ผู้เขียน หัวข้อ: PEUGEOT, 306 1.8 SR กับ VOLKSWAGEN, VENTO 1.8 CL  (อ่าน 17013 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaT_Baa

• Newbie
  • *
PEUGEOT, 306 1.8 SR กับ VOLKSWAGEN, VENTO 1.8 CL
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:57:44 »
PEUGEOT, 306 1.8 SR  กับ  VOLKSWAGEN, VENTO 1.8 CL    คันไหนหน้าใช้กว่ากัน

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Re: PEUGEOT, 306 1.8 SR กับ VOLKSWAGEN, VENTO 1.8 CL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:37:32 »
ขอบอกตามตรงว่า ... ไม่น่าใช้ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: PEUGEOT, 306 1.8 SR กับ VOLKSWAGEN, VENTO 1.8 CL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 23:00:50 »
ไม่เคยขับ ไม่เคยนั่งทั้งคู่ แต่เมื่อดูเรื่องการดูแลรักษาแล้ว ผมว่าไปดูรถญี่ปุ่นเครื่อง 1800 ดีกว่าครับ

รถแปลกจริง แต่กลัวขับแล้วไม่มีความสุขตอนซ่อมครับ เพราะรถมันก็อายุไม่น้อยแล้ว แล้วอะไหล่ YTK ก็ทำให้คุณซึ้งได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 23:12:18 »
ขยับไปดู 406 ดีไหมครับ รถรุ่นนี้ประกอบในไทย คุณภาพดีมาก ๆ มีคนซื้อเยอะพอสมควร อะไหล่ก็เลยหาไม่ยากครับ แต่งแพงหน่อย
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

Chariot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 23:21:20 »
306 ซีดานเป็นรถประกอบนอกก็จริง แต่วัสดุอะไรๆ ก็ใช่ว่าจะดีกว่า 405 SRi เสมอนะครับ

ผมแนะนำให้ขยับมาใช้ 405 SRi ดีกว่า อะไหล่เยอะกว่า ซื้อตามร้านนอกศูนย์ไม่แพงนะ ถูกกว่าวอลโว่พอสมควร

แต่ข้อเสียคงจะเป็นไม่ค่อยมีอะไหล่เทียม/เทียบ จะมีก็ของ ตอง5 ให้เทียบได้บ้างบางชิ้น

ของแต่งแรงๆ และสวยๆ ไม่ค่อยมี นอกจากจะทำไฟเบอร์เอง ซึ่งเห็นหลายคันออกแนวปวดตับมากๆ

แต่งนิดหน่อย เน้นเดิมๆ ก็สวยพอแล้วรุ่นนี้

เน้นดูรถที่ปุ่มไม่กรอบแตก ขอบกระจกไม่ผุ เครื่องไม่เยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 23:24:20 โดย Chariot »

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 00:40:27 »
ทั้งคู่ผมไม่ทราบว่า Peugeot เป็นยังไงนะครับ เพราะไม่เคยมีประสบการณ์กับรถยี่ห้อนี้ แต่สำหรับ VW Vento คงจะพอเทียบเคียงกับ Golf 3 ที่ผมได้ดูแลให้อาผมอยู่โดยตลอด  

VW Vento หรือ Golf 3 นั้นตอนนี้ราคาอยู่ที่แสนกว่าๆถึงสองแสนนิดๆ ผมคิดว่าคุ้มทีเดียวกับการหาซื้อมาใช้งาน เพราะมันยังมีความเป็นรถอยู่มาก พูดง่ายๆคือคุณภาพมันเกินราคา 2 แสนของมันนั้นเองครับ เป็นรถที่มีคุณภาพการสร้างที่ดี ทนทาน เกาะถนน ไม่มีปัญหาเรื่องสนิม

ปัญหาของรุ่นนี้คือเบรคที่ไม่เพียงพอต่อการใช้งาน แต่ก็ใช้งบไม่เกิน 1 หมื่นก็จะได้ ดีสเบรค 4 ล้อ ที่การเบรคจะดีกว่าเดิมมากๆมาใช้งานแล้วครับ

อีกปัญหาหนึ่งของรุ่นนี้คือเครื่อง 1.8 วิ่งไม่ได้เรื่องเลย อัตราเร่งที่พึ่งพาไม่ได้ ช้าขนาดอาม่าขับยังว่าอืดเลย แต่เครื่อง 1.8 ตัวนี้กินน้ำมันระดับ 6-7 กิโล/ลิตร จึงเป็นเครื่องที่เหมาะแก่การทำลายทิ้งเป็นอย่างยิ่ง เพราะนอกจากเครื่องที่ไม่ได้เรื่องแล้ว เกียร์ออโต้ของมันก็บอบบางเหลือเกิน ใช้ได้ไม่ทันไรก็ต้องมีรายการให้โอเวอร์ฮอล์อีก

