ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3726 ครั้ง)

ออฟไลน์ sivavat

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ปกติก็ใช้ ปตท.กึ่งสังเคราะห์ธรรมดา 
แต่วันนี้เห็นวางขายน้ำมันเครื่องของ ปตท.สำหรับ NGV , LPG ท่านใดลองแล้วมั่ง แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: กำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:41:53 »
อยากให้ลองให้ ยี่ห้ออื่นดูครับ อยู่เอาราคาเป็นที่ตั้ง

ออฟไลน์ XL_SiZe

Re: กำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 07:35:17 »
ปตท. ราคานี่ ได้ถูกจริง
ผมซื้อตัว Fully ตัวนึงแถมโทรศัพท์ ซัมซุง 1080F จอสีให้ด้วยพันกลาง ๆ บร๊ะ...

คุณภาพธรรมดาครับ แต่ได้ราคาถูก และเป็น Fully แต่จะเท่าเจ้าอื่นมั้ยอันนี้ตอบยาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:38:44 »
ผมขอแนะที่มันต่างนิดนึงแล้วกันนะครับ
ผมติด LPG และวิ่งมาราวๆ 26,xxx ก.ม. แล้ว
ตัวผมเอง ก่อนติด LPG ผมใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ที่ศูนย์มาโดยตลอด
หลังติด จากการหาข้อมูลหลายๆที่ ทำให้ผมเลือกใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แทน
ตอนนี้ผมใช้ Mobil1 0w40 ความรู้สึกหลังเปลี่ยนคือ รถพุ่งขึ้น และเสียงเครื่องเงียบลงกว่าเดิม
เราประหยัดกับแก๊สแล้ว เลือกใช้ของดีๆ กับเครื่องยนต์หน่อยดีกว่าครับ
ปล. น้ำมันเครื่อง ปตท. ผมหาข้อมูลแล้วพบว่า สู้พวก โมบิล วาโวลีน HKS total ฯลฯ(น้ำมันเครื่องนอก) ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ yunyong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 15:51:52 »
ดูตามคู่มือดีที่สุดครับ  แต่ตอนนี้ผมลองของ ptt synetic sm อยู่  ใช้ดีครับ  อุดหนุนคนไทย  เงินทองไม่รั่วไหล

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 17:08:14 »
 ;D ;D ;D............2-3 พันกิโลเมตรก็ใสจน  แรงดันน้ำมันเครื่องตกแล้ว 8)

yogibear