ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการชนของรถขับทางตรงกับทางโค้งค่ะ  (อ่าน 5406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวน (อีกแล้ว... -_-") ค่ะ คือแบบว่าแบบว่าเพิ่งโดนวีออสขับชนกระจกข้าง

ขับทางตรงถึงสามแยก เราก็ขับตรงมาปกติ แล้วรถวีออสอีกคันเลี้ยวขวามา (จากด้านของเขา) ทำให้รถถึงจังหวะชนเสียดกันพอดีระหว่างด้านข้างคนขับของเรากับด้านคนนั่งข้างซ๊ายของเขา

พอประกันมา เค้าบอกว่ากรณีนี้เป็นลักษณะชนที่สามแยก สี่แยก จะผิดทั้งสองฝ่าย ต่างฝ่ายต่างซ่อม เพราะต้องระวังทั้งคู่ เลยงงรับประทานแบบว่าไม่เคยได้ยินมาก่อน (หรือเอ๊ะ โง่อยู่นาน ไม่รู้เรื่องนี้เหมือนชาวบ้านเค้า???) เพราะเคยได้ยินแค่ว่าทางตรงถูกอะไรประมาณนี้ค่ะ

เลยขอรบกวนสำหรับคนมีความรู้ด้านกฎหมายจราจรหรืออะไรประมาณนี้ช่่วยยืนยันนิดนึงนะค่ะว่าขับแล้วเกิดอุบัติเหตุบริเวณ 3 แยก 4 แยกนี่เค้าถือเป็นผิดทั้งสองฝ่ายจริงหรือไม่ แล้วถ้าเคลมประกันก็ต่างฝ่ายต่างเคลม ไม่ได้แยกหรือพิจารณาว่าใครขับจากเส้นทางตรงหรือทางโค้งแยก???

ขอบคุณค่ะ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องการชนของรถขับทางตรงกับทางโค้งค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 21:56:12 »
เท่าที่ยังพอเจาได้คร่าวๆ มันมีทางเอกทางโท ถ้าทางเป็นลักษณะนี้ทางโทผิด  ถ้าแยกนั้นไม่เป็นทางเอกทางโทต้องให้รถคันที่อยู่ทางขวามือไปก่อน

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: สอบถามเรื่องการชนของรถขับทางตรงกับทางโค้งค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:11:52 »
เท่าที่ยังพอเจาได้คร่าวๆ มันมีทางเอกทางโท ถ้าทางเป็นลักษณะนี้ทางโทผิด  ถ้าแยกนั้นไม่เป็นทางเอกทางโทต้องให้รถคันที่อยู่ทางขวามือไปก่อน

ถ้าแยกนั้นไม่เป็นทางเอกทางโท ต้องให้รถคันที่อยู่ทางขวามือไปก่อน??? แล้วอย่างสามแยกที่ขับมาเป็นทางตรง มีแยกด้านขวามือ ก็ต้องให้รถขวามือไปก่อนงี้เหรอค่ะ?? คือยังงงอยู่ค่ะ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:38:32 »
http://www.kodmhai.com/m4/m4-4/H9/m71-74.html
เป็นลิงค์ที่แสดง พรบ.จราจรทางบก 2522 มาตรา71-74 ว่าด้วยทางร่วม ทางแยกครับ
พอดี ผมอ่านสถานการณ์ที่คุณจขกท.เจอ ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันครับ :)

และ อยู่ในทางตรงก็ไม่จำเป็นต้องเป็นทางเอกเสมอไปครับ
ขึ้นอยู่กับจุดเชื่อมว่าเป็นลักษณะการตัดเชื่อมของถนนประเภทไหนกับประเภทไหนครับ
เลยนึกว่า ให้จขกท.ลองอ่านเองดีกว่า จะได้ไม่คาใจครับ  :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 23:43:32 »
http://www.kodmhai.com/m4/m4-4/H9/m71-74.html
เป็นลิงค์ที่แสดง พรบ.จราจรทางบก 2522 มาตรา71-74 ว่าด้วยทางร่วม ทางแยกครับ
พอดี ผมอ่านสถานการณ์ที่คุณจขกท.เจอ ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันครับ :)

และ อยู่ในทางตรงก็ไม่จำเป็นต้องเป็นทางเอกเสมอไปครับ
ขึ้นอยู่กับจุดเชื่อมว่าเป็นลักษณะการตัดเชื่อมของถนนประเภทไหนกับประเภทไหนครับ
เลยนึกว่า ให้จขกท.ลองอ่านเองดีกว่า จะได้ไม่คาใจครับ  :D

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ส่งให้เป็นวิทยาทานนะค่ะ อิอิ ขอศึกษาเป็นความรู้ สงสัยต้องเก็บลิงค์นี้ไว้เลยค่ะ เพราะงงกับทางและถนนบางที่บ่อย ^0^

