ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเจอมากับตัวแล้วแหละครับ Grey Market แถวประตูน้ำ (ผิดหวังมากๆ) ...ลองอ่านดูครับ  (อ่าน 29072 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
คุณเคยหรือไม่ครับ ที่ถามรายละเอียดแล้ว TestDrive แล้ว มาspecรถที่ต้องการได้แล้ว  ตรงลงราคาได้แล้ว  พอนัดรับรถ บอกว่า
"รถคันนี้specตามนี้ยังไม่เข้ามายังติดปัญหาอยู่ไม่แน่อาจจะเข้ามาไม่ได้..."  ทำเอาผมถึงกับหง่ายหลังเลยทีเดียวครับ
เพื่อนๆ HLM คงพอรู้นะครับว่าผมหมายถึงคันไหน รุ่นอะไร ^^ 

ผมต้องใช้เวลาศึกษาความน่าไว้ใจอยู่นาน นานถึง 6เดือน  คือทุกอย่างก็ลงตัวไปด้วยดี อะไหล่พร้อม ช่างพร้อม การบริการพร้อม เซลล์ดี
พอถึงวันคุยราคาทุกอย่างก็เริ่มเปลี่ยนแปลง...

อันดับ1 ยังติดอยู่คือราคาส่วนลดที่เซลล์บอกว่าจะให้เท่านี้ แต่พอวันจริงบอกว่าอาจลดได้ไม่เท่าที่แจ้งนะคะเพราะส่วนลดจะได้เฉพาะคันก่อนหน้านี้เท่านั้นอะคะ
(คันก่อนหน้านี้คือคันที่สามารถตัดเข้ามาก่อนได้โดยติดที่specหลายอย่างที่ขาดไป ผมจึงไม่สนใจ จึงแจ้งเซลล์ไป เซลล์บอกว่าเดียวจัดส่วนลดให้พิเศษเลย ส่วนลดเท่านี้ xxx,xxxบาท) แล้วทำไมตอนที่หาคันที่ผมต้องการจะได้ ไม่บอกก่อนละครับว่าจะไม่ได้ส่วนลดเท่านี้นะ  (เซง1)

อันดับ2 ผมได้คุยราคากับเจ้าของเองเลย เจ้าของอายุไม่มากครับ  ก็คุยราคาไปเรื่อยๆ วันต่อมาเค้าก็โทรมาหาผมอีกที บอกราคาที่เค้าเสนอมาซึ่งมันคือครึ่งทางของที่ผมขอไปอะครับ
แล้วราคาเค้าก็ไม่ค่อยสู้เลย เหมือนไม่แคร์ ผมขายให้กับคนอื่นก็ได้ประมาณนี้  ฟังจากอารมณ์ตอนนั้นนะครับ  (เซง2 )

อันดับ3 ซึ่งตอนนั้นก็ปรึกษาราคากันในครอบครัวครับ ว่าก็ ok แหละ เจอกันคนละครึ่งทางแล้วกัน  พอโทรไปหาเจ้าของเค้าอีกทีเรื่องวันรับรถ เค้ากลับบอกว่าฝ่ายขายรับเรื่องมาผิดพลาดครับ รถคันนี้ยังไม่แน่นอนครับว่าจะมาได้หรือไม่ (เซงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก)
คุณพ่อผมถึงกับเซงมากๆ จึงบอกว่า "ไม่ต้องไปติดต่อแล้ว แค่นี้ความเชื่อมั่นก็หายไปไม่เหลือแล้วแหละ"

เอาเป็นว่าเป็นบทเรียนละกันครับสำหรับคนที่จะออกเกรย์ หรืออะไรที่ใกล้เคียงว่า 
1.ควรเลือกซื้อรถที่มีอยู่จริงๆในไทย  เราเห็นกับตาว่ามันอยู่ในไทยแล้ว
2.ราคาต้องย้ำเซลล์หลายๆครั้งเพราะเค้าอาจกลับคำคุณได้
3.อย่าไว้ใจศูนย์เกรย์ที่มีความโด่งดังแต่เพียงอย่างเดียวครับ ดูปัจจัยอื่นๆให้ครบถ้วนครับ

ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าผมต้องมานับ1ใหม่กับการหารถ หาศูนย์บริการใหม่ ทุกๆอย่างใหม่ 
ผมโดนคุณพ่อComplainมาหลายเลยครับ
ผมเลยไม่กล้าติดต่อกับศูนย์เกรย์เจ้านี้อีกต่อไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมก็เกือบไปแล้วเช่นกันครับ สุดท้ายก็ไปจบกับศูนย์ ....

