆคนมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 00:55:23 »
มีใครเคยบอกบ้างไหมว่า รูป avartar คุณน้อง เหมือน Angry Bird เลย!

อิอิ

ขอย้ำ Vigo มีเฉพาะ 4x4 กับตัวยกสูงเท่านั้น ที่ปรับช่วงล่าง และปรับน้อยมากกก นิดเดียวเอง
ที่ขับแล้วนุ่มๆนิ่มๆ นั้น ต้องถามว่า อุปาทานหรือเปล่า?

เคสนี้ หลังจากเจอเรื่องราวมากมายตลอดตั้งแต่ปี 2004 - 2005 เป็นต้นมา
ถ้าจำเป็นต้องซื้อกระบะ ในวินาทีนี้ ผมยังเลือกแค่ Navara กับ Triton

เหตุผล ทกวันนี้ Navara เป็นรถกระบะคันเดียวที่ คุณภาพ Material Over spec ไปมาก
จนขายขาดทุนไปคันละหลายหมื่นบาท กันอยู่ทุกวันนี้

แต่ Triton มีสิ่งที่ Navara ไม่มี คือทดสอบการชน EuroNCAP ได้ 4 ดาว จาก 5 ดาว
และถือเป็นรถกระบะ ญี่ปุ่น รายเดียวที่ได้ดาวเยอะสุด ส่วน Toyota ไปทดสอบ ANCAP ได้ น่าจะ 5 ดาวมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด
แต่ผมเชื่อใน EuroNCAP มากกว่านิดหน่อย และแน่นอน เบาะหลังนั่งสบายสุดในกลุ่ม

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:09:53 »
บ้านผมมี Vigo 3.0 4D AT อยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ ไม่ชอบเบาะ นั่งแล้วเมื่อยขนาดเบาะหน้านะ
ส่วนเครื่องยนต์ 3.0 กับเกียร์ AT ก็ให้กำลังแบบพอดี ถ้าออกตัวในที่ลืนก็มีฟรีทิ้งให้เห็นบ้าง
ส่วนวัสดุและการประกอบ บอกได้คำเดียวว่าแย่ครับ แม่ผมซื้อมาใช้ขนของเลยไม่ได้แคร์อะไรมาก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:06:46 »
ตราบในที่ VIGO ยังใช้ LSPV อยู่ ... ก็เบรคหัวทิ่ม ลงข้างทางกันอยู่ดีแหละครับ .....

ที่รถรู้สึกนุ่มขึ้น ผมว่า อาจเป็นเพราะเบาะ หรือ ยางรองหัวเก๋งที่นุ่มขึ้นหรือเปล่า และเป็นรถใหม่ด้วย อะไรมันก็แน่น ก็นุ่มอยู่แล้ว  .... แต่จากที่ก้มๆเงยๆ ดูเจ้า VIGO ผมว่า ช่างล่างเหมือนเดิมเดะๆ ทั้งการเรียงตับแหนบ ตำแหน่งแหนบและเพลา ..... โช๊คก็น่าจะเหมือนเดิมด้วย ...... 

การลอง VIGO ให้ลองเบรคแรงๆดูครับ ว่า ... รู้สึกว่ามันดูดจากท้ายรถเหมือนยี่ห้ออื่นหรือเปล่า .... แล้วคุณจะรู้ว่า ....

รถที่ใช้ระบบเบรค EBD มันน่าชื่นชมกว่า LSPV กากๆ เยอะ .....

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:38:40 »
ขอตอบแบบประสบการณ์ตรงเลยนะครับ
โตโยต้าวีโก้ 4 ประตูก่อนตัวแชมป์
ครั้งแรกที่ได้ขับติดใจความแรงเครื่องยนต์มากครับ
กระชากกระชั้นได้ใจไปเลยครับ....
แต่พอขับไปนานๆเข้าผมกับไม่ชอบครับ
รู้สึกว่ามันจะแรงไปไหนบางครั้งบางอารมณ์อยากจะขับนุ่นๆช้าๆบ้าง
ส่วนช่วงล่างขอบอกได้คำเดียวว่าห่วยมาก
เครื่องแรง...แต่ช่วงล่างไม่สามารถรองรับเครื่องได้เลยครับ
ยิ่งถ้าช่วงฝนตกด้วยแล้วไม่ต้องถามเลยครับ น่ากลัวมากๆ

ส่วนมิตซูไทรตันที่ผมขับก็เป็นตัวแรกเหมือนกันครับ
เครื่องยนต์ผมว่าออกตัวอาจจะสู้วีโก้ไม่ได้
แต่รอบกลางถึงปลายผมว่ามันส์กว่าวีโก้ครับ
เครื่องยนต์ผมว่าทำมาได้เหมาะสมกับการใช้ในชีวิตจริงครับ
ส่วนเรื่องช่วงล่างหายห่วงครับ ผมเคยสูงสุด 180 เส้นบ้านบึงครับ
ต้องยอมรับเลยว่าเค้าทำช่วงล่างมาได้ดีมากๆเลยครับ
แต่ขอบอกไว้นิดนึงว่ารถกระบะอย่างไงก็กระบะวันยันค่ำ
ถ้าขับเรื่อยๆก็โอเคครับ นั่งสบายดีอยู่ แต่ถ้าขับเร็วๆเมื่อไหร่
ผมขอบอกเลยว่านั่งสบายแค่เบาะหน้าครับ เบาะหลังกระโดกกระเดกมากมาย
ส่วนข้อดีของไทรตันอีกอย่างนึงคือ เบาะหลังกว้างกว่าของวีโก้เยอะครับ
แต่สำหรับผมการก้าวขาขึ้นด้านหลังทำได้ลำบากกว่าวีโก้ครับ
เนื่องจากว่าตัวยกสูงมันสูง ดังนั้นเวลาก้าวขึ้นมันต้องเยีบบบันได้ก่อน
แต่ด้านหลังไทรตันมันจะโค้งลงมาด้านหน้าทำให้บันไดสั้นไปนิดนึง
เวลาจะก้าวขึ้นมันเลยต้องเหยีบแล้วเฉียงๆตัวขึ้นอ่ะครับ(อธิบายไม่ถูก)
ปล.อันนี้เป็นข้อมูลจากการใช้งานจริงของผมครับ

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:23:37 »
ไปลองที่โชว์รูมทั้ง ๒ คันเลย....ตอนนี้ผมว่าคุนเทใจให้ไทรตันไปซักนิดแล้ว....แต่ให้ลองทั้งสองคันก่อน แล้วคุณจะตัดสินในได้...ผมฟันธงว่าคุณชอบไทรตันในสมรรถนะ  แต่ตัดสินในซื้อวีโก้แช้ม...ชัวร์...เพราะมันก็ดีขึ้นมากแต่ก็ไม่ถึงที่สุดแต่  แต่คุณก็ยังต้องการการบริการหลังการขายที่ดี และการขายต่อในอนาคตที่ได้ราคากว่า....ตัดไม่ขาดสองสิ่งที่ว่าก็ต้องใช้รถตลาดแน่นนอน.... 

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:37:48 »
ไม่มอง Navara หว่าผมหว่าสวยดีนะ 4 ประตู

ถ้าให้เลือกจริงไม่สนใจราคาขายต่อผมเลือก Triton

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:19:30 »
triton ดีกว่าครับ เพราะให้แรงม้ามากถึง 178 ตัว มากกว่า vigo ถึง 15 ตัวครับ