ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการต่อประกันรถยนต์ครับ ระหว่างซ่อมอู่อะไหล่ห้างกับซ่อมห้าง  (อ่าน 7452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สอบถามเรื่องการต่อประกันรถยนต์ครับ ระหว่างซ่อมอู่อะไหล่ห้างกับซ่อมห้าง(แต่ไม่อะไหล่อู่นะ) อิอิ

อยากทราบว่าทำประกันแบบไหนดีกว่าอะครับ (ต่อประกันให้กับฟอร์ดเฟียสต้าครับ รวมถึงของซิตี้ด้วย แต่ซิตี้คิดว่าจะต่อแบบซ่อมห้างเลยอะครับ แต่เฟียสต้านี่สิ เอาอย่างไหนดีอะครับ)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมอู่ครับ ผมว่าไม่แตกต่างกันเลย เพราะยังไงก็ตาม

เท่าที่เคยได้ยินมา คือ ห้างเขาก็ส่งรถให้อู่ซ่อมอยู่ดี แล้วผมจะส่งรถให้ห้างทำไม ;)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ซ่อมอู่ครับ ผมว่าไม่แตกต่างกันเลย เพราะยังไงก็ตาม

เท่าที่เคยได้ยินมา คือ ห้างเขาก็ส่งรถให้อู่ซ่อมอยู่ดี แล้วผมจะส่งรถให้ห้างทำไม ;)
 ;D ;D ;D

ราคาเบี้ยมันต่างกันไม่ใช่หรอ ระหว่างซ่อมห้างศูนย์กับซ่อมอู่(อะไหล่ห้าง) ..
ถ้าศูนย์ทำแบบนั้นจริงๆก็ถือว่าผิดข้อตกลงในกรมธรรมพ์นะครับ .. เพราะจ่ายแพงกว่าทำไม

ตอบจขกท. " แบบไหนดีกว่ากัน"   
ส่วนตัวสำหรับผม ผมเลือกเบี้ยแบบซ่อมศูนย์ก่อน เพราะอย่างน้อยก็เชื่อว่าช่างของศูนย์ได้ผ่านการไปอบรมรถรุ่นนั้นๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเช็คก่อนว่าบริษัทที่เราจะทำประกัน
- มี list จำนวนศูนย์และอู่มากแค่ไหน
- ศูนย์หรืออู่นั้นอยุ่ใกล้บ้าน/ที่ทำงานเรามั๊ย สะะดวกแค่ไหนที่จะเอารถไปซ่อม

GreenG

• บุคคลทั่วไป

;D ;D ;D

ราคาเบี้ยมันต่างกันไม่ใช่หรอ ระหว่างซ่อมห้างศูนย์กับซ่อมอู่(อะไหล่ห้าง) ..
ถ้าศูนย์ทำแบบนั้นจริงๆก็ถือว่าผิดข้อตกลงในกรมธรรมพ์นะครับ .. เพราะจ่ายแพงกว่าทำไม

ผมเคยโดนแบบนี้จริงๆครับ รถ Citroen คันเก่า  :D

ออฟไลน์ toonze

;D ;D ;D

ไม่จริงมั้งครับ โตโยต้า มิสซู ฮอนด้า  ที่บ้านผมมีซ่อมห้างนะ  ถ้าซ่อมห้าง บ้างชื้นเขาเปลี่ยนใหม่เลย อย่างกันชนถ้าหูยืดขาดเขาก็เปลี่ยนเลย จะมีก็บ้างยี้ห้อที่0เล็กเลยไม่มีซ่อมห้าง  สงสัยการเลือกคงแล้วแต่สถานที่แล้วละครับ ถ้าแถวบ้านมี 0 ที่มีอู่ซ่อมใน 0 ก็ทำซ่อมห้างเลยครับ