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
วันก่อนผมไปเดินงานที่เมืองทอง ผ่านบูทของ Gray เจ้านี้ ก็นึกอยากมาถามคุณ varit7530 ในบอร์ดเหมือนกันครับ ว่าได้รับรถแล้วหรือยัง ถูกใจไหม

แต่ยังไม่ทันถาม ก็เจอโพสต์นี้ก่อน

ร่วมด้วยช่วยเซ็งครับ

ปล. นอกเรื่องสักนิดครับ ไปลองนั่ง Touareg ในงานมา ถูกใจกับหลายๆอย่าง น่าเสียดาย ที่ไม่มีตัวแทนดีๆในเมืองไทยครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
ถูกต้องแล้วครับ. ดูรถที่มีจริงๆดีที่สุด ซึ่งมีเยอะแยะครับในวันทูคาร์มีให้เลือกนับร้อยๆคันคงจะมีสักคันล่ะที่ถูกใจทั้งสเปค ราคา และการบริการ. ถ้าสงสัยอะไรก็เข้าไปในเวปที่เค้าคุยกันเรื่องเบนซ์เหมือนซื้อขนมได้ครับ

ออฟไลน์ Yinglek

มาเป็นกำลังใจนะค่ะ
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ดีและถูกใจค่ะ
เคยสนใจเจ้านี้อยู่เหมือนกัน ดีนะค่ะที่ออกมาเผยข้อมูลให้ฟัง
เคยเจอหลายครั้งมีคนเล่าให้ฟังเรื่องที่เซลล์หรือเจ้าของผิดคำพูด อย่าว่าแต่เกรย์รถศูนย์ก็เคยเจอเหมือนกัน
มีน้องที่รู้จักไปสั่งซื้อรถMINIจากศูนย์เอาสีม่วงระบุSpecเรียบร้อยรอรถมาตั้งนานสุดท้าย
เซลล์โทรมาบอกว่าสีที่จองไม่ได้ขอให้เลือกสีอื่น แต่คันสีม่วงเพียงคันเดียวที่ทางมินิสั่งมาให้กลับไปตกอยู่กับเพื่อนบ้านดิฉันที่ทางศูนย์ได้กำไรมากกว่า
แล้วเขาก็ซื้อทีเดียว2คัน เรื่องขอผลประโยชน์ล้วนๆค่ะ
ทุกวันนี้ยังไม่กล้าเล่าให้รุ่นน้องคนนี้กลัวเขาเสียความรู้สึก ;)

ปล.ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมลบได้นะค่ะ :)
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เจอแบบนี้ ไม่น่าคบตั้งแต่แรกจริงๆครับ

เฮ้ออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
สองจิตสองใจว่าจะโพสดีไหม แต่เห็นคุณ Varit โพสแล้วก็ขอเสริมหน่อยแล้วกันครับ

สองสามวันก่อนไปงานแต่งงานที่ Amari ไม่ไกลจากเกรย์ที่คุณไปดูรถมากนัก เจอกับหุ้นส่วนเค้าพอดี ได้มีโอกาสคุยกัน บอกเค้าไปว่าไปดูรถที่เกรย์เค้ามาแต่ว่ารอนาน เค้าก็บอกผมว่ามีรถเพิ่งเข้ามาพอดี เดี๋ยวออกจากงานแวะไปดูได้ ก็ไปเจอ รถ...  สีดำ ที่คุณกำลังจะออก เค้าบอกว่าสนใจก็ออกคันนี้ได้เลย มีคนสั่งมาแต่แซงคิวให้ได้ ผมก็ลังเลใจ เพราะไม่ชอบรถสีดำ เลยคืนนั้นว่าจะมาโพสว่าสงสัยคุณ Varit จะได้รถเร็วๆ นี้รึเปล่าเพราะผมเห็นสีดำอย่างน้อย 2 คันในโชว์รูม ที่นี่คงมีการแซงคิวรถให้คนอื่นเป็นเรื่องปรกติ แย่เลยครับ ว่างๆ คุณ Varit ลองแอบไปดูได้ครับ ผมเห็นเค้าจอดคันนึงหน้าโชว์รูมตรงฝั่งซ้ายมือเลย

ตอนนี้รถ AAS ก็รอนานนะครับ แต่จริงๆ ถ้าอยากชัวร์ก็ลองแวะไปดูที่ AAS นะครับ ผมก็เพิ่งไปคุยมาสักสองอาทิตย์ได้ ไม่มีส่วนลดให้แล้วแต่อาจจะเร่งรถได้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

