ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง bmw x3 ตัวใหม่ กับ lexus rx270  (อ่าน 36367 ครั้ง)

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
ข้อดี ข้อเสีย ของทั้ง 2 รุ่น สมรรถนะในการขับขี่ ความกว้างขวางสะดวกสบาย ความคุ้มค่า การบำรุงรักษา ราคาขายต่อหลังจาก 4-5 ปี bmwราคา3600000 มีbsi 5 ปี รับรถปีหน้า lexusราคา 3400000 ออฟชั่นเต็ม นำเข้าจากญี่ปุ่น ออกกับเกรย์ที่รู้จักกัน รับประกัน 2ปี service ฟรี 20000กม. อยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าคันไหนน่าใช้กว่ากัน ตอนนี้ผมใช้ crv 2.4 4wd รุ่นG3 อยู่ครับกำลังจะตัดสินใจเปลี่ยนเป็น bm หรือ lexus ดีครับ แต่ที่ผมไปดูตัวจริงของทั้ง 2 คันมา ผมว่า lexus สวยและใหญ่กว่า bm พอสมควรเลยครับ ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆและพี่ๆในนี้กันหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง bmw x3 ตัวใหม่ กับ lexus rx270
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 21:54:09 »
ถ้าจขกท.ขับขี่ในเมืองส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการรถที่เน้นสมรรถนะมาก ต้องการความนุ่มนวลและนั่งสบายๆ
เลือกLexusที่ชอบดีกว่าค่ะ เคยนั่งเบาะหลังRX350ของพี่ชายรู้สึกถึงความหรูหราและนั่งสบายจริงๆค่ะติดใจเลยค่ะ
เรื่องรูปทรงดิฉันก็ชอบRX270มากกว่านะค่ะดูลงตัวกว่าค่ะ
ถ้าต้องการรถที่เน้นสมรรถนะที่มาพร้อมความประหยัดและขับสี่คงต้องมองทางBMW X3 เครื่องดีเซลของBMWของเขาดีจริงๆ
และที่สำคัญมีBSI 5 ปีสบายใจกว่าค่ะ ;D

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง bmw x3 ตัวใหม่ กับ lexus rx270
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:49:45 »
เอาอย่างนี้นะครับ เล็กซัสเป็น Mid-size SUV ส่วน BMW เป็น Compact crossover SUV
เพราะฉะนั้นถ้าคุณอยากได้รถใหญ่นั่งสบาย ซ่อมบำรุงง่าย(ง่ายกว่า BMW) มูลค่าอนาคตสูงกว่า เลือกเล็กซัสครับ เหมือนจะตอบสนองความต้องการของเจ้าของกระทู้ได้เกือบทั้งหมด
แต่ถ้าเจ้าของกระทู้อยากได้ อัตราเร่งที่ดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า เลือก BMW X320d ครับ ยิ่งรู้จักกับเกร์ยอยู่แล้วสบายใจได้ในระดับหนึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 23:36:39 »
RX270 ไม่เคยขับครับ
ทำรีวิวเอาไว้แต่ 350 และ 450h

มันเป็น Lexus ที่มีห้องโดยสารนั่งสบาย
แต่ถ้าขับขี่ไปเรื่อยๆ ผมว่ามันเป็นรถที่ขับแล้ว น่าเบื่อ ไม่มีอะไรให้ตื่นเต้น
และ ในบางครั้ง ก็อาจจะมีเมารถได้ ในบางคน

X3 ขนาดตัวรถเล็กกว่า ทุกอย่าง ก็มีอยู่แล้วในรีวิวที่เราทำเอาไว้ครับ ลองหาอ่านดู

ที่แน่ๆ ถ้าจะซื้อ Lexus หรือ BMW ขอแนะนำว่า ซื้อจากผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการ
จะสบายใจเรื่อง Warranty และการเคลม ในกรณีเกิดปัญหา ได้ดีกว่า เกรย์แน่ๆครับ
ต่อให้เป็นเกรย์ ที่รู้จักกัน ก็อย่านึกว่า เขาจะไม่กล้าทำอะไรที่เหนือความคาดหมายกับคุณครับ

อาชีพ พ่อค้ารถหนะ ส่วนใหญ่ ถ้าไม่เขี้ยว อยู่มาจนถึงทุกวันนี้กันไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 06:45:10 »
RX 270 อารมณ์ประมาณแม่บ้านจ่ายตลาดครับ เป็นรถขับหน้าลองแล้วค่อนข้างอืดนะ
ขับสบายๆได้ แต่ถ้าเป็นคนเท้าหนักชอบแรงดึงติดเบาะคงผิดหวังครับ

X3 ยังไม่เคยลองแต่ดูจากเครื่องยนต์ เกียร์ คิดว่าน่าจะขับสนุกกว่านะครับ  ยังไงต้องไปลองขับดู

lexus ประเทศไทยไม่รับ service รถเกรย์นะครับ  ถ้าเป็นผมคงออก X3 + BSI 5 year sure sure

