ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจแล้วว่า ทำไมคนไทยถึงนิยม ซื้อรถ สี grayscale มากกว่าสีพิเศษ  (อ่าน 20120 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
นานาจิตตังนะครับ

แต่บางทีซื้อรถ มันก็ดูสีที่
1. รักษาง่าย
2. ขายง่าย
3. คนอื่นชอบ

เพราะบางทีเราไม่ได้เอาเงินตัวเองซื้อ หรือต่อให้เงินตัวเอง ก็ยังเป็นสินสมรสกับคู้ชีวิตไงครับ ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เหตุผลหนึ่งที่ผมตอบปฏิเสธเต้ไป
เพราะรถคันนี้ เป็นสีเขียวขี้เป็ด ซึ่งเป็นสีที่ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

ถ้ามันเป็นสีแดงสด แดงเลือดหมู หรือสีอื่นของรถรุ่นนี้ ก็ไม่แน่ ค่อยมาว่ากันที่สภาพรถอีกที

ยืนยันว่า ถ้าคุณคิดว่ามันเกี่ยว มันก็เกี่ยว แต่ความจริง มันไม่เกี่ยว

มันเกี่ยวตอนที่คุณจะต้องซ่อมสีมากกว่า โอกาสซ่อมสีแล้วเพี้ยน ในรถสี เกรย์สเกล
หลายคนเชื่อว่า น่าจะเพี้ยนยาก ทั้งที่ความจริงแล้ว มันไม่ได้อยู่ที่เรื่องนี้ แต่มันอยุ่ที่ ฝีมือช่างทำสี

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
สีแดงสด สำหรับAE101 จะมีอยู่ใน ปี92-93 ก่อนไมเนอร์เชนจ์เป็นไฟเลี้ยวสั้น

ผมก็มีสีแดงสดครับ แต่ ใจร้อนขายไปเมื่อ 6 ปีที่แล้วโดนกด พอสมควร
1.6 4Auto ขายผ่านเต้น(รีบขายไปหน่อย)ได้แค่ 1.3แสนเองครับ

ซ่อมเองได้หลายรายการเลยคันนี้ ทั้ง ปั้มที่อยู่ในหม้อเก็บน้ำฉีดกระจก
เปลี่ยน ไฟทุกตัวหลังแผงคอนโซล(ยกเว้นสัญญานไฟเตือนบนหน้าปัด)
ซ่อมไฟเบรคค้างเพราะ ปะเก็นพลาสติก กด หน้าสัมผัส ที่ เป้นเบรคเสีย
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เรื่องสีนี่ นานาจิตตังครับ

ส่วนตัว ผมดูเฉดที่เข้ากับรถมากกว่า แล้วค่อยมาว่ากันอีกที
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สีแดงสด สำหรับAE101 จะมีอยู่ใน ปี92-93 ก่อนไมเนอร์เชนจ์เป็นไฟเลี้ยวสั้น

ผมก็มีสีแดงสดครับ แต่ ใจร้อนขายไปเมื่อ 6 ปีที่แล้วโดนกด พอสมควร
1.6 4Auto ขายผ่านเต้น(รีบขายไปหน่อย)ได้แค่ 1.3แสนเองครับ

ซ่อมเองได้หลายรายการเลยคันนี้ ทั้ง ปั้มที่อยู่ในหม้อเก็บน้ำฉีดกระจก
เปลี่ยน ไฟทุกตัวหลังแผงคอนโซล(ยกเว้นสัญญานไฟเตือนบนหน้าปัด)
ซ่อมไฟเบรคค้างเพราะ ปะเก็นพลาสติก กด หน้าสัมผัส ที่ เป้นเบรคเสีย

แสดงว่าผมยังโชคดีนะครับ ขายได้ 120,000 บ. 17 ปีแล้ว
เหตุผลหนึ่งที่ผมตอบปฏิเสธเต้ไป
เพราะรถคันนี้ เป็นสีเขียวขี้เป็ด ซึ่งเป็นสีที่ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

ถ้ามันเป็นสีแดงสด แดงเลือดหมู หรือสีอื่นของรถรุ่นนี้ ก็ไม่แน่ ค่อยมาว่ากันที่สภาพรถอีกที

ยืนยันว่า ถ้าคุณคิดว่ามันเกี่ยว มันก็เกี่ยว แต่ความจริง มันไม่เกี่ยว

มันเกี่ยวตอนที่คุณจะต้องซ่อมสีมากกว่า โอกาสซ่อมสีแล้วเพี้ยน ในรถสี เกรย์สเกล
หลายคนเชื่อว่า น่าจะเพี้ยนยาก ทั้งที่ความจริงแล้ว มันไม่ได้อยู่ที่เรื่องนี้ แต่มันอยุ่ที่ ฝีมือช่างทำสี

ผมก็คิดคล้ายๆพี่จิมมี่ครับ ตอนแรกที่ซื้อก็เพราะมันถูก สภาพดีๆ แต่ผมเองก็ไม่ชอบสีเขียวขี้เป็ดเหมือนกัน

ซ่อมสีพี่จิมมี่พูดถูกครับ ผมว่าสีแปลกมากๆ ซ่อมสีโอกาสเพี้ยนสูงมาก ผมว่าสีขาวก็เป็นนะ เพราะสีอ่อนมาก ;)ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รถสีพื้นๆ
มันซื้อขายขายคล่อง

ความจริงก้อคือความจริง

บางทีคนซื้ออยากได้สีแปลกใหม่
แต่คนกำเงินไม่ยอมก้อมี
มันก้อเป็นเรื่องธรรมดานะ

รถผมซื้อมือสองมาก้อสีเงิน

ตอนนี้อยากสาดสีเหลืองสดๆใจจะขาด :'(

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
ผมเลือกสีทอง เพราะไม่ชอบล้างรถครับ เวลามีฝุ่นเกาะมันช่างกลมกลืนเสียจริง ของเพื่อนสีดำ มันต้องดูแลเอารถเข้าคาร์แคร์เดือนละพันบาทครับ แถมชอบบ่นรอยขนแมวด้วย  ::)

แต่ถ้ามีโอกาสคันหน้าอยากลองสีขาวบ้าง...ตามสมัยนิยม อิอิ... ;D