ไม่สนใจ Land Rover Evoque บ้างเหรอครับ? ศูนย์อยู่ใกล้ๆ สวนลุม เห็นเค้าว่าราคาไม่แรง แต่ยี่ห้อนี้ผมไม่ค่อยคุ้นเลยขอผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 01:55:24 โดย Gamo »

อ้อ แล้วที่เค้าว่าประกัน 3 ปี นี่เฉพาะตัวเครื่องนะครับ ตัวรถแค่ 1 ปี แล้วมาผิดคำพูดแบบนี้ ไม่รู้เรื่องหลังการขายจะเป็นอย่างไรบ้าง เจอปัญหาแต่เนิ่นๆ ก็ถือว่าดีกว่าไปเจอตอนซื้อรถไปแล้วนะครับ แล้วรถที่คุณ Varit สนใจ ต้องใช้ PIWIS2 ในการ service แล้วเครื่อง PIWIS2 มันต้องออนไลน์ เพราะฉะนั้น อู่ทั่วไปจะไม่มีเครื่องนี้นะครับ ทำให้มีปัญหาเวลา service เรื่องซับซ้อนยังไงก็ระวังไว้หน่อยเวลาไปดูรถที่ เกรย์อื่นๆ แล้วเค้าบอกว่า service ได้ ถ้ารถใช้ไปแล้วมีปัญหาจะยิ่งมีปัญหากับคุณพ่อนะครับ

ยังไง ก็ขอบคุณที่เอาเรื่องมาแชร์นะครับ ขอให้เจอรถใหม่โดยเร็ววันครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 10:32:19 โดย Gamo »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สองจิตสองใจว่าจะโพสดีไหม แต่เห็นคุณ Varit โพสแล้วก็ขอเสริมหน่อยแล้วกันครับ

สองสามวันก่อนไปงานแต่งงานที่ Amari ไม่ไกลจากเกรย์ที่คุณไปดูรถมากนัก เจอกับหุ้นส่วนเค้าพอดี ได้มีโอกาสคุยกัน บอกเค้าไปว่าไปดูรถที่เกรย์เค้ามาแต่ว่ารอนาน เค้าก็บอกผมว่ามีรถเพิ่งเข้ามาพอดี เดี๋ยวออกจากงานแวะไปดูได้ ก็ไปเจอ รถ...  สีดำ ที่คุณกำลังจะออก เค้าบอกว่าสนใจก็ออกคันนี้ได้เลย มีคนสั่งมาแต่แซงคิวให้ได้ ผมก็ลังเลใจ เพราะไม่ชอบรถสีดำ เลยคืนนั้นว่าจะมาโพสว่าสงสัยคุณ Varit จะได้รถเร็วๆ นี้รึเปล่าเพราะผมเห็นสีดำอย่างน้อย 2 คันในโชว์รูม ที่นี่คงมีการแซงคิวรถให้คนอื่นเป็นเรื่องปรกติ แย่เลยครับ ว่างๆ คุณ Varit ลองแอบไปดูได้ครับ ผมเห็นเค้าจอดคันนึงหน้าโชว์รูมตรงฝั่งซ้ายมือเลย

ตอนนี้รถ AAS ก็รอนานนะครับ แต่จริงๆ ถ้าอยากชัวร์ก็ลองแวะไปดูที่ AAS นะครับ ผมก็เพิ่งไปคุยมาสักสองอาทิตย์ได้ ไม่มีส่วนลดให้แล้วแต่อาจจะเร่งรถได้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

ไม่สนใจ Land Rover Evoque บ้างเหรอครับ? ศูนย์อยู่ใกล้ๆ สวนลุม เห็นเค้าว่าราคาไม่แรง แต่ยี่ห้อนี้ผมไม่ค่อยคุ้นเลยขอผ่าน

case แบบนี้ ไม่น่าโพสลงบอร์ดครับ น่าจะหลังไมค์ เพราะถ้าเกิดหุ้นส่วนคนนั้นเข้ามาอ่าน มันจะดูไม่ดีต่อตัวคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ขอบคุณมากๆนะครับที่ให้คำแนะนำ
ผมละหมดแรงเลย แล้วเสียใจมากๆเพราะ โดนคุณพ่ออบรมไปเยอะเลยครับ

