ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย Toyota Altis 1.8G ปี 2002 ซื้อ Nissan Almera หรือ Suzuki Swift(eco car) ดีไหมครับ  (อ่าน 12501 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากผมได้ซื้อ Nissan March มา และพ่อกับแม่ได้ลองขับ

ค่อนข้างประทับใจ เครื่อง 3 สูบกับเกียร์ CVT มากที่เงียบ เสียงเครื่องไม่ดัง อารมณ์เหมือนขับ รถไฟฟ้า(รถตามสนาม Golf)
และดูแล้วค่อนข้างประหยัดกว่าคันเดิมมากๆ สามารถนั่งไป 4 คนได้ แบบไม่น่าเชื่อว่าจะสบาย

พ่อกับแม่ผมเปลี่ยนความคิดเรื่องรถ Eco car กับ B-segment สมัยนี้ไปในทันที

แต่ข้อเสีย คือ ข้างหลังไม่มีหมอนรองคอ(ปัญหาหลักเลย) กับที่วางแขน ต้องเอาหมอนใส่ไว้ในรถหลายๆใบแทน
ซึ่ง Almera (น่าจะมีหมอนรองคอ กับที่วางแขน ) และขนาดฐานล้อใหญ่กว่าอัลติสเดิม

ผมเลยคิดว่า ตอนนี้ Altis ใฃ้มา 9 ปี แต่วิ่งไป 80,000 กิโล ปัญหายังไม่มี
รถก็สภาพดีมากๆ แต่เริ่มบำรุงรักษาเยอะขึ้นบ้าง และวิ่งในเมืองกินน้ำมัน 8-9 โลลิตร
อนาคตประกันชั้น 1 จะไม่รับแล้ว(เหลือแต่ชั้น 2+)
ถ้าเราเปลี่ยนรถปีหน้า โดยขายคันนี้ไป สมมุติว่าได้สัก 4 แสน แล้วไปซื้อ
Almera ตัวกลางๆ ที่มีถุงลมกับ ABS ตีสัก 5.5 แสน
หรือ Swift ตัวกลางๆ ซึ่งน่าจะมีหมอนรองคอ(แต่ที่วางแขนไม่แน่ใจ) ขนาดฐานล้อก็น่าจะใหญ่กว่า March(เดาๆนะ)

คิดว่าจะคุ้มไหมครับ กับการติด E20 ได้และประหยัดน้ำมันขึ้นกว่าเดิม 2 เท่า :D
และตัดเรื่องซ่อมไป 3 ปี และค่าภาษีกับประกันถูกกว่าคันเดิม

ขอถามความคิดเห็นครับ ขอบคุณครับ ;)

*ตัด Brio ออกเพราะเล็กเกินไป*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 08:08:22 โดย SilverG »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ขาย Toyota Altis 1.8G ปี 2002 ซื้อ Nissan Almera หรือ Suzuki Swift(eco car) ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:09:45 »
ถ้าเป็นผม ประเด็นแค่นี้ ไม่มีเหตุผลพอให้เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขาย Toyota Altis 1.8G ปี 2002 ซื้อ Nissan Almera หรือ Suzuki Swift(eco car) ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:33:03 »
ถ้าเป็นผม ประเด็นแค่นี้ ไม่มีเหตุผลพอให้เปลี่ยนครับ

เห็นด้วยครับ ถ้ายังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรและก็ไม่ได้จำเป็นอะไรนัก อาจเป็นการเปลี่ยนที่ไม่คุ้มค่าขึ้นมาในบัดดลได้อย่างแต่เสียอีกอย่าง แต่ถ้า Almera สวยโดนใจจริงๆแล้วอยากจะได้เพื่อเป็นรางวัลชีวิตล่ะก็จัดได้เลยครับ

ป.ล. ถ้าจะขายบอกผมก่อนน๊ะ เผื่อสนใจเอาไปติดแก็สเอาไว้ขับกระจาย รถบ้านวิ่งน้อยๆรักษาดีๆเนี่ยหายาก หุหุหุ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:36:19 »