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:19:15 »
ประมาทร่วมมันก็เป็นเกือบทุกเคสละครับ (ไม่ประมาณจะชนได้ไงฟร่ะ) โดยทั่วไปคงต้องดูเลนที่ทาสีก่อนอะครับ
ถ้าทางเค้ามาเป็นเส้นทึบ เราอาจจะผิดเต็มๆ เพราะเค้าเป็นทางหลัก แต่ถ้าไข่ปลา
แล้วเราเป็นทึบนั้นคุยกันอีกทีว่าออกกันมาจังหวะไหนอีก
แต่ถ้าไม่มีเลน ตัวใครตัวมัน ฟ้องกรมทางก่อน ((ข้อหาไม่ตีเส้นจราจร) (ถ้าทำได้))  ;D

แต่ทำไมคู่กรณียอมง่ายจังครับ ท่าทางเหมือนคู่กรณีผิด แต่คุณดันโดนประักันให้ไปเอี่ยวเป็นประมาณร่วม
ผิดวิสัยไปหน่อยนะ (ผมคิดมากไปก็ไม่รู้)  :o
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:03:36 »
ท่าที่ดูๆนะ ทางคุณ ถูกนะ ยิ่งเป็น สามแยกแล้วด้วยละก็ ต้องหยุดรถให้ทางตรงไปก่อนครับ
ทำไมยอมง่ายจัง แล้วนี่ชนแบบ ด้านข้างแล้วด้วย ผิดแน่ๆ เพราะคุณขับมาทางตรง เส้นตรง
ส่วนคู่กรณีเลี้ยวมาชน

แตุ่ถ้าหน้ารถคุณไปชน อันนี้คุณผิดแน่ๆ
แต่ที่คุณกล่าวมา เขาเลี้ยวมาชนข้างคุณนิ เพราะคุณขับมาตรงๆเลย ทางตรง

ลองดูครับ

ออฟไลน์ koruru

Re: สอบถามเรื่องการชนของรถขับทางตรงกับทา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:09:02 »
(2) ถ้ามาถึงทางร่วมทางแยกพร้อมกัน และไม่มีรถอยู่ในทางร่วมทาง แยก ผู้ขับขี่ต้องให้รถที่อยู่ทางด้านซ้ายของตนผ่านไปก่อน เว้นแต่ในทางร่วม ทางแยกใดมีทางเดินรถทางเอกตัดผ่านทางเดินรถทางโท ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถ ในทางเอกมีสิทธิขับผ่านไปก่อน

ชัดแล้วนะครับ ต้องให้รถทางซ้ายของตนไปก่อน

และทางซ้ายของคุณมันไม่มีถนน ส่วนคู่กรณี ทางซ้าย ก็ต้องให้รถคุณไปก่อน

สงสัยคงต้องปริ้นหน้าีนี้ไปให้ทางประกันอ่านดูละครับ

ผมแนะนำครับ ทีหลัง เกิดชน เกิดเฉี่ยว เกิดอะไรก็แล้วแต่ โปรดหยิบมือถือ มาถ่ายรูปสถานที่เกิดเหตุครับ
ถ่ายถนน เส้นแบ่งเลน ทางเอก-โท ป้ายทะเบียนรถคู่กรณี พื้นถนน ล้อรถ
แล้วจึงเลื่อนรถ ไปจอดข้างทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 12:11:51 โดย koruru »

Re: สอบถามเรื่องการชนของรถขับทางตรงกับทา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:23:35 »
(2) ถ้ามาถึงทางร่วมทางแยกพร้อมกัน และไม่มีรถอยู่ในทางร่วมทาง แยก ผู้ขับขี่ต้องให้รถที่อยู่ทางด้านซ้ายของตนผ่านไปก่อน เว้นแต่ในทางร่วม ทางแยกใดมีทางเดินรถทางเอกตัดผ่านทางเดินรถทางโท ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถ ในทางเอกมีสิทธิขับผ่านไปก่อน

ชัดแล้วนะครับ ต้องให้รถทางซ้ายของตนไปก่อน

และทางซ้ายของคุณมันไม่มีถนน ส่วนคู่กรณี ทางซ้าย ก็ต้องให้รถคุณไปก่อน

สงสัยคงต้องปริ้นหน้าีนี้ไปให้ทางประกันอ่านดูละครับ

ผมแนะนำครับ ทีหลัง เกิดชน เกิดเฉี่ยว เกิดอะไรก็แล้วแต่ โปรดหยิบมือถือ มาถ่ายรูปสถานที่เกิดเหตุครับ
ถ่ายถนน เส้นแบ่งเลน ทางเอก-โท ป้ายทะเบียนรถคู่กรณี พื้นถนน ล้อรถ
แล้วจึงเลื่อนรถ ไปจอดข้างทางครับ

ขอบคุณมากค่ะ และทุกความเห็นด้วยค่ะ สงสัยต้อง Print เก็บไว้ในรถแล้วแหละ คราวหน้าได้เถียงกับประกัน อีกอย่างประกันเมืองไทยที่มาเมื่อคืน พูดตลอดว่าเคลมเดี๋ยวนี้ไม่ง่ายเหมือนแต่ก่อน (หมายความว่าไง?) ปีที่แล้วของวิริยะเคลมง๊ายยยยง่ายยยยมากกก