ผู้เขียน หัวข้อ: 1.6 Altis กับ 1.5 Vios ต่างกันมากมั๊ย  (อ่าน 29271 ครั้ง)

ออฟไลน์ jintana

• Newbie
  • *
1.6 Altis กับ 1.5 Vios ต่างกันมากมั๊ย
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:04:46 »
1.6 Altis กับ 1.5 Vios ต่างกันมากมั๊ย
อยากทราบข้อมูลก่อนการตัดสินใจคะ

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
Re: 1.6 Altis กับ 1.5 Vios ต่างกันมากมั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:48:11 »
ไม่ทราบเหมือนกัน

แต่ลองหาอ่านพลางๆไปก่อนนะ เด๋วคงมีพี่ๆมาตอบ +_+

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_fjrelated&view=fjrelated&id=143&Itemid=140

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: 1.6 Altis กับ 1.5 Vios ต่างกันมากมั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:49:43 »
อยากขอแนะนำให้ลองอ่านรีวิวของรถทั้งสองรุ่นในเว็บของเราก่อนครับ
เพราะรายละเอียดมีครบหมดแล้วครับทั้งตัวเลขความแตกต่างด้านต่างๆ

วีออส เล็กกว่า อัลติส ทั้งด้วยขนาดตัวถัง เครื่องยนต์และห้องโดยสารครับ

และแน่นอนว่า อัลติสดีกว่า

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:21:33 »
ต่างกันด้านไหนครับ ที่คุณสนใจ
แน่นอนว่า ราคาอัลติสสูงกว่า ขนาดใหญ่กว่า ห้องโดยสารสบายกว่า เป็นรถโตโยต้าที่มั่นใจได้ในภาพรวมมากกว่ารุ่นอื่น ๆ

ส่วนวีออส รถย่อมเยากว่าอัลติส สำหรับผมแล้ว ถ้าปัจจัยเรื่องเงินไม่เกี่ยว วีออสเหมาะสำหรับเดินทางระยะใกล้ ๆ
เดินทางไกลจะเหนื่อยเนื่องจากช่วงล่างที่กระเทือนมาก ๆ น้ำหนักรถเบา โดนรถใหญ่แซงทีแทบปลิว แต่มีข้อดีที่กำลังเครื่องแรงเกินตัว
แต่อย่าลืมตอนเบรค อัลติสดีกว่าเยอะในเรื่องนี้
'19 Honda Civic EL

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:54:45 »
ขอสริมอีกอย่างหนึ่ง ว่า อะไหล่อัลติส ทน อืดกว่า วีออส แน่นอน

เช่น วาล์ว อัลติสทนแก๊ซมากกว่าวีออส
แท่นเครื่อง วีออส ราคาถูก มี สามชิ้น แต่รับน้ำหนักมาก จึงไม่ทน
ส่วนอัลติสมี สี่ชิ้นแพงกว่า แต่ใช้ได้นานกว่าครับ

แค่ถ้าให้ผมเลือกนะ ผมคงเลือก Vios ตัว top เพราะผมได้อะไรมากกว่าที่ผมได้ใน อัลติส 1.6

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 23:08:41 »
ตอนนี้ผมขับ Vios E เมื่อเทียบกับ Altis 1.6 (น่าจะตัวก่อน MC)

ส่วนตัวผมว่า feel คล้ายๆ กันครับ คันเร่งหน่วงๆ เหมือนกัน ช่วงล่างออกแนวยวบเหมือนกัน อาจจะต่างกันบ้างที่ Altis จะมั่นคงกว่า เลี้ยวได้เร็วกว่า แต่ถ้าขับระยะทางสั้นๆ ไม่เกิน 30 กิโล ความเร็วไม่เกิน 110 ไม่ต่างครับ แต่ถ้าขับทางไกลๆ ขับ Vios เหนื่อยกว่าแน่นอนครับ

แต่แนะนำว่า อ่าน review พี่จิมก่อน แล้วไปลองขับทั้งสองคัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 07:08:53 »
อ่านก่อนค่อยถามดีกว่ามั้ง เหอะๆ  แตกต่างกันแบบเอาเรื่องเลยแหละท่าน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 07:47:55 »
อ้อ แต่ยังไงก็ควรลองตัว 1.8 Dual VVTi CVT ด้วยครับ เห็นเขาว่าแตกต่างกันเยอะเหมือนกัน (แต่ผมยังไม่มีบุญได้ลอง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:31:15 »
อ้อ แต่ยังไงก็ควรลองตัว 1.8 Dual VVTi CVT ด้วยครับ เห็นเขาว่าแตกต่างกันเยอะเหมือนกัน (แต่ผมยังไม่มีบุญได้ลอง)

