ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู Aveo 1.6 CNG มา ทำไมรถมันไม่ค่อยดียังไงไม่รู้  (อ่าน 19431 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมพาอาไปดู Aveo CNG มาครับ :D

ความรู้สึก จากใจ ผมว่ารถมันถ้าไม่มีก๊าซ ไมรู้ว่าเราจะซื้อรถรุ่นนี้ไปทำไม

เบาะมันนิ่มมากจนย้วยๆ ที่เก็บของก็แทบจะไม่มีเพราะติดถังแก๊ซ
ที่ปรับพวงมาลัยขึ้นลงก็ไม่มีเว้น ตัว top

ที่นั่ง ผมว่า วีออส กับ ซิตี้ ใหญ่กว่า ดีกว่าเยอะมาก

ผมว่าข้อดีอย่างเดียวคือ ผ่อน 0% โปรข้าราชการ
กับ ของแถมเยอะ เช่น ประกัน ชุดแต่ง 20000 บ.

นอกนั้น ผมว่า ผมขับน้องมีนาดีกว่านะ ;)คับ

ที่บ้านผมไม่มีใครเห็นด้วยเลยที่ให้อาใช้ Aveo CNG แต่เขาชอบ ไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว

เพื่อนๆ คิดไงกับเจ้านี่ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
แรงกว่า ช่วงล่างน่าจะสนุกได้มากกว่า ประหยัดกว่าเพราะเติมก๊าซ
และได้ภาพลักษณ์ว่าขับรถ(ที่ใช้แบรนด์)อเมริกัน

จริงจริงผมว่า มันคงไม่มีอะไรมกไปกว่าความชอบส่วนบุคคล
เพราะถ้าจำไม่ผิด ท่านเคยใช้ optra ใช่หรือเปล่าครับ
Brand Loyalty แหละ เหมือนที่คุณมีกับมาร์ชตอนนี้ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 20:07:18 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ข้อแรกเลย ถ้ามันเป็นรถที่คุณต้องเก็บเงินมาซื้อเอง

อยากให้นึกถึงคำว่า "พึงพอใจ" ของคนขับก่อนอื่น

ต่อจากนั้นให้มองหา "ความปลอดภัย+สมรรถนะ > ความคุ้มค่า+น้ำมัน+ราคาขายต่อ >โปรโมชั่น "

คุณถึงจะเลือกรถที่ถูกใจ และรักมันไปตลอดได้ครับ

อย่าไปมองเรื่องโปรโมชั่น ของแถมไม่กี่หมื่นบาท แล้วจะต้องมาใช้รถคันที่คุณ "ไม่พอใจ"

ปล.1 ถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการ และรถคันนี้ไม่ใช่รถคุณขับเอง กรุณา "อ่านย้อนกลับ"

ปล.2 โปร ข้าราชการ เป็นของ กบข. มีหลายธนาคารที่เข้าร่วม แล้วก็ มีเกือบทุกยี่ห้อ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 22:55:32 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เพื่อนออก AVEO มาใหม่ๆ ตัวท๊อปสุด เลย เพื่อนบอกรถช่วงล่างดี เสียอย่างเดียวกินน้ำมันกับอืดไปหน่อย พอผ่อนหมดปุ๊บ4ปี

เพื่อนผมขายรถเลย  ขายได้แค่สามแสน  แล้วไปออกยาริส  แทน
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

GreenG

แรงกว่า ช่วงล่างน่าจะสนุกได้มากกว่า ประหยัดกว่าเพราะเติมก๊าซ
และได้ภาพลักษณ์ว่าขับรถ(ที่ใช้แบรนด์)อเมริกัน

จริงจริงผมว่า มันคงไม่มีอะไรมกไปกว่าความชอบส่วนบุคคล
เพราะถ้าจำไม่ผิด ท่านเคยใช้ optra ใช่หรือเปล่าครับ
Brand Loyalty แหละ เหมือนที่คุณมีกับมาร์ชตอนนี้ไงครับ

ใช่ครับคุณเนย แต่ขายไปก่อนไป ต่างประเทศ ตอนนี้กลับมาแล้ว
ไม่ค่อยมีคนเห็นด้วยเรื่อง Aveo เลย ผมกลับมองว่า
ใช้เจ้า Vios กับ Altis น่าจะดีกว่า

จริงๆ แล้วผมจะพาไปดู lancer 2 3 ครับ แต่แกไม่ชอบ ก็เลยไม่รู้จะทำไง

ผมว่าช่วงล่าง Aveo มันก็ไม่ได้ดีอะไร แกบอกว่ามั่นใจ ผมว่า Mazda Mitsubishi ก็น่าจะตอบสนองได้
รวมทั้งได้ความมั่นใจในเรื่องอะไหล่ความจุกจิกที่น้อยกว่า เพราะเป็นรถญี่ปุ่นเหมือนกัน ;)