เห็นด้วยครับ ถ้ายังใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรและก็ไม่ได้จำเป็นอะไรนัก อาจเป็นการเปลี่ยนที่ไม่คุ้มค่าขึ้นมาในบัดดลได้อย่างแต่เสียอีกอย่าง แต่ถ้า Almera สวยโดนใจจริงๆแล้วอยากจะได้เพื่อเป็นรางวัลชีวิตล่ะก็จัดได้เลยครับ

ป.ล. ถ้าจะขายบอกผมก่อนน๊ะ เผื่อสนใจเอาไปติดแก็สเอาไว้ขับกระจาย รถบ้านวิ่งน้อยๆรักษาดีๆเนี่ยหายาก หุหุหุ

ได้ๆ คันนี้ วิ่ง 12 กิโลต่อวัน ถ้าจะขายยังไง จะบอกก่อนครับ

พอดีเจ้านี้สวยเหมือน Teana ด้วย ผมเคยไปดู Teana มาแม่ชอบมาก

ถ้าราคาไม่แพงจริงๆ+ได้รถใหม่ก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:38:25 »
สนใจด้วยป้าข้างบ้านอยากได้รุ่นนี้อยู่ถ้าจะขายก้อบอกนะคร้าบบบ  จะได้ไม่โดนเต้นต์กดราคาเหมือนคันเขียว   ว่าแต่ว่าขายคันเขียวไปเท่าไหร่ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:45:05 »
สนใจด้วยป้าข้างบ้านอยากได้รุ่นนี้อยู่ถ้าจะขายก้อบอกนะคร้าบบบ  จะได้ไม่โดนเต้นต์กดราคาเหมือนคันเขียว   ว่าแต่ว่าขายคันเขียวไปเท่าไหร่ครับ

120,000 บ. ครับ ;)

แต่ก็พอยอมรับได้เพราะในweb AE เขาเขียนไว้ว่า ขายเองประมาณ 120,000-140,000 บ.
ก็เลยหยวนๆ

เพราะลองขายเอง ก็ตามที่เคบบอก ต่อจะเอา 120,000 ให้ได้ ถ้าอย่างนี้ขายเต้นต์ให้เต้นต์เอาไปหาเงินเลี้ยงลูกจ้างในเต้นต์ดีกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:12:39 »
รถเก่ายังวิ่งได้ก็วิ่งไปก่อนก็ได้ ภาระจะได้ไม่มากนัก เพราะตอนนี้ก็ผ่อนไปคันนึงแล้วนี่ครับ รถอายุแค่ 8 ปี ยิ่งถ้า Toyota มันก็คงจะจุกจิกบ้าง แต่คงยังไม่กินข้าวลิงหรอกครับ แล้ววิ่งแค่วันละ 12 โล กว่าจะคุ้มทุน อีกนานเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:14:34 »
แล้วไม่สนใจ Mitsubishi Eco Car หรือครับ เปิดตัวไล่เลี่ย Swift

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:29:57 »
รอให้ตัวจริงเผยโฉมแล้วได้ลองนั่งลองขับก่อนครับแล้วค่อยตัดสินใจ
ระวังเจ้าAltis แอบได้ยินว่าเจ้านายจะบอกขาย เดี๋ยวมันจะงอแงน้อยใจ พาลเครื่องไม่ติดเอานะครับ
  :D

ถามนอกเรื่องนิดนึงครับ Nissan Ecocar 4 ประตูที่กำลังจะออก ตัวนี้ไทยผลิตส่งขายญี่ปุ่นเหมือนมาร์ชหรือเปล่าครับ
อยากรู้แค่ญี่ปุ่นประเทศเดียว ว่าเขาจะสนใจนำเข้าเจ้ารุ่น 4 ประตูนี้มั๊ย

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:45:39 »
รอให้ตัวจริงเผยโฉมแล้วได้ลองนั่งลองขับก่อนครับแล้วค่อยตัดสินใจ
ระวังเจ้าAltis แอบได้ยินว่าเจ้านายจะบอกขาย เดี๋ยวมันจะงอแงน้อยใจ พาลเครื่องไม่ติดเอานะครับ