ผมลืมพูดไปว่า  ก่อนที่ผมจะได้คันนี้เซลล์ได้เสนอมาอีกคันที่ specดีมาก เซลล์ก็ E-mail มาให้ผมครับ
ช่วงนั้นผมรอคุณพ่อกลับมา Say Yes พอคุณพ่อกลับมาผมก็รีบแจ้งเลยครับว่า มีรถจะเข้ามาเร็วๆนี้ Spec ดีใช้ได้ คุณพ่อผมดีใจเลยแล้วรีบบอกผมว่าให้นัดวันจองเลย ผมโทรไปนัดกับเซลล์ เซลล์บอกว่า ok คะเดี๋ยวขอ Check กับเซลล์อื่นๆก่อนนะแล้วจะแจ้งมาในวันต่อมา     ผมก็ ok เพราะเพิ่งแจ้งมาได้ไม่ถึงเดือนเอง คงยังไม่มีใครตัดสินใจหรอก
แต่วันรุ่งขึ้นเซลล์คนเดิมก็ไม่โทรมา Confirm กับผมซักทีครับ จนผมต้องโทรไปเองแล้วเค้าก็หัวเราะว่า "ไปแล้วค่ะ เพื่อนเจ้านายจองไปแล้วค่ะ" ผมละงงว่าทำไมรถมันถึงไปเร็วขนาดนี้ แล้วเป็นตัวราคา 7.5ล้านด้วย ซึ่งเป็นรุ่นที่แพงอยู่   แต่ผมไม่ชอบเลยที่เซลล์ไม่แจ้งคำตอบกลับมาบอกผม อันนี้ผมก็โดนคุณพ่อสวดไปครั้งนึง
แล้วที่แปลกคือ พอหลังจากนั้นคุณพ่อผมโทรไปคุยกับเจ้าของ เค้ากลับบอกว่าคันนั้นมีคนอื่นจองไปตั้งนานแล้ว   แต่เซลล์กลับแจ้งผมว่าจองไป 2-3 วันที่แล้ว ผมเลยงงว่ามีอะไรพิเศษสำหรับคันนั้นหรือป่าว แบบทางลัดอะไรประมาณนั้น อันนี้ก็ไม่มีใครตอบผมครับ

วันก่อนคุณพ่อผมกับผมไปงาน Import Car & Used Car มาครับ  
ไปเจอเจ้า Benz NK มาครับ Cayenne Diesel ออกรถได้เลย 6.8ล้าน Options ดีกว่าของเจ้าที่ผมผิดหวังอยู่มากอยู่   แต่เค้ากลับมีขายอยู่แค่คันเดียว PIWIS2 เค้าก็ชัดเจน แจ้งมาให้ทราบเลยว่าไม่มี  เค้าบอกว่าไปเข้าที่ Siam911 ได้ หรืออู่นอกได้  แต่ผมด้วยความกลัวเรื่อง Maintenance
จึงแจ้งคุณพ่อไปก่อน  แต่คุณพ่อผมต้องการเพียงว่าต้องออกรถได้เลย ไม่รอรถเด็ดขาด ไม่อยากให้ซ้ำรอยอะครับ   ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอทราบไหมครับว่า ผมจะไป service ที่ไหนดีครับผม เพราะคุณพ่อผมตอนนี้แกบอกว่า อาทิตย์หน้าจะไปจองกับBenzNKแล้ว เพราะแกไม่อยากพลาดอีก  แกบอกว่าให้ผมจัดการเรื่อง Maintenance เอง  

ปล.ผมละเหนื่อยใจจริงๆครับ ตอนนี้เวลาเปิดไปเจอโฆษณาของเกรย์เจ้านี้บนนิตยสารรถแล้วผมถึงกับเครียดเลยทีเดียว เหมือนโดนเพื่อนสนิททรยศเลยอะครับ จริงๆนะครับ T T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 09:57:46 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ neuro

ธรรมดาครับ พ่อค้าที่ฉลาดน้อยย่อมต้องการกำไรสูงสุด
ลายออกตั้งแต่แรกอย่างนี้ถือว่าโชคดีนะครับ เกิดเสียเงินไปแล้วรถมีปัญหาแล้วลายออก
อย่างนี้ยิ่งช้ำกว่า ทั้งเสียเงินทั้งเสียใจ

ออฟไลน์ Oslan

คิดในแง่ดีไว้ครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียเงินเรา ไปจ่ายให้ไอ้พวกนี้  >:(

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถกับศูนย์ดีที่สุดครับ :D

ออฟไลน์ prai

Cayenne มันขายดีครับ ความต้องการซื้อมันค่อนข้างเยอะ ผมว่าถ้ามีใครให้ราคาดีเขาก็ปล่อยไปก่อนแหล่ะครับ ซึ่งมันผิดมาก เงินทองไม่เข้าใครออกใครครับ
ถ้า Benz NK มี แล้วออฟชั่นถูกใจ ราคาถูกใจ ก็เอาไปเถอะครับเดี๋ยวจะพลาดอีก