ผมเลยคิดว่า รถรุ่นนี้ดีทั้งคันยกเว้นเครื่องกับเบรคที่ควรปรับปรุงครับ จึงสมควรที่จะยกเปลี่ยนเครื่องเป็นตัว 2.0 รุ่นปี 2000 ที่แรงกว่าประหยัดกว่า หรือจะเป็นเครื่องหัวตัด VR6 ที่แสนจะทนถึกทั้งเครื่องและเกียร์ก็เอามาลงแล้วติดแก๊สใช้ก็ได้ โดยเฉพาะเครื่อง VR6 ที่ออกแบบมาให้ทนทาน ห่างอู่อย่างแท้จริงครับ ลูกสูบแต่ละลูกอยู่ห่างกันมาก ราว 10 มิล เอาแค่นี้ ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องประเก็นฝาสูบจะแตกแล้ว สายพานเครื่อง ก็เป็น สายพานร่อนแบบ 7 ร่อง หนา 2 ด้าน ใดชาร์ท , คอมแอร์ ก็ใหญ่ เทียบเท่า ของ S -class  จึงไม่ต้องห่วงว่ามันจะพังง่ายๆ เมื่อซื้อเครื่อง VR 6 ทั้งแพ ก็จะมีเบรค pot เดียว มาให้แล้ว ดีพอวางใจ ถ้าซื้อเครื่องทั้งหัว ก็จะได้แพท้ายมาด้วย ซึ่งจะได้เบรคหลัง เป็น ดิสมาเสร็จ

ลงทุนประมาณ 3 แสนกว่าผมว่าคุ้มกว่าซื้อ march ป้ายแดงอีกครับ แต่ต้องมีพื้นฐานการดูแลรถพอสมควร ไม่ใช้ขับอย่างเดียว ถ้าอย่างนั้นไปเล่นป้ายแดงดีกว่า การเล่นรถแบบนี้ ขอให้หาอู่ที่ไว้ใจได้ให้ได้ก่อน นอกนั้น ไม่มีอะไรให้ต้องพะวงเลย ที่ว่า VW นั้นซ่อมแพง อะไหล่หายาก พี่จะไม่ได้เจอกับ Vento หรือ Golf 3 แน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 00:45:55 โดย ป๋าตั้ม สะพานสูง »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 01:21:04 »
Vento คงต้องให้ ทั้ง ตาแพน และน้องตอยด์ มาตอบให้หนะครับ
ในฐานะ ผู้เจอประสบการณ์ตรง ในฐานะ อดีตเจ้าของรถ ที่ขายไปด้วยความหน่ายจิต

306 ถ้าไม่รักจะเอามาแต่ง หรือทำต่อจริงๆ ผมว่า มองหารุ่นอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 03:13:25 »
มาเชียร์ 306 แต่เป็นรุ่น XR 5 ประตู (ผมว่ามันน่ารักดี555)

รูปภาพ
CREDIT:
Start-peugeot.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 03:17:25 โดย redsun »

civicferio

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:59:42 »
สองรุ่นที่แนะนำมากลายเป็นว่า เอาตูดตัดดีกว่า ชีดาน โดยเฉพาะเวนโต้ นี่ไม่ลงตัวจริงๆ ให้ตาย
แนวๆ แนะนำ 306 เพราะขับจริงไม่เหมือนชาวบ้านตามนิสียรถน้ำหอม
บ้านๆ สันดานญี่ปุ่น แต่คนละเกรด เอาเวนโต้

แต่ตัวเลือกอื่นก็มีนะคะ ถ้าเพิ่งนึกได้เรื่องการดูแล

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 12:08:36 »
306 ดูแลไม่ยากนะถ้ารู้จักอู่ รถเบาๆแต่ช่วงล่างทำให้มันดูเหมือนว่าหนัก
ขับแล้วจะติดใจ แค่มันไม่ได้แรง 55+

เคยเจอ 306 เครื่องโตโยต้า ช่วงล่างเดิมๆอยู่คันนึง วิ่งสะเด่าทรวงมากฮะ
อยากได้เหมือนกัน แต่ขอลองลิ้มชิมรถญี่ปุ่นดูบ้างตอนนี้ คิดถึงช่วงล่าง Peugeot ชิเป๋งเลย