เคยลองแล้วครับ

แรงสุดโคตร ;)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:33:37 »
สมรรถนะ อัลติส ดีกว่าเห็นๆ ทั้งความประหยัดและความแรง

แต่ด้วยรถมันคนละกลุ่ม อัสติส 1.6 ออฟชั่นดีๆจะน้อย (ไปกระจุกอยู่ใน 1.8 2.0 ซะเยอะ)

ในขณะที่วีออส กำเงินแค่ 6 แสนกลางๆ ได้ทุกอย่างตามที่รถปัจจุบันควรมี

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:36:11 »
อยากทราบข้อมูลก่อนการตัดสินใจคะ

ควรดูการใช้งานเป็นหลักครับ ว่าจำเป็นต้องใช้รถขนาดนี้หรือไม่ หรืองบประมาณหากเลือกเล่น Vios แทนจะมีเงินเหลือไปเติมน้ำมันได้อีกหลายปีหรือไม่

บางครั้งของที่ดีกว่า อาจไม่ใช่ของที่เหมาะสำหรับคุณที่สุดเสมอไปครับ

แต่หากพูดในแง่คุณงามความดีของรถ โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากเป็นไมเนอร์เชนจ์ของอัลติสด้วยแล้ว ยังไงๆ 1.6 ก็กินขาดครับ แต่ถ้าจะให้แนะนำก็กัดฟันเพิ่มเงินเอา 1.8E ไปเลยครับ ประหยัดกว่า และแรงพอๆกับรถ 2.0 หลายๆคัน ใช้งานแล้วหมดห่วงเรื่องไม่มีแรงแซงใครแน่นอน(ถึงแม้จะเป็นคนขับช้า แต่การมีอัตราเร่งที่มากพอบางครั้งมันหมายถึงวินาทีชีวิตได้ครับผม)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

civicferio

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:50:11 »
วิ่งทางไกลเครื่องใหญ่ได้เปรียบ
แต่ที่ถามมามันไปอิงขนาดรถด้วย เอาอัลติสจะดีกว่าเจ้าค่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:18:04 »
ส่วนใหญ่เชียร์อัลติสกันทั้งนั้นเลยล่ะนะ เอางี้ดีกว่าครับเจ้าของกระทู้ ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยล่ะกันว่า คนขับเป็นใคร อายุ น้ำหนัก ส่วนสูง เส้นทางที่ใช้ ระยะทางที่ใช้บ่อยๆ วิ่งทางไกลเป็นอาจินหรือนานๆที เอาไปติดแก๊สมั๊ย ขนคนทีละกี่คน เน้นประหยัด นั่งสบาย พอไปได้ ชอบอุปกรณ์ภายในเยอะๆมั๊ยหรือรุ่นล่างก็พอ ใช้รถยาวแค่ไหน งบประมาณเป็นไงซื้อสดผ่อน ถ้าผ่อนต้องผ่อนได้เท่าไหร่ ดาว์นได้เท่าไหร่ นิสัยการขับเป็นยังไง

ถ้าข้อมูลเยอะๆจะได้ช่วยแนะนำ และทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นอีกครับ

ถ้าส่วนตัวงบถึงก็ อัลติสดีกว่าครับ คันใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า แรงกว่า ประหยัดน้ำมันพอกัน ติดแก๊สดีกว่ามีแรงแบกถังเยอะหน่อย ถ้าอยู่กรุงเทพแล้วเกิดบ่จี๊ขึ้นมาก็เอาไปเปลี่ยนสีวิ่งเป็นแท๊กซี่ส่วนบุคคลซะเลย 555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:48:26 »
ถ้างบถึงอยากแนะนำให้ไปลองดู Altis 1.8E ครับ

เพราะ? หากจะเล่นตัว 1.6 แล้วจะให้มีถุงลม(เพื่อความปลอดภัยครับ ชีวิตสำคัญ) ก็ต้องเล่นตัวบนสุด ก็คือ 1.6G ในราคา 834,000

แต่หากเพิ่มเงินอีกนิด (30,000 บาท) ขยับมาเป็นตัว 1.8E จะได้เครื่องที่แรงกว่า อัตราเร่งดีกว่า แถมประหยัดกว่า (อิงจากรีวิวพี่จิมมี่ครับ)

แถม (อันนี้ชอบส่วนตัว  :P) ได้อุปกรณ์ที่เหมาะกับบ้านเรา ซึ่งถ้ามาติดตั้งเองทีหลังก็ยาก อย่างแอร์ออโต้อีกด้วย

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 22:23:51 »
แนะนำ อัลติส 1.8 อีหนึ่งเสียงครับ จะดีกว่ากันอย่างเห็นได้ชัด