@ คุณ Gamo ขอหลังไมล์ราคา Evoque หน่อยครับ พอดีสนใจอยู่มากๆ กำลังอยากได้ SUV ครับ

ขอบคุณมากๆนะครับที่ให้คำแนะนำ
ผมละหมดแรงเลย แล้วเสียใจมากๆเพราะ โดนคุณพ่ออบรมไปเยอะเลยครับ

ผมลืมพูดไปว่า  ก่อนที่ผมจะได้คันนี้เซลล์ได้เสนอมาอีกคันที่ specดีมาก เซลล์ก็ E-mail มาให้ผมครับ
ช่วงนั้นผมรอคุณพ่อกลับมา Say Yes พอคุณพ่อกลับมาผมก็รีบแจ้งเลยครับว่า มีรถจะเข้ามาเร็วๆนี้ Spec ดีใช้ได้ คุณพ่อผมดีใจเลยแล้วรีบบอกผมว่าให้นัดวันจองเลย ผมโทรไปนัดกับเซลล์ เซลล์บอกว่า ok คะเดี๋ยวขอ Check กับเซลล์อื่นๆก่อนนะแล้วจะแจ้งมาในวันต่อมา     ผมก็ ok เพราะเพิ่งแจ้งมาได้ไม่ถึงเดือนเอง คงยังไม่มีใครตัดสินใจหรอก
แต่วันรุ่งขึ้นเซลล์คนเดิมก็ไม่โทรมา Confirm กับผมซักทีครับ จนผมต้องโทรไปเองแล้วเค้าก็หัวเราะว่า "ไปแล้วค่ะ เพื่อนเจ้านายจองไปแล้วค่ะ" ผมละงงว่าทำไมรถมันถึงไปเร็วขนาดนี้ แล้วเป็นตัวราคา 7.5ล้านด้วย ซึ่งเป็นรุ่นที่แพงอยู่   แต่ผมไม่ชอบเลยที่เซลล์ไม่แจ้งคำตอบกลับมาบอกผม อันนี้ผมก็โดนคุณพ่อสวดไปครั้งนึง
แล้วที่แปลกคือ พอหลังจากนั้นคุณพ่อผมโทรไปคุยกับเจ้าของ เค้ากลับบอกว่าคันนั้นมีคนอื่นจองไปตั้งนานแล้ว   แต่เซลล์กลับแจ้งผมว่าจองไป 2-3 อาทิตย์แล้ว ผมเลยงงว่ามีอะไรพิเศษสำหรับคันนั้นหรือป่าว แบบทางลัดอะไรประมาณนั้น อันนี้ก็ไม่มีใครตอบผมครับ

วันก่อนคุณพ่อผมกับผมไปงาน Import Car & Used Car มาครับ  
ไปเจอเจ้า Benz NK มาครับ Cayenne Diesel ออกรถได้เลย 6.8ล้าน Options ดีกว่าของเจ้าที่ผมผิดหวังอยู่มากอยู่   แต่เค้ากลับมีขายอยู่แค่คันเดียว PIWIS2 เค้าก็ชัดเจน แจ้งมาให้ทราบเลยว่าไม่มี  เค้าบอกว่าไปเข้าที่ Siam911 ได้ หรืออู่นอกได้  แต่ผมด้วยความกลัวเรื่อง Maintenance
จึงแจ้งคุณพ่อไปก่อน  แต่คุณพ่อผมต้องการเพียงว่าต้องออกรถได้เลย ไม่รอรถเด็ดขาด ไม่อยากให้ซ้ำรอยอะครับ   ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอทราบไหมครับว่า ผมจะไป service ที่ไหนดีครับผม เพราะคุณพ่อผมตอนนี้แกบอกว่า อาทิตย์หน้าจะไปจองกับBenzNKแล้ว เพราะแกไม่อยากพลาดอีก  แกบอกว่าให้ผมจัดการเรื่อง Maintenance เอง  

ปล.ผมละเหนื่อยใจจริงๆครับ ตอนนี้เวลาเปิดไปเจอโฆษณาของเกรย์เจ้านี้บนนิตยสารรถแล้วผมถึงกับเครียดเลยทีเดียว เหมือนโดนเพื่อนสนิททรยศเลยอะครับ จริงๆนะครับ T T