ออฟไลน์ Ohmmypp

ขอแสดงความเห็นหน่อยแล้วกันครับ

ผมก็ไม่ได้ชอบอาวีโอ้ คือหมายถึงว่า ถ้าให้กำตังหกแสนไปซื้อรถ ก็คงไม่เลือกน่ะ

แต่เมื่อสองเดือนที่แล้วได้นั่งอาวีโอ้ของเพื่อนครับ เครื่อง 1.4 ติด lpg 
แว่บแรกเมื่อเข้าไปนั่งเบาะหลัง ..เบาะมันแข็งนะ แต่รู้สึกดีกว่า yaris ที่บ้านซะอีก อืมม..พอออกรถ วิ่งบนทางลูกรัง ก็ไม่ได้สั่นกึกกักๆ เจอแอ่งน้ำก็เก็บเสียงน้ำสาดซุ้มล้อได้เงียบกว่า vios ตัวเก่าของที่บ้าน  พอออกถนนก็วิ่งเรื่อยๆ  (ไม่พูดถึงอัตราเร่งนะครับเพราะไม่ได้เค้นกัน) วิ่งเกิน 80 มุดไปมุดมาบนศรีนครินทร์ เฮ้ยยยย มันดีกว่า vios เก่าที่บ้านอย่างชัดเจน เแถมสียงลมเสียงพื้นถนนก็เงียบกว่า  ก็ตรงกับที่เชฟชอบโฆษณานะว่ารถเค้าเงียบ ช่วงล่างดี

หลังจากนั้นก็เลยมองรถคันนี้ในแง่บวกมากขึ้น  แต่ก็ยังคงไม่ซื้ออยู่ดีถ้าอยู่ในตัวเลือก 5555

เรื่องเบาะ ผมไม่ได้นั่งเบาะหน้า แต่เบาะหลังผมว่ามันแข็งกว่าวีออสปัจจุบันนิดนึง นิ่มกว่าแจ้ส ความสบายก็สบายกว่าแจ้สนิดนึง (ไม่รวมพื้นที่วางขานะครับ)
ถ้าจะซื้อรุ่นนี้คงชอบรถที่สุนทรีย์นิดๆ น่ะ และต้องไม่คิดมากเรื่องซ่อมในภายหลัง
JC TU #54

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ผมใช้ Aveo 1.6 SS + lpg อยู่  (ไม่ได้ Brand loyalty นะครับ เพราะคันเก่าใช้ ฟอร์ด เลเซอร์ ตอนนี้หลงรักโฟกัสใหม่ กับ mz3 ใหม่ อิอิ)
ผมว่า มันมีข้อเสียจริงๆ สี่ข้อ
1. วัสดุประกอบภายใน
2. สัมผัสการปิดประตู
3. พวงมาลัยหนัก
4. กินน้ำมันหนักไปหน่อย ทางไกล 13-14 กิโล/ลิตร ,แจ๊สของเพื่อน 16-17 กิโล/ลิตร
(แต่ไม่เป็นปัญหาแล้ว เพราะ lpg  ;D)

นอกนั้นผมโอเคกับมันหมดนะ

แต่ซื้อรถ ซื้อที่ชอบครับ เอาใจช่วยขอให้ได้รถที่ถูกใจ เพราะราคามันแพง
ดีกว่ามัวมานั่งเสียใจว่า ทำไมตอนนั้นไม่เลือกคันนี้ คันโน้น

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เคยลองนั่งผมว่าข้างในก็กว้างขวาง ช่วงล่างดีตามจุดขายของเชฟนะครับ

แต่เจอ Euro Ncap ปุ๊บทำเอาผมหงายหลังตึงง

ออฟไลน์ iamnobody

คุณแฟนใช้อยู่ครับ
พอดีบริษัทซื้อให้ ยังป้ายแดงอยู่ ขับมาได้ 1 เดือน ประมาณ 5,000 กม. แล้ว
ผมว่ามันเป็นรถที่เหมาะกับขับไปเรื่อยๆ นะครับ และความรู้สึกเวลานั่ง เบาะมันจะสูงมาก เลยรู้สึกไม่มั่นคงเท่าไหร่
ปกติเวลาขับรถผมจะปรับเบาะลงต่ำสุดทุกคัน มาเจอคันนี้ปรับไม่ได้ก็งงๆ พวงมาลัยก็ไม่รู้จะสูงไปไหน
แต่เคยขับแค่นิดหน่อยเพราะเป็นรถแฟนครับ รู้สึกเหมือนขับกระบะนะครับ

ส่วนเรื่องวัสดุและดีไซน์ก็แล้วแต่มุมมองแต่ละคน แต่ผมว่าวัสดุภายในให้สัมผัสดีนะ แต่ฟังก์ชั่นยังไม่ผ่าน
ส่วนไฟท้ายก็ดูโอเคดีครับ

