ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหน ทำแบบนี้ได้บ้างครับ  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
รถรุ่นไหน ทำแบบนี้ได้บ้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 14:00:22 »
รถที่มีระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ รุ่นไหนบ้าง  สามารถ ปรับตามความมืดของสภาพแวดล้อม เปิดปิด อัตโนมัติ เช่น  มืดมากจะปรับเป็นไฟสูง แต่พอมีรถในเลนสวนมา ระบบจะปรับเป็นไฟปรกติโดยอัตโนมัติ และจะดับลงก็เมื่อ 10 วินาทีหลังดับเครื่องยนต์  

รถญี่ปุ่นอย่าง ฟอร์จูนเนอร์ ปาร์เจเโร่ แคมรี แอคอต พรีอุส เทียน่า   มันเปิดปิดอย่างเดียวใช่ไหมครับ   ไม่สามารถทำได้แบบข้างบนใช่ไหมครับ

แล้ว รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน สามารถทำได้ แบบด้านบนบ้างครับ

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็น ในเวปนึง เขาขายตัวระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติแบบนี้  ราคาประมาณ  6,000 บาท

ก็เลยอยากมาถามเพื่อนๆครับ ว่า ปัจจุบัน รถรุ่นไหน ทีมีระบบนี้มาจากโรงงานเลย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 15:06:55 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: รถรุ่นไหน ทำแบบนี้ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 14:13:18 »
รู้แต่Eclassตัวปัจจุบันทำได้เหมือนกันอะครับ^^

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
Re: รถรุ่นไหน ทำแบบนี้ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 14:36:46 »
รู้แต่Eclassตัวปัจจุบันทำได้เหมือนกันอะครับ^^

ผมว่า คุณ Varit7530 บอกผิดรึเปล่าครับ ตัว E-Class คุณพ่อผมก็ใช้อยู่ มันมีแต่ Adaptive Highbeam assistant ที่ปรับไฟสูงต่ำอัตโนมัติถ้ามีรถวิ่งสวนมา มันไม่ได้ปรับไฟสูงให้ถ้ามืดมากมืดน้อยนะครับ ลองเช็คดูนะครับ ถ้าของคุณ Varit7530 ปรับได้ สงสัยรถพ่อผมจะมีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 15:44:47 โดย PeteFD »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 15:15:33 »
เหมือนเจอมาจากไว่ระบบนี้มันทำให้ระบบไฟเสียเร็วนะครับ มันตัดต่อเปิดๆปิดๆถี่ไปนี่แหละ กดเปิดเองสนุกกว่าเยอะแอบหนีออกนอกบ้านไม่มีใครรู้ด้วย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 15:16:05 »

ผมว่า คุณ Varit7530 มั่วแล้วครับ ตัว E-Class คุณพ่อผมก็ใช้อยู่ มันมีแต่ Adaptive Highbeam assistant ที่ปรับไฟสูงต่ำอัตโนมัติถ้ามีรถวิ่งสวนมา มันไม่ได้ปรับไฟสูงให้ถ้ามืดมากมืดน้อยนะครับ ลองเช็คดูนะครับ ถ้าของคุณ Varit7530 ปรับได้ สงสัยรถพ่อผมจะมีปัญหา
โอ้มั่วเลยหรอครับ555  ตัวของผมมันเป็นBixenonอะครับ  จะมีโหมดในการใช้เองครับเราไม่สามารถเลือกได้ถ้าขับความเร็วแต่ละความเร็วการกระจายแสงกับองศาของไฟจะไม่เหมือนกันครับ แล้วต้องActivateที่Multifunctionบนพวงมาลัยด้วยนะครับ ลองเช็คดูละกันครับ ส่วนAdaptiveMainBeamมันก็ตามสภาพแสงอะครับถ้าแสงน้อยหรือไม่มีแสงสว่างเลยก็จะปรับเปิดไฟสูงเองครับ ถ้ามีรถสวนมาก็จะปรับเป็นไฟต่ำเองครับ

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 15:23:08 »
ตัว E250 cabriolet ของผมมีระบบข้างบน ... คือ มันเปิดไฟสูงเอง ( แต่ไม่ชอบใช้ครับ .. เปิดเองมันกว่า)
ส่วนไอ้ระบบ เพิ่มความสว่างของไฟ มีครับ คือ เร็วๆ มันบอกว่าไฟจะสว่างขึ้น .. แต่ผมก็ไม่เห็นมันแตกต่าง
เพราะ ฟิล์ม บานหน้า ของรถทั้ง 3 ผมมืดมาก ... C230 2.5 / E250 cab'/SLK 200

ใน Onboard มันมีให้ Setting ครับ

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 15:46:08 »

ผมว่า คุณ Varit7530 มั่วแล้วครับ ตัว E-Class คุณพ่อผมก็ใช้อยู่ มันมีแต่ Adaptive Highbeam assistant ที่ปรับไฟสูงต่ำอัตโนมัติถ้ามีรถวิ่งสวนมา มันไม่ได้ปรับไฟสูงให้ถ้ามืดมากมืดน้อยนะครับ ลองเช็คดูนะครับ ถ้าของคุณ Varit7530 ปรับได้ สงสัยรถพ่อผมจะมีปัญหา
โอ้มั่วเลยหรอครับ555  ตัวของผมมันเป็นBixenonอะครับ  จะมีโหมดในการใช้เองครับเราไม่สามารถเลือกได้ถ้าขับความเร็วแต่ละความเร็วการกระจายแสงกับองศาของไฟจะไม่เหมือนกันครับ แล้วต้องActivateที่Multifunctionบนพวงมาลัยด้วยนะครับ ลองเช็คดูละกันครับ ส่วนAdaptiveMainBeamมันก็ตามสภาพแสงอะครับถ้าแสงน้อยหรือไม่มีแสงสว่างเลยก็จะปรับเปิดไฟสูงเองครับ ถ้ามีรถสวนมาก็จะปรับเป็นไฟต่ำเองครับ

โอ้ว เดี๋ยวขอไปลองก่อนนะครับ คันนั้นปรกติใช้แต่ในเมือง ไม่ค่อยได้เปิดไฟสูง ลองแล้วได้ความว่าไงจะกลับมาบอกนะครับ

ขอแก้กระทู้ก่อนนะครับ อ่านดูแล้วไม่ค่อยดี ใช้คำว่ามั่วกับเพื่อนบ่อยหล่ะครับ จริงๆ ไม่ได้คิดไรมาก แต่ดูๆ ไป เหมือนจะไม่สุภาพ ขอโทษด้วยนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 22:18:20 »
เคยนั่ง แต่ 320D แต่ไม่ได้ปรับตามค่าแสง แต่มันปรับตามความเร็วรถ และไม่ได้ปรับเป็นไฟสูง

แต่ปรับองศาของโคมไฟ วิ่งช้าๆ มองไกลๆ ไม่เห็นเลย -*- (ถ้าถนนไม่มีไฟหรือแสงบริเวณนั้น)