เกรย์ที่คุณพูดมา(เจ้าใหม่) ผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีนะครับ ลองตามเรื่องข่าวที่เคยออกทีวีเมื่อสัก สอง สามเดือนที่แล้ว ที่เอารถย้อมแมวมาขายเป็นรถใหม่ด้วยนะครับ อันนี้ผมหา link ไม่ได้ แต่ลองหาๆ ดูน่าจะยังมีคนจำเรื่องได้อยู่ (E-Coupe กับผู้หญิงคนหนึ่ง)

ที่ Siam911 ผมเคยคุยกับคุณวัฒน์ นะครับ เบอร์ 0840993283 ล่าสุดที่เช็คเมื่อสักเดือนสองเดือนที่แล้ว แกยังบอกว่า service ตัว Cayenne กับ Panamera ไม่ได้เพราะยังหา PIWIS2 ไม่ได้ ยังไงถ้าคุณ Varit เช็คแล้วแกทำได้ วานบอกด้วยนะครับ อู่แกอยู่แถวเกษตรนวมินทร์ ค่อนข้างเล็กๆ ยังไงคุณ Varit ลองแวะไปดูนะครับ

จริงๆ ถ้าผมซื้อเกรย์ ผมจะเอาแบบสั่งประกอบอย่างเดียวเลย เคยเจอปัญหากับเกรย์เจ้าหนึ่ง ที่เจ้าของเป็นคนต่างชาติ ไปดูรถที่เกรย์ ติดใจเบนซ์ S-Class อยู่คันนึง พอไปดูอีกวันปรากฏว่ารถไม่อยู่ ถามเซลล์ เค้าบอกว่ารถเอาไป เช็ค เราก็งง รถใหม่ๆ จอดในโชว์รูม มีเอาไปเช็ค ทิ้งเบอร์ไว้ให้เจ้าของโทรกลับ พอเค้าโทรมา เค้าบอกว่ารถขับไปให้ลูกค้าดู เราก็เฮ้ย ขับไปเลยเหรอ? รถใหม่นี่นะ เค้ายังถามเราอีกว่า ถ้าว่างเดี่ยวจะขับมาให้เราดูด้วย เล่นขับไป ขับมาอย่างนี้ กว่าจะถึงมือเรา ไม่เอาดีกว่า เท่าที่ทราบเกรย์หลายเจ้าก็แบบนี้ เอารถในสต็อคออกมาวิ่ง ด้วยความกลัวตรงนี้เลยเอาแบบสั่งเอาดีกว่า ได้ใหม่ชัวร์ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 14:50:20 โดย Gamo »

Cayenne มันขายดีครับ ความต้องการซื้อมันค่อนข้างเยอะ ผมว่าถ้ามีใครให้ราคาดีเขาก็ปล่อยไปก่อนแหล่ะครับ ซึ่งมันผิดมาก เงินทองไม่เข้าใครออกใครครับ
ถ้า Benz NK มี แล้วออฟชั่นถูกใจ ราคาถูกใจ ก็เอาไปเถอะครับเดี๋ยวจะพลาดอีก

@ คุณ Gamo ขอหลังไมล์ราคา Evoque หน่อยครับ พอดีสนใจอยู่มากๆ กำลังอยากได้ SUV ครับ

ตัว Evoque เห็นว่าราคาจะประมาณ 5 ล้านกว่าๆ นะครับ แต่ยังไม่ confirm อย่างมาก

ออฟไลน์ wheeler 168

• Newbie
  • *

NK ลองเสริชกูเกิลดูครับ ผมว่าดีไม่ดีจะหนีเสือปะจระเข้น้ำเค็มนะครับ   เพราะคดีนั้นก็ซื้อเพราะถูกกว่าเจ้าอื่น สุดท้ายฟ้องกันพอสมควรกว่าทางนันจะยอม  :P

NK ลองเสริชกูเกิลดูครับ ผมว่าดีไม่ดีจะหนีเสือปะจระเข้น้ำเค็มนะครับ   เพราะคดีนั้นก็ซื้อเพราะถูกกว่าเจ้าอื่น สุดท้ายฟ้องกันพอสมควรกว่าทางนันจะยอม  :P

แม่นครับยิ่งกว่าจระเข้น้ำเค็มอีก เคยขายรถถูกๆ แต่เป็นรถไม่ใหม่ เป็นคดีความถึงจะยอม เจอกันหลายคนครับ อาศัยชื่อเลยทำได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมคงไม่แสดงความเห็นในเรื่องนี้มากนะครับ เพราะทุกท่านในกระทู้ ก็คงเจอประสบการณ์กันไปแล้ว