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะช่วยได้รึเปล่าน่ะครับ ซ่อมอู่ถ้าได้อู่ดี(แบบของผม)อะไหล่เบิกศูนย์ทุกชิ้นมีหลักฐานการเบิกชัดเจน มันไม่มีปัญหาเลย เพิ่งเอาออกมาวิ่งไปได้5000โลแล้วปกติดีทุกอย่าง ลองถามตัวแทนดูครับว่ากรณีซ่อมอู่นี่จะต้องซ่อมกับอู่ที่ดีลไว้หรือสามารถเลือกเองได้ พอดีของผมทำกับวิริยะแล้วได้อู่ที่ดีลกับวิริยะเลยไม่มีปัญหาตรงจุดนี้ เรื่องซ่อมห้างก็เคยได้ยินมาเหมือนกันครับว่าเค้าก็เอาไปเข้าอู่อีกที

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับผมนะครับซ่อมห้างไม่ค่อยประทับใจสักเท่าไหร่ครับ เมื่อ 2 เดือนที่แล้วรถ Teana ของคุณป้าผมโดนก้อนหินเป็นรอยบุบที่ฝากระโปรงหน้า
จึงได้นำเข้าไปซ่อมที่ศูนย์นิสสันรถดี พระราม 2 ปรากฎว่าผลงานที่ได้รับก็คือมีเศษฝุ่นเม็ดใหญ่อยู่ในชิ้นงานประมาณ 2-3 จุดที่เห็นชัดๆ
เจอแบบนี้เข้าไปก็เสียความรู้สึกครับ ขนาดอู่นอกที่ผมนำรถผมไปเคลมรอบคันยังผลงานดีกว่าเลย :(

ถ้าเรามีอู่ที่ไว้ใจได้ ใช้อะไหล่ศุนย์แท้จริงๆ ผมว่าเลือกเป็นซ่อมอู่ดีกว่าครับ ประหยัดเบี้ยรายปีได้เยอะเลย
;D

ออฟไลน์ Arado_kung

รถผมซ่อมห้างหมดครับ เพราะเคยเจอปัญหาซ่อมอู่มาแล้ว อะไหล่บางชิ้นประกันไม่ยอมเปลี่ยน แต่พอซ่อมห้างประกันยอมเปลี่ยนซะงั้น ข้อสำคัญต่อบริษัทเดิมหลายๆปี เค้ามักจะให้ซ่อมห้างต่อเรื่อยๆเลย โคโลราโด้ผม6ปีแล้วยังได้ซ่อมห้างอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
อืม แล้วแต่นะลองสืบดูก่อนว่าศูนย์ ซ่อมดีป่าว สำหรับผมรถ mitsu จากที่ได้เคลมมาทางศุนย์เก็บพวกสีได้ดีทีเดียว
ถ้าเป็นผมคงเลือกห้างครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ถ้าบริษัทประกันยังต่อประเภท 1 ซ่อมห้างได้  (ส่วนใหญ่ให้ 3-5 ปี)  ก็แนะนำซื้อแบบซ่อมห้างครับ

จ่ายแพงกว่านิดหน่อย  แต่สบายใจกว่า  จะเข้าห้าง เข้าศูนย์  เข้าอู่นอกก็ได้

ถ้าแค่ซ่อมสี   เป็นความจริงที่ว่า อู่นอกเก่งกว่าห้างก็เยอะ   ห้างส่งรถให้อู่นอกทำ ก็มี

แต่บางที สมมติรถชนมา พังไปถึงเครื่องยนต์  ช่วงล่าง  ...อะไหล่รถใหม่  ยังไงเข้าห้างก็โอเค  สบายใจกว่าครับ

สรุปคือ  ต่อประกันซ่อมห้างซัก 3-5  ปีตามสมควร จากนั้นก็ซ่อมอู่  โดยหาอู่ในเครือประกันนั้นๆ ที่เราสะดวก

และไว้ใจได้   ถ้าเคลมเยอะๆ ก็เปลี่ยนบริษัทที่โอเคๆ มารองรับต่อไปครับ...