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 18:17:51 »
ถ้าคำนึงถึงเรื่องอะไหล่ ตอนนี้306กับ406จะหาง่ายและเริ่มแพร่หลายกว่าครับ
ด้วยอายุรถของ405ที่ทำตลาดมานานกว่า ถ้าใครหารถสภาพสมบูรณ์ดีๆไม่ได้ ผมไม่แนะนำให้เล่นแล้วครับ
อะไหล่405นี่อย่าคิดว่าหาง่ายนะครับ 3เดือนที่ผ่านมานี้ผมทยอยเปลี่ยนอะไหล่ให้405SRiหลายรายการ
แต่คานหลัง คอนโซล แผงข้างประตู(สภาพดีๆ) ชุดแผงไฟส่องสว่างในรถ รอของมาเป็นครึ่งปีแล้วยังไม่มีเปิดตู้เข้ามากันเลย
เงินบูรณะรถเที่ยวนี้ผมเตรียมไว้หลักแสน แต่ซ่อมเสร็จปรากฏว่าหมดไปไม่ถึงครึ่ง ไม่ใช่อะไรนะครับ สั่งอะไหล่แล้วมันหาไม่ได้
ประตู กันชน หรือว่าอะไหล่บอดี้ ช่วงล่างชิ้นใหญ่ๆบางอย่างเบิกศูนย์ยังไม่มีแล้วด้วยซ้ำไป
ดังนั้นถ้าคิดจะเล่นเปอร์โยต์จริงๆ นาทีนี้ผมเชียร์406ครับ แต่ถ้าเน้นเอาไว้ใช้ในเมือง 306ก็มีสมรรถนะไม่น่าเกลียดอะไร
ที่สำคัญทั้งสองรุ่นนี้ยังจะพอมีหัวตัดหรืออะไหล่เข้ามาทางเรืออยู่เรื่อยๆ ให้"เลือก"อะไหล่กันได้อีก3-5ปีเป็นอย่างน้อย
แต่ถ้าคุณใช้405 นาทีนี้คุณไม่มีสิทธิ์เลือกสภาพอะไหล่เท่าไหร่แล้วนะครับ ถ้าไม่เอาก็ไม่มีซ่อมกันเลยทีเดียว

ปัญหาอย่างเดียวที่ผมจะไม่แนะนำให้เล่นPG คือเรื่องของอู่นอกครับ
คุณต้องอยู่ในสภาพของลูกค้าที่ง้ออู่เลยนะ เพราะจ้าวที่ซ่อมดีๆจบๆ อะไหล่หาให้ได้ครบๆ นับสิบนิ้วยังเหลือนิ้วไว้แคะขี้มูกเลยครับ

.-_-.

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 20:49:30 »
ถ้าคำนึงถึงเรื่องอะไหล่ ตอนนี้306กับ406จะหาง่ายและเริ่มแพร่หลายกว่าครับ
ด้วยอายุรถของ405ที่ทำตลาดมานานกว่า ถ้าใครหารถสภาพสมบูรณ์ดีๆไม่ได้ ผมไม่แนะนำให้เล่นแล้วครับ
อะไหล่405นี่อย่าคิดว่าหาง่ายนะครับ 3เดือนที่ผ่านมานี้ผมทยอยเปลี่ยนอะไหล่ให้405SRiหลายรายการ
แต่คานหลัง คอนโซล แผงข้างประตู(สภาพดีๆ) ชุดแผงไฟส่องสว่างในรถ รอของมาเป็นครึ่งปีแล้วยังไม่มีเปิดตู้เข้ามากันเลย
เงินบูรณะรถเที่ยวนี้ผมเตรียมไว้หลักแสน แต่ซ่อมเสร็จปรากฏว่าหมดไปไม่ถึงครึ่ง ไม่ใช่อะไรนะครับ สั่งอะไหล่แล้วมันหาไม่ได้
ประตู กันชน หรือว่าอะไหล่บอดี้ ช่วงล่างชิ้นใหญ่ๆบางอย่างเบิกศูนย์ยังไม่มีแล้วด้วยซ้ำไป
ดังนั้นถ้าคิดจะเล่นเปอร์โยต์จริงๆ นาทีนี้ผมเชียร์406ครับ แต่ถ้าเน้นเอาไว้ใช้ในเมือง 306ก็มีสมรรถนะไม่น่าเกลียดอะไร
ที่สำคัญทั้งสองรุ่นนี้ยังจะพอมีหัวตัดหรืออะไหล่เข้ามาทางเรืออยู่เรื่อยๆ ให้"เลือก"อะไหล่กันได้อีก3-5ปีเป็นอย่างน้อย
แต่ถ้าคุณใช้405 นาทีนี้คุณไม่มีสิทธิ์เลือกสภาพอะไหล่เท่าไหร่แล้วนะครับ ถ้าไม่เอาก็ไม่มีซ่อมกันเลยทีเดียว

ปัญหาอย่างเดียวที่ผมจะไม่แนะนำให้เล่นPG คือเรื่องของอู่นอกครับ
คุณต้องอยู่ในสภาพของลูกค้าที่ง้ออู่เลยนะ เพราะจ้าวที่ซ่อมดีๆจบๆ อะไหล่หาให้ได้ครบๆ นับสิบนิ้วยังเหลือนิ้วไว้แคะขี้มูกเลยครับ

.-_-.

405 ตอนนี้อนาคตน่ากลัวมั่กๆ ๆ
รถดีที่อะไหล่เริ่มหายากเสียแล้ว..