ถามนอกเรื่องนิดนึงครับ Nissan Ecocar 4 ประตูที่กำลังจะออก ตัวนี้ไทยผลิตส่งขายญี่ปุ่นเหมือนมาร์ชหรือเปล่าครับ
อยากรู้แค่ญี่ปุ่นประเทศเดียว ว่าเขาจะสนใจนำเข้าเจ้ารุ่น 4 ประตูนี้มั๊ย

คงไม่ได้ซื้อตอนนี้แหละครับ

แต่ดูๆกันไว้ก่อน เพราะอนาคต 3 ปีข้างหน้าแม่จะเกษียณ
ที่นี่พอเกษียณ แม่จะเอาคันนี้ให้น้องใช้ มันก็จะเก่าไป(คล้ายๆกรณี 3 ห่วง)

เลยดูๆกันไว้ก่อน Innova ไม่ค่อยประทับใจเลย ขับอืดมาก :D
แต่คันนี้พอขับได้ดี+ประหยัด น่าสนครับ(เทียบจากหนูมีนานะครับ)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:47:45 »
เห็นด้วยว่ายังไม่มีเหตุผลเยงพอที่จะขายมันเลย รถยังไม่มีปัญหาใหญ่ให้ซ่อมขายไปมีแต่ขาดทุนทำให้ตัวเองตกไปอยู่กลไกการตลาดของวงการรถมือสองครับ ซื้อรถต้องโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นไม่ขายขายต่อก่อนเวลาเหมาะสมแล้วจะขาดทุนหนัก  :P

เอาเงินที่จะเสียไปในตอนขาดทุนตอนขายตอและต้องเพิ่มเพื่อซื้อใหม่นั้นมาซ่อมอัลติสให้เหมือนใหม่ดีกว่าครับ อาจจะถูกกว่าเสียด้วยซ้ำ อย่าลืมว่าแม้อัลติสจะเก่ากว่าแต่มันก็อยู่ในกลุ่มรถที่ใหญ่กว่านะ ใช้ไปอีก4-5ปีก่อนแล้วค่อยคิดขายก็ยังไม่ช้าไปหรอก  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:55:09 »
ประเด็นสำคัญมากๆ อยู่ที่การใช้งานประมาณ12km./วัน และรถอายุรวม9ปี แต่วิ่งแค่80,000km.
นั่นคือการใช้รถที่โคตรน้อยจริงๆ อารมณ์ว่าจ่ายตลาดเท่านั้นเลย
ดังนั้นแล้ว อย่าว่าแต่ขายเพื่อไปออกอีโคคาร์เลยครับ เอาคันเดิมไปติดแก๊สผมก็ยังมองไม่เห็นเลยว่ามันจะคุ้มทุนเมื่อไหร่..

ประเด็นมันอยู่ที่รถใช้น้อยครับ ขายไปออกคันเล็กกว่าแล้วใช้งานประมาณนี้ ผมกลัวว่ามันจะเป็นการขี่ช้างจับตั๊กแตน
และในครอบครัวก็น่าจะมีรถหลายๆขนาดหลายๆรูปแบบไว้สลับการใช้งาน ก็น่าจะดีกว่านะครับ    :)

.-_-.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:04:20 »

ตอนนี้ยังไม่ได้ข่าวนะครับ (รอคุณ Iwata มา confirm ดีกว่า)

แต่ตอนนี้รถ 4 ประตู B-C Segment ในญี่ปุ่น ยอดขายแย่มาก ถึงมากที่สุด ยกเว้น Corolla ส่วน Belta (Vios) ก็แทบเอาตัวไม่รอด, Civic ไปแล้ว, Fit Aria (City) ไปแล้ว, ส่วน MZ3 กับ Galant Fortis (Lancer EX) ก็อาศัยเอาตัวรอดไปวันๆ ส่วน Tiida ที่อยู่ได้ เพราะอาศัยบุญของตัว 5 ประตู ไม่งั้นก็ไม่ติด Chart แน่ๆ

