ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Navara ...ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ  (อ่าน 11920 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยว่า
ปัจจุบัน หรือปลายปีนี้
มีรุ่นใดอีกบ้าง ที่น่าจะมี ครูสคอนโทรล
ในราคาไม่เกิน 8 แสนบาทครับ

พอดีช่วงนี้ใกล้มีโอกาสได้เปลี่ยนรถกระบะใหม่
และคุณพ่อ เล็งไว้แค่ Triton กับ Navara
เรื่อง ไทรทัน ยังพอเห็นอยู่มาก
แต่กับนาวาร่า อย่าว่าแต่ในเนต ออกบูตตามห้างผมก็ยังไม่เคยเห็นเลย
จึงอยากสอบถามผู้ใช้ หรือผู้รู้หน่อยครับว่า มันมีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไรบ้าง
(เรื่องราคาขายต่อไม่เป็นไร เพราะไม่ซีเรียส อยากรู้ว่ารถมันใช้ดีสมราคาไหมมากกว่า)
เท่าที่ได้ยินข้อดี คือ แกร่ง ช่วงล่างทน

ล่าสุดเมื่อเช้าเห็นหนังสือพิมพ์พอดี
เห็นตัวยกสูง ประตูกับข้าว มีครูสคอนโทรลให้ด้วย(ตัวนี้สนใจ เพราะขาผมเริ่มไม่ค่อยดีแล้ว)
อยากรู้ว่าใครมีความเห็นอย่างไรบ้าง

คือถ้าเทียบกับมิตซูแล้ว ตัวนิสสันไม่โอเค
จะได้บอกพ่อได้ว่า เพราะอะไร
แต่โดยส่วนตัวแล้ว อยากรอปลายปีมากกว่า เพราะตัวเลือกเพียบ
.....แต่พ่อคงไม่รอ T-T

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 00:10:24 โดย z4kas »

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Nissan Navara นะครับ ... ทำไม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:05:00 »
Triton กับ Navara คุณภาพดีใช้ได้ทั้งคู่ สี Navara พ่นมาหนากว่านิดหน่อย
ช่วงล่าง เบรคดีทั้งคู่ แต่ความคล่องตัว Navara สู้ไม่ได้เพราะคันใหญ่กว่าวงเลี้ยวกว้างกว่า
ถ้าสี่ประตูเบาะหลัง Triton กว้างกว่านั่งสบายกว่า

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Nissan Navara นะครับ ... ทำไม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:56:45 »
ตอบในฐานะ ผู้ใช้ navara นะครับ

ผมใช้ navara ตั้งแต่ลอตแรกที่มาจำหน่ายครับ เป็นรุ่น 4x4 at doublecab ครับ
ข้อดีที่ผมเจอ เด่นๆเลยคือเรื่องอัตราเร่งกับเบรคครับ
อัตราเร่งดีครับ แรงบิดดีตามที่นิสสันคุยไว้ครับ
ส่วนเรื่องระยะเบรค ผมค่อนข้างประทับใจครับ
เบรคดีกว่าเจ้าตลาดครับ และผมเคยเบรคกระทันหันอยู่สองสามครั้ง ยังไว้ใจได้ครับ

ส่วนข้อเสีย ถ้าจะเทียบกับ ไทรทัน ก็เรื่องเบาะหลังครับ นาวาร่านั่งไม่สบายเท่าไทรทันครับ
นอกนั้น ก็นึกไม่ค่อยออกเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่อง ช่วงล่างแกร่ง ทน รอคนมายืนยันดีกว่าครับ
ผมเองไม่ใช่คนใช้รถสมบุกสมบัน เลยยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 23:33:23 »
Navara คือรถกระบะ ที่มีโครงสร้างแชสซี แข็งแรงที่สุดในกลุ่ม
และถ้าจะซื้อ ก็ขอให้รีบซื้อรุ่นนี้ไว้  เพราะรุ่นต่อไปที่จะทำร่วมกับ Nissan
อย่าหวังว่าเขาจะให้ของดีๆ เจ๋งๆ Over spec มาแบบนี้กันอีก มันจะไม่เกิดขึ้นอีกแล้ว