แต่แค่ขอแวะมาแจ้งว่า

"ไม่มีการปรับภาษีนำเข้าขึ้น 10% อย่างที่ใครเขากล่าวอ้างในตอนนี้ครับ"

โทรเช็คกับผู้ผลิตรถยนต์ สองสามราย ที่มีการนำเข้ารถมาจำหน่าย ก็ยิืนยันมาตรงกันครับ ว่าไม่มี
ถ้ามี พวกเขาต้องรู้ล่วงหน้าแล้ว

ภาษีนำเข้า ไม่ใช่นึกว่า ฉันอยากจะปรับขึ้น ฉันก็ปรับขึ้น นะครับ บอกกันไว้ตรงนี้เลย

ผมคงไม่แสดงความเห็นในเรื่องนี้มากนะครับ เพราะทุกท่านในกระทู้ ก็คงเจอประสบการณ์กันไปแล้ว

"ไม่มีการปรับภาษีนำเข้าขึ้น 10% อย่างที่ใครเขากล่าวอ้างในตอนนี้ครับ"

โทรเช็คกับผู้ผลิตรถยนต์ สองสามราย ที่มีการนำเข้ารถมาจำหน่าย ก็ยิืนยันมาตรงกันครับ ว่าไม่มี
ถ้ามี พวกเขาต้องรู้ล่วงหน้าแล้ว

ภาษีนำเข้า ไม่ใช่นึกว่า ฉันอยากจะปรับขึ้น ฉันก็ปรับขึ้น นะครับ บอกกันไว้ตรงนี้เลย

โอโห งั้นเกรย์เจ้านี้ก็หลอกได้ หลอกดีเลยนะนี่ เป็นวิธีการขายของที่ classic ที่สุดแล้ว ผมยังตกหลุมเชื่อไปได้อีก

ขอบคุณคุณจิมมี่มากครับ

คุณ Varit จะว่าไปแล้ว โชคดีจริงๆ ที่ไม่ได้ออกกับเกรย์นะครับ ไม่สนใจ X3 หรือ X5 จาก BMW บ้างเหรอครับ อาจจะไม่ดีเท่า Cayenne แต่ก็สบายใจ มีศูนย์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 11:09:04 โดย Gamo »

HIGHSEA

ขอบคุณ จขกท นะครับที่นำเรื่องมาแบ่งปันกัน แต่ก่อนผมก็ซื้อกับเกรย์ ช่วงนั้นยังไม่มากเท่านี้
ที่ซื้อเพราะว่าศูนย์ใกล้บ้าน โดยที่ไม่มีความรู้เกียวกับเรื่องการขายแบบนี้ แต่ที่ผมเจอคือรถไม่มีปัญหาครับ
รับรถตรงเวลาและออฟชั่นเต็ม แต่เรื่องการบริการหลังการขายนั้นแย่ทีเดียว เลยทำใจไม่ใด้เลยต้องขาย
รถไป จขกท โชคดีแล้วครับที่ยังไม่ซื้อ ยังไงก็ค่อยๆหาใหม่ครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ผมก็อยากจะทราบว่าและถ้ารถที่เราต้องการมีแต่เกรย์เท่านั้นที่นำเข้ามาแล้วจะทำยังไงดี
ซึ่งไม่สามารถทดแทนด้วยรุ่นอื่นใด้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็นรถยุโรป ทำใจครับ....รุ่นที่เราอยากได้ สั่งเข้ามาแล้ว ถ้าเติมน้ำมันบ้านเราไปสักพัก แล้วมันพังขึ้นมา เราเจ็บตัวหนักกว่านี้แน่ๆ

แต่ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น สั่งกับเกรย์ได้ แต่หาอู่ข้างนอกเอาเองดีกว่าครับ

เอ้อ จะว่าไป ตอนนี้ เห็นว่า ทาง Millennium เขาก็กำลังทำ ศูนย์ Bosch Service อยู่ ก็น่าจะพอเป็นที่พึ่งพิงอีกทางเลือกนึ่งได้อยู่บ้าง
นั่นคือที่พอนึกออกในตอนนี้

GreenG

ถ้าเป็นรถยุโรป ทำใจครับ....รุ่นที่เราอยากได้ สั่งเข้ามาแล้ว ถ้าเติมน้ำมันบ้านเราไปสักพัก แล้วมันพังขึ้นมา เราเจ็บตัวหนักกว่านี้แน่ๆ

แต่ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น สั่งกับเกรย์ได้ แต่หาอู่ข้างนอกเอาเองดีกว่าครับ