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:49:50 »
รถมันคนละ size กันนะครับ rx270 จะมีขนาดใหญ่กว่าถ้าใช้ไม่เกิน 7 ปี ใช้ได้ทั้งคู่ครับ rx270 ได้ประมาณ 10โลลิตรถ้าชอบเครื่องเบนซินกับความไม่จุกจิกของ lexus แนะนำครับอีกอย่างเบาะภายในมี 3 สี ครีม เทา ดำ
ตอนที่บ้านผมซื้อผมบอกอย่าเอาสีครีมไม่มีใครฟังจะบอกว่าดูแลยากมากนิดๆหน่อยๆเปื้อนเต็มเลยสีเทากับดำจะดูแลง่ายกว่าถ้าตัวเต็มเครื่องเสียง Mark levinson ดีมากครับตั้งแต่ใช้มาผมว่า rx350 ดีสุดแล้วเสียงดีมากๆ
เพิ่งเอาไปติดดาวเทียมมาใช้งานได้ดีครับคนในรถไม่เบื่อดีมีอะไรดูเพลินไปแต่ถ้าห่วงเรื่องการประหยัดน้ำมันเพราะส่วนต่างจริงอยู่ว่า rx270 ราคาถูกกว่าตอพอมาคิดค่าน้ำมันแล้วตอนใช้ถึง 1 แสนโล ราคาจะพอๆกันเลยครับ
ผมแนะนำว่าถ้าชอบลูกเล่นของการขับขี่ในกรณี rx270 นะครับไม่ใช่ 350 บีเอ็มจะขับสนุกกว่าครับรวมทั้งความประหยัดด้วยถ้านั่งกันไม่เกิน 4 คน บีเอ็มเป็นตัวเลือกที่ดีครับอยากให้ลองไปนั่งเบาะหลังดูด้วยเพราะ rx 270 เบาะ
หลังน้องผมบอกนั่งไม่ค่อยสบายแต่คนอื่นบอกเฉยๆส่วนบีเอ็มเบาะหลังผมยังไม่เคยลองนั่งเลยครับต้องลองไปหาโอกาสดูและสิ่งที่สำคัญอีกอย่างถ้าห่วงเรื่องการรับประกัน bmw มี bsi 5 ปี น่าสนใจนะครับเพราะน้องชายผมเข้าศูนย์
ออกมาสบายไปแทบไม่ต้องจ่ายอะไรสักอย่างที่จำได้ก็มีค่าแบตใบปัดน้ำฝนยังฟรีเลยน้ำมันเครื่องอีกก็ฟรีสบายมากๆเคลมก็ไม่มีปัญหาเลยสักครั้งบีเอ็มจะมีข้อเสียเดียวคือราคาขายต่อผมว่าตกกว่า lexus อยู่พอสมควรยังไงลองดูตัวเอง
ว่าชอบรุ่นไหนมากกว่ากันนะครับใช้ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:28:21 »
เพิ่มให้อีกนิดครับ

ถ้าซื้อรถกับตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ

LEXUS ฟรีค่าบำรุงรักษา 4 ปี ไม่จำกัดระยะทาง

BMW BSI 5 ปี 100,000 กม.

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 21:43:42 »
เคยขับและนั่งแต่ RX270 น่ะครับ

ที่ผมไม่ถูกใจคือ ตีนต้นอืด เครื่องเสียงไม่ใช่ MarkLevinson และก็เบาะหลัง นั่งไม่สบาย มันลื่นๆ หนังแข็งๆ เคยถามเซลส์ เค้าบอกว่า เป็นหนังแท้ผสม pvc อะไรสักอย่างเพื่อให้หนังไม่แตกไม่กรอบไว ....ผมเคยนั่ง lx570 เบาะหลังเทพมากมาก นั่งสบาย หนังแท้ไม่ผสม pvc นุ่ม สบายมาก

X3 ยังไม่เคยเห็นตัวจริงๆวิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:22:15 »
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงประเด็นในพันทางที่เทพเจ้า99แกบอกว่าวีโก้แต่งของพวกเค้าทำให้ X6 30D เปHนขี้ไก่ได้..........คิดได้ไงกันนะ? 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 13:38:31 »
เพิ่มให้อีกนิดครับ

ถ้าซื้อรถกับตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ

LEXUS ฟรีค่าบำรุงรักษา 4 ปี ไม่จำกัดระยะทาง

BMW BSI 5 ปี 100,000 กม.

เพิ่มเติมราคาให้อีกด้วยครับ  เป็นราคาของผู้แทนจำหน่ายของ Lexus อย่างเป็นทางการในประเทศไทย
รายละเอียดตามลิงด้านล่างครับ

Lexus  Rx 270  Luxury ราคา 3,790,000 บาท
Lexus  Rx 270  Luxury Mr  ราคา 4,090,000 บาท

เห็นแบบนี้แล้ว คุณยังจะซื้อกับเกรย์หรือตัวแทนจำหน่าย ก็ลองชั่งใจดูครับ

http://www.lexus.co.th/downloads/brochures/Lexus%20Price%20List.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 13:41:34 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 20:38:57 »
ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่ช่วยให้ความรู้และคำแนะนำ ตอนนี้อาจเปลี่ยนใจไปลอง f10 520d เดี๋ยวไปลองขับได้เรื่องยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ และถ้าเปลี่ยนใจมาเล่นตัว520d เพื่อนๆ พี่ๆ มีความคิดเห็นเป็นไงบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:22:12 »
สำหรับF10 ระวังจะติดใจนะค่ะ ของเขาดีจริงๆอาจทำให้ลืมRX270ได้นะค่ะ ;)
X6 , Panamera , Everest