ออฟไลน์ taweewat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 00:32:25 »
ถ้าตอนนี้ option navara น่าใช้กว่าครับ แล้วที่ให้มาก็เป็นสิ่งที่ได้ใช้จริงๆ อัตราเร่งแซงดีมาก 80-100,100-120 อยู่เกียร์6ไปต้องเชนกดได้เลยครับผ่านสบายๆระวังไปชนคันหน้าอย่างเดียวเพราะมันมาเรื่อยๆ ขึ้นเขานี้ชิวมากๆครับ แต่ต้องทำใจตอนออกตัว
หนืดหน่อย ออกเกีนร์ 2ก็ไม่ได้ (จริงๆได้แต่คลัชไปไวแน่ๆ) ช่วงล่างนิ่งมากๆ อาการปลิวลมน้อยมาก เข้าโค้งหน้าจิกโค้งดี นี่เป็นสิ่งที่ประทับ
ใจที่สุด แต่ต้องแลกกับความกระด้างนิดนึงครับ ไทรทันน่าจะนุ่มกว่า ผมว่าลองขับทั้งคู่ดูว่าเราชอบแบบไหน เคยลองขับไทรทันแค่ทางตรงรู้สึกนุ่มนะแต่
อัตราเร่งไม่ดึงมากแต่ก็มาตลอดเหมือนกัน

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:41:13 »
Navara คือรถกระบะ ที่มีโครงสร้างแชสซี แข็งแรงที่สุดในกลุ่ม
และถ้าจะซื้อ ก็ขอให้รีบซื้อรุ่นนี้ไว้  เพราะรุ่นต่อไปที่จะทำร่วมกับ Nissan
อย่าหวังว่าเขาจะให้ของดีๆ เจ๋งๆ Over spec มาแบบนี้กันอีก มันจะไม่เกิดขึ้นอีกแล้ว

ไม่ใช่ทำร่วมกับมิตซูเหรอครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:44:48 »
เออ จริงด้วยแหะ โทษทีครับ ต้องแก้เป็น มิตซูบิชิ ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:24:30 »
ขอบคุณพี่จิมมี่ และพี่ ๆ ทุกท่านครับ

สรุปคือเป็นรถที่ไม่น่ามองข้ามซินะ
เหลือแต่สไตล์ช่วงล่างว่า เราพอใจไหม
เรื่องออฟชั่น ...หลัก ๆ ผมก็สนใจแค่ตัวครูสคอนโทรลนี่ละ
ไม่งั้นอาจเลือกไทรทันแต่แรกแล้ว

ก็ที่เหลือก็ไปลองรถ แล้วจะมารายงานผลนะครับ
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ป.ล.ถามนิดนึงเครื่องดีเซลนี่มันติดแก๊สได้หรือเปล่าครับ
เห็นมีเพื่อนพ่ออยู่คนนึงเขาติดได้ แต่ทำไมไม่ค่อยเห็นใครติดอะครับ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:21:03 »
ดีเซล ติดได้คับเเต่ด้วยเป็นระบบร่วม  ครับ 

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 16:17:15 »
ลองดู user voice เก่าๆในน้ก็ได้ครับ บ้านผมใช้อยู่และผมเคยรีวิวไว้แต่ไม่ละเอียดเท่าไรนักครับ
รถดี แต่การตลาดไม่โปรโมทครับ ทรงก็ดูดีบึกบึน มิตซูก็สวยแต่มันสำอางไปหน่อย