เพราะฉะนั้นผมว่า 50:50 ครับ มันขึ้นกับแค่คำถามเดียวเลย คือ "หาก Tiida Latio หมดอายุตลาด จำเป็นต้องมีตัวแทนหรือไม่" หน้าตาของ Almera ปรับนิดหน่อย ก็ขายญี่ปุ่นได้แล้ว แต่จะคุ้มหรือเปล่าไม่รู้ เพราะตลาดรถ 4 ประตูที่ญี่ปุ่นหดตัวรุนแรงมากๆ ล่าสุด Nissan ก็เพิ่งบอกลา President กับ Cima ไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:13:07 »
อย่าขายเลยพี่ เสียดายนะ รถดีมากนะ จุกจิกเล็กน้อย ของพี่แค่วิ่งไป 80000 ผมวิ่งจะ 200000 แระ ไม่คุ้มกันเลยพี่ จริงๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:02:54 »
ขายรถ C-Segment นั่งสบาย ขับทางไกลไม่เหนื่อย นั่งหลายคนได้
กินน้ำมัน 8 กม./ลิตร ในเมือง

ไปหารถ B-Segment ECO Car นั่ง 4 คนพอได้ ขับทางไกลยังไงก็เหนื่อยกว่า
กินน้ำมัน สมมติว่า 12 กม./ลิตร ในเมือง

ประหยัดกว่า 33% โดยประมาณ เอาคร่าวคร่าว
ค่าน้ำมัน 91 E10 ลิตรละ 35 บาท รถคันแรกมีค่าใช้จ่าย 4.4 บาท/กม.
ค่าน้ำมัน E20 ลิตรละ 34 บาท รถคันถัดมามีค่าใช้จ่าย 2.8 บาท/กม.

ทุกๆ 1 กม.ที่ใช้งานจะประหยัด 1.6 บาท
ต้องวิ่ง 93,750 กม. ถึงจะคุ้มต้นทุนเรื่องค่าน้ำมัน กับราคารถใหม่ที่จ่ายไป เป็นผมก็คง 8 ปีเข้าไปโน่น
ลองคิดเรื่องค่าประกันภัย ค่าซ่อมบำรุง รวมด้วยก็ได้ ระยะทางก็อาจจะลดลงบ้าง
แล้วก็ลองไปนับรวมต้นทุนค่าเสียโอกาสในการนำเงิน 150,000 บาท +-
ไปลงทุน หรือใช้จ่ายด้านต่างต่างให้มันงอกเงยหรือเกิดประโยชน์แล้วมันคุ้มกว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:18:53 »
ลองดูรถมันออกมาก่อนว่าเป็นยังไง ใหญ่เท่าอัลติสจริงมั้ย  การใช้งาน ประหยัดมั้ย แล้วค่อยมาคิด
แต่บอกไว้ก่อน รถยิ่งขายช้ายิ่งราคาตก ต่อให้เป็นโตโยต้าก็เถอะ   3 ปีที่แล้ว พี่ผมซื้อ Granvia มือสองมาเกือบล้าน ตอนนี้ราคาลงเหลือ 6-7 แสนแล้ว 
ถ้าได้รถใหม่ที่มันไม่ต้องดูแลรักษาอะไรมาก อะไหล่เสียเปลี่ยนฟรีไปอีก 3 ปี ก็ถือว่าดี ประหยัดเงินไปได้เยอะ  เอาเงินขายรถเก่ามาดาวน์ อย่างมากก็ผ่อนเพิ่มอีกแสนกว่าๆ คงไม่เป็นภาระเท่าไหร่

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:21:48 »
ลองดูรถมันออกมาก่อนว่าเป็นยังไง ใหญ่เท่าอัลติสจริงมั้ย  การใช้งาน ประหยัดมั้ย แล้วค่อยมาคิด
แต่บอกไว้ก่อน รถยิ่งขายช้ายิ่งราคาตก ต่อให้เป็นโตโยต้าก็เถอะ   3 ปีที่แล้ว พี่ผมซื้อ Granvia มือสองมาเกือบล้าน ตอนนี้ราคาลงเหลือ 6-7 แสนแล้ว 
ถ้าได้รถใหม่ที่มันไม่ต้องดูแลรักษาอะไรมาก อะไหล่เสียเปลี่ยนฟรีไปอีก 3 ปี ก็ถือว่าดี ประหยัดเงินไปได้เยอะ  เอาเงินขายรถเก่ามาดาวน์ อย่างมากก็ผ่อนเพิ่มอีกแสนกว่าๆ คงไม่เป็นภาระเท่าไหร่

ใช่ครับ โดนมาแบบนี้เหมือนกัน ;)

กลัวรถเก่ามากจนไม่มีคนจัดไฟแนนส์ ขายยากมาก ;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 14:00:43 »
ผมขอใหญ่กว่ามาร์ชแต่ไม่เอาระดับน้องๆ C-Segment นะ ใหญ่ไป
กำลังดู swift ว่าจะตอบโจทย์ได้มั้ย
H.

