ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องคลัชครับ  (อ่าน 5716 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเรื่องคลัชครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 21:45:51 »
กรณีเกิดรถติดมากๆแบบ ค่อยๆขยับ    ถ้าหากว่าเหยียบคลัชแช่ทิ้งไว้เลย   จะมีผลอะไรมั้ยครับ  คลัชจะไหม้รึป่าว

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องคลัชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 22:39:11 »
มีผลที่ข้อเข่าของคนขับมากกว่าครับ  กรณีนี้ครัชไม่หน้าไหม้น่ะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 22:52:02 »
สวัสดีครับ
เมื่อเราเหยียบครัช (จะแบบน้ำมันหรือแบบสาย) ขาก้ามปู จะทำให้ ลูกปืนครัช ไปกดหวีของ Pressure plate
เมื่อหวีครัชถูกกด แผ่น เหล็กที่กดผ้าครัช  จะยกตัว ทำให้ผ้าครัชที่เคยถูกกดไว้ลอยตัว
ตัดการส่งกำลังระหว่าง วงล้อตุนกำลัง ( Flywheel ) กับห้องเกียร์  หลักการก็เป็นตามนี้มื่อเรากดขาครัชจนสุดและแช่ไว้
ถามว่าผ้าครัชจะไหม้หรือเปล่า คงตอบว่าไม่ครับ ถ้ากดขาครัชมิด
แต่ถ้ากดแบบครึ่งๆกลางๆ ผ้าครัชไม่หยุดและตัดการส่งกำลังคงมีการสึกหลอบ้าง
ถ้าแตะลงไปเบาๆขาก้ามปูจะเขี่ยลูกปืนครัชไปแตะหวีของ Pressure plate ลูกปืนครัชก็จะหมุนตลอดเวลา ทำบ่อยๆนานๆ
ลูกปืนครัชก็จะเกิดเสียงก่อนวัยอันควร
ก็เป็นการทำงานแบบเบสิกของระบบครัชทั่วไปครับ
ดังนั้นถ้ารถติดๆขยับๆตลอดเวลา ก็ไม่น่ามีผลเสียอะไรนอกจากเมื่อยเท้าซ้ายครับ

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 22:55:14 »
เหยียบค้างไว้เลยนี่เมื่อยสุดๆ แถมถ้าเผลอปล่อยคลัชต์ตอนยังไม่ได้เข้าเกียร์ว่างนี่มีสิทธิ์พุ่งไปชนคันข้างหน้าได้นะครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 23:04:47 »
ครับ  ก็ไม่ค่อยชัวอะครับ เพราะเคยทำเปลี่ยนหวีคลัชมาแล้ว   ไม่ได้เปลี่ยนศูนย์นะครับเพราะมันแพงเกิน   ไปเปลี่ยนที่อู่เอาครับเลยไม่ค่อยแน่ใจ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 01:03:43 »
เหยียบค้างไว้เลยนี่เมื่อยสุดๆ แถมถ้าเผลอปล่อยคลัชต์ตอนยังไม่ได้เข้าเกียร์ว่างนี่มีสิทธิ์พุ่งไปชนคันข้างหน้าได้นะครับ
ผมเจออนาถกว่าครับ อิอิ รถเพิ่งทำสี จอดทิ้งไว้นาน ดับกลางสี่แยก สตาร์ทไม่ติด  คุณตำรวจก็มีน้ำใจมาก บอกให้โทรหาคนช่วยอย่างเดียว  จนผมต้องไปขอแรง คนแถวนั้นสองคน มาเข็นสตาร์ทให้ *-*

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:31:38 »
ผมเจออนาถกว่าครับ อิอิ รถเพิ่งทำสี จอดทิ้งไว้นาน ดับกลางสี่แยก สตาร์ทไม่ติด  คุณตำรวจก็มีน้ำใจมาก บอกให้โทรหาคนช่วยอย่างเดียว  จนผมต้องไปขอแรง คนแถวนั้นสองคน มาเข็นสตาร์ทให้ *-*

ขอสเตป เข็นสตาร์ทเกียร์ mt หน่อยครับ ผมทำไม่เป็น - -"

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 19:57:16 »

ขอสเตป เข็นสตาร์ทเกียร์ mt หน่อยครับ ผมทำไม่เป็น - -"

เข้าเกียร์ว่างไว้ก่อน พอเข็นได้ความเร็วนึงก็เหยียบคลัช+เข้าเกียร์ 1 แล้วก็ ปล่อยคลัช+เหยียบคันเร่ง

แนะนำควรจะเข็นอย่างน้อย 2 คน ให้มีความเร็วหน่อย  ที่สำคัญมันอาจจะไม่ติดใน 1-2 ครั้ง  มันเหนื่อยครับ เลยแนะนำคนเข็นมากกว่า 1 คน

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:38:44 »

เข้าเกียร์ว่างไว้ก่อน พอเข็นได้ความเร็วนึงก็เหยียบคลัช+เข้าเกียร์ 1 แล้วก็ ปล่อยคลัช+เหยียบคันเร่ง

แนะนำควรจะเข็นอย่างน้อย 2 คน ให้มีความเร็วหน่อย  ที่สำคัญมันอาจจะไม่ติดใน 1-2 ครั้ง  มันเหนื่อยครับ เลยแนะนำคนเข็นมากกว่า 1 คน

ขอเป็นเข้าเกียร์ 2 หรือ 3 นะครับ ถ้าเป็นเกียร์ 1 รถหยุดกึกเลยอ่ะครับ  ;D