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 18:00:33 »
navara ให้พ่อลองขับก่อนดีกว่าท่าน วงเลี้ยวมันกว้างหน่อยนะท่าน ถ้าพ่อใช้ในเมืองผมว่า ไปลองขับก่อนนะท่าน
ผมก็ซื้อให้พ่อใช้อยู่ แต่ปัญหาที่มันขับในเมืองไม่ค่อยสะดวก พ่อผมเลยไม่ชอบใช้ สุดท้ายเลย ยก focus ให้อีกคัน
แต่ถ้าขับทางไกล ผมชอบที่สุด เป็นรถที่ผมซื้อแล้วไม่คิดเคยขายต่อ แม้ไม่ค่อยได้ใช้
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 18:11:18 »
ตอบในฐานะที่มี triton 4dr mt นะครับ แล้วก็เป็นคนนั่งนะครับ  ;D ;D ;D

triton นี่ออกตัวนี่อืดครับ คุณพ่อเคยลองนะครับ รู้สึกได้เลยว่าอืดครับ

แต่พอเลยช่วงประมาณ 2000 รอบขึ้นไปนี่เริ่มมาแล้วครับ

เบาะหลังก็นั่งสบายนะครับ เอนกำลังดี แต่ที่เซ็งๆอยู่ตอนนี้ก็คงเป็นเสียงรบกวนนะครับ

เเต่ไม่ใช่เสียงลมนะครับ เป็นเสียงเ็ล็กๆน้อยๆแหละครับ เช่น เสียงหนังหุ้มเกียร์เสียดสีกัน,

เสียงเข็มขัดเบาะหลังเก็บไม่เข้าที่,เสียงอะไรซักอย่างที่ดังเหมือนพวกพลาสติกติดกันไม่สนิท

ตอนนี้เจอแล้งแต่ไม่กล้าฟันธงว่าใช่มั้ย ก็มีแค่นี้แหละครับ

แต่ยังไงก็ควรไปลองขับนะครับ เพราะจะได้ตัดสินใจถูก ว่าชอบคันไหน ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Rainman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 21:43:06 »
เพิ่งซื้อมาใช้ครับ navara 4DR 4x4 auto อยากบอกว่า แรง และ คุ้มสุดๆ มั่นใจมาก ช่วงล่างสุดประทับใจ วันศุกร์ที่แล้วเพิ่งขับฝ่าฝนเข้า กรุงเทพ รีบมากเพราะดึกมากแล้ว รถไม่มีแกว่ง ไม่มีเซ แต่เรื่องน้ำมันก็ซดเหมือนกัน
เรื่องปลายปีมีรถให้เลือกเยอะนั้น ผมไม่ค่อยใส่ใจ เพราะรุ่นใหม่มักจะเพิ่มราคา แถมมักจะมีปัญหาเยอะ รอ feedback เพื่อปรับปรุงใน minor change ครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 22:10:03 »
อัตราเร่ง ช่วงล่าง เบรค ผมชอบนาวาร่ามากกว่านะ

ออฟไลน์ madmax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 12:55:18 »
ตอบจากประสบการณ์ ที่ใช้กระบะมาหลายรุ่นครับ

Triton ขับคล่องตัวกว่า ออกตัวดีกว่า น้ำหนักโดยรวมเบากว่า

Navara ด้วยโครงสร้างแชสซีที่แกร่งและตัวถังที่หนา ทำให้น้ำหนักตัวมากสุดในกลุ่ม (4x4 cab น้ำมันเต็มถัง หนัก 2 ตันถ้วนๆ)

ข้อดี จากฐานล้อที่กว้างและช่วงล้อที่ยาว การทรงตัวจึงดีกว่าหลายๆรุ่น
แต่ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง คือวงเลี้ยวที่กว้างทำให้ขับในเมืองไม่คล่องตัว

และขอเสียอีกอย่างคือ ล้อ 6รู PCD 114.3 หาล้อแม็กใส่ยากมาก.........
?????????????

???????? ????????? ???????????

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Navara ...ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 00:11:12 »
รบกวนเกี่ยวกับครูสคอนโทรลอีกนิดนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้ากับคำตอบนะครับ