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 15:22:50 »
ขายรถ C-Segment นั่งสบาย ขับทางไกลไม่เหนื่อย นั่งหลายคนได้
กินน้ำมัน 8 กม./ลิตร ในเมือง

ไปหารถ B-Segment ECO Car นั่ง 4 คนพอได้ ขับทางไกลยังไงก็เหนื่อยกว่า
กินน้ำมัน สมมติว่า 12 กม./ลิตร ในเมือง

ประหยัดกว่า 33% โดยประมาณ เอาคร่าวคร่าว
ค่าน้ำมัน 91 E10 ลิตรละ 35 บาท รถคันแรกมีค่าใช้จ่าย 4.4 บาท/กม.
ค่าน้ำมัน E20 ลิตรละ 34 บาท รถคันถัดมามีค่าใช้จ่าย 2.8 บาท/กม.

ทุกๆ 1 กม.ที่ใช้งานจะประหยัด 1.6 บาท
ต้องวิ่ง 93,750 กม. ถึงจะคุ้มต้นทุนเรื่องค่าน้ำมัน กับราคารถใหม่ที่จ่ายไป เป็นผมก็คง 8 ปีเข้าไปโน่น
ลองคิดเรื่องค่าประกันภัย ค่าซ่อมบำรุง รวมด้วยก็ได้ ระยะทางก็อาจจะลดลงบ้าง
แล้วก็ลองไปนับรวมต้นทุนค่าเสียโอกาสในการนำเงิน 150,000 บาท +-
ไปลงทุน หรือใช้จ่ายด้านต่างต่างให้มันงอกเงยหรือเกิดประโยชน์แล้วมันคุ้มกว่ารึเปล่า

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ถ้าเป็นผมไม่ขายหรอกครับ ถ้าอยากประหยัดก็ติดแก๊สใช้ไปได้เรื่อยๆนะผมว่า

เรื่องประกันชั้น1นี่ รถที่บ้านผม cefiro a32 11ปีได้ ก็ยังประกันชั้น1อยู่นะครับ แต่ประวัติดีนะ เค้าเลยต่อให้ครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 16:34:40 »
ถ้าเป็นรถเก่าๆมีเรื่องเดียวที่จะเปลี่ยนก็คือ
รถเก่าๆส่วนใหญ่จะมีกลิ่นและควันจากภายนอกเข้ามาในตัวรถมาก
ถ้า ไปซีลพวก ช่องแอร์และ ยางขอบประตู ขอบกระจกต่างๆให้ดีแล้วก็ใช้ได้อีกหลายปี
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 17:27:33 »
อยากบอกว่าเป็นธรรมดาของการขายรถมือสองด้วยส่วนนึงครับที่เราอยากขายเองก็เพราะอยากได้ราคามากกว่าผ่านเต้นท์ คนที่ซื้อรถบ้านที่ประกาศขายเพราะอยากได้ราคาถูกกว่าซื้อผ่านเต้นท์ เราก็เลยตั้งราคาสูง คนซื้อก็ต่อให้ได้มากที่สุด สุดท้ายก็ยุ่งยากอีรุงตุงนังเพราะส่วนใหญ่ไม่ใช่มืออาชีพ แล้วก็จบลงที่คนขายไปขายให้เต้นท์เพราะขายเองยุ่งยากพวกก็ต่อซะเท่าราคาขายเต้นท์ แล้วคนอยากซื้อก็ไปซื้อเต้นท์เพราะเค้าไม่ขายให้ จบด้วยการที่เต้นท์ได้กำไรอยู่คนเดียวเลย 555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น