เอ้อ จะว่าไป ตอนนี้ เห็นว่า ทาง Millennium เขาก็กำลังทำ ศูนย์ Bosch Service อยู่ ก็น่าจะพอเป็นที่พึ่งพิงอีกทางเลือกนึ่งได้อยู่บ้าง
นั่นคือที่พอนึกออกในตอนนี้

อยู่แถวเกษตร-นวมินทร์ ตรงข้าม ร.ร.สตรีวิทยา 2 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ waterside

• Newbie
  • *
เจอมาคล้าย ๆ กันครับ จองในงาน Motor Expo 53 ตอนเดือน ธ.ค.  นัยว่าจะได้รถราว เม.ย. ที่ผ่านมา  ถึงเวลากลับบอกว่ารถยังไม่เข้ามา  จะเข้ามาปลายปี

อ้างจาก: Yinglek
มีน้องที่รู้จักไปสั่งซื้อรถMINIจากศูนย์เอาสีม่วงระบุSpecเรียบร้อยรอรถมาตั้งนานสุดท้าย
เซลล์โทรมาบอกว่าสีที่จองไม่ได้ขอให้เลือกสีอื่น แต่คันสีม่วงเพียงคันเดียวที่ทางมินิสั่งมาให้กลับไปตกอยู่กับเพื่อนบ้านดิฉันที่ทางศูนย์ได้กำไรมากกว่า
แล้วเขาก็ซื้อทีเดียว2คัน เรื่องขอผลประโยชน์ล้วนๆค่ะ
ทุกวันนี้ยังไม่กล้าเล่าให้รุ่นน้องคนนี้กลัวเขาเสียความรู้สึก

อ้างจาก: Gamo
สองสามวันก่อนไปงานแต่งงานที่ Amari ไม่ไกลจากเกรย์ที่คุณไปดูรถมากนัก เจอกับหุ้นส่วนเค้าพอดี ได้มีโอกาสคุยกัน บอกเค้าไปว่าไปดูรถที่เกรย์เค้ามาแต่ว่ารอนาน เค้าก็บอกผมว่ามีรถเพิ่งเข้ามาพอดี เดี๋ยวออกจากงานแวะไปดูได้ ก็ไปเจอ รถ...  สีดำ ที่คุณกำลังจะออก เค้าบอกว่าสนใจก็ออกคันนี้ได้เลย มีคนสั่งมาแต่แซงคิวให้ได้ ผมก็ลังเลใจ เพราะไม่ชอบรถสีดำ เลยคืนนั้นว่าจะมาโพสว่าสงสัยคุณ Varit จะได้รถเร็วๆ นี้รึเปล่าเพราะผมเห็นสีดำอย่างน้อย 2 คันในโชว์รูม ที่นี่คงมีการแซงคิวรถให้คนอื่นเป็นเรื่องปรกติ แย่เลยครับ

สงสัยจะเจอแบบเดียวกันแหละครับ  เพราะเขาบอกว่า  รถที่จะมาปลายปีให้เรายืนยันด้วยว่าจะเอา  ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องยืนยันด้วย  เพราะได้สั่งจองและวางเงินมัดจำไปแล้ว  ยังไม่ถือว่ายืนยันอีกหรือ  และเขาบอกด้วยว่าของแถมที่มีเฉพาะรถที่จองในงาน (ของแถมเป็นของที่มีตรายี่ห้อรถซึ่งทำมาจำนวนจำกัด หาที่อื่นอีกไม่ได้ครับ) ก็ไม่มีแล้ว  ทั้ง ๆ ที่เวลาจองทางเซลส์ก็ได้เช็คดูแล้วว่าของแถมยังเหลือ  ถ้ารถยังไม่มาก็ต้องเก็บของแถมไว้ให้ก่อนสิครับ  ไม่ใช่รถไม่มาแล้วของแถมหายไปไหนไม่รู้

จะเป็นไปได้ไหมว่า  เขาเอารถผมไปให้คนอื่นแล้ว  และการให้ยืนยันก็คือให้ผมยืนยันเพื่อเขาจะได้แน่ใจว่าจะต้องสั่งคันใหม่มาให้ผมนั่นเอง  ส่วนของแถมก็เอาไปให้กับคนที่ซื้อรถที่ผมจองไว้ไป  ก็เลยไม่มีให้อีก

ผมก็ยกเลิกการจองเหมือนกันครับ  ถ้าเป็นอย่างก็จะรู้สึกไม่ไว้ใจเจ้านี้อีกแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 09:00:21 โดย waterside »