ช่วงล่างเงียบดี แต่รถมันใหม่ยังไงมันก็คงเงียบ แต่ไม่มั่นใจเวลาขับเลยครับ
แฟนผมบอกว่า ไม่กล้าขับเกิน 120 (ปกติผมเห็นเค้าขับเร็วสุด ถ้าเป็นรถผมเองจะอยู่ประมาณ 180)
เรื่องเครื่อง ตอนวันแรกๆ อืดมาก แต่พอ 5 พันโลแล้ว ก็เร่งไวขึ้นเยอะผิดหูผิดตาครับ (แต่ก็ยังถือว่าช้าอยู่มากๆ)
และความประหยัดคงไม่ต้องพูดถึงครับ CNG ยังไงก็ประหยัดแน่ แต่อนาคตถ้ามันขึ้นราคาก็ไม่แน่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ญาติห่างๆของผม ใช้อยู่

งานทำบุญครบรอบ 1 ปี คุณย่าผมจากไป
ญาติก็มาปรึกษา ว่า ทำไม Aveo CNG ของเขา มันช่างมีโน่นนี่นั่น เสียกันเรื่อยๆ
ทำไมการประกอบไม่ดี ทำไมอืด และทำไมกินน้ำมัน (เอ๋า ก็ปกติเติมก๊าซ ไม่ใช่เหรอ)
แล้วก็ยังมีอีกสารพัด บลา บลา บลา โดยเฉพาะ เรื่องบริการหลังการขาย และการ
เอาใจใส่ของดีลเลอร์ กับ Call center ที่ ญาติผมบอกว่า ไม่รู้เรื่องอะไรกับเขาเล้ัย
แล้วมาเป็น Call Center ทำเบื๊อกอะไรกัน? <---- ประโยคนี้ ญาติผมพูด...

ผมยืนหูชาไปครึ่งชั่วโมง หน้าศาลาวัด และแทบอยากจะจับรถคันนี้ ส่งขึ้นเมรุที่อยู่ติดกันข้างๆ อย่างด่วนๆ
ทั้งที่ยังเป็นช่วงพระท่านเพิ่งฉันเพลเสร็จหมาดๆ

GreenG

ญาติห่างๆของผม ใช้อยู่

งานทำบุญครบรอบ 1 ปี คุณย่าผมจากไป
ญาติก็มาปรึกษา ว่า ทำไม Aveo CNG ของเขา มันช่างมีโน่นนี่นั่น เสียกันเรื่อยๆ
ทำไมการประกอบไม่ดี ทำไมอืด และทำไมกินน้ำมัน (เอ๋า ก็ปกติเติมก๊าซ ไม่ใช่เหรอ)
แล้วก็ยังมีอีกสารพัด บลา บลา บลา โดยเฉพาะ เรื่องบริการหลังการขาย และการ
เอาใจใส่ของดีลเลอร์ กับ Call center ที่ ญาติผมบอกว่า ไม่รู้เรื่องอะไรกับเขาเล้ัย
แล้วมาเป็น Call Center ทำเบื๊อกอะไรกัน? <---- ประโยคนี้ ญาติผมพูด...

ผมยืนหูชาไปครึ่งชั่วโมง หน้าศาลาวัด และแทบอยากจะจับรถคันนี้ ส่งขึ้นเมรุที่อยู่ติดกันข้างๆ อย่างด่วนๆ
ทั้งที่ยังเป็นช่วงพระท่านเพิ่งฉันเพลเสร็จหมาดๆ

หนาวครับ พี่จิมมี่

ผมจัดเต็ม บอกทุกอย่าง เช่น น้องดาวเดียวบ้าง
เปลี่ยนสาพาน 60000 ราคา 15000 บ. บ้าง
เครื่องโบราณแบบสามห่วงคันเก่า เลยทนแก๊ซ แต่แดกน้ำมันก็แล้ว

ถ้าจะเอาเพราะโปร ก็ต้องปล่อยเขาไปละครับ ;)

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าดูทดสอบการชนของ EURONCAP แล้วจะเครียดเลยครับ
: )

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อาวีโอ้มันเก่ามากแล้วและก็เคยขับออปต้ามา ทำไมไม่มองครูซเหรอครับ สดกว่า ใหญ่พอๆกับที่เคยขับ แล้วก็ตัวนี้สมรรถนะระดับโลกเลยทีเดียว (ว่างั้น)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

อาวีโอ้มันเก่ามากแล้วและก็เคยขับออปต้ามา ทำไมไม่มองครูซเหรอครับ สดกว่า ใหญ่พอๆกับที่เคยขับ แล้วก็ตัวนี้สมรรถนะระดับโลกเลยทีเดียว (ว่างั้น)

อาผมกลัวกินน้ำมันครับ cruze และอยากได้ cng ;)

ออฟไลน์ pamungkas

• Jr. Member
  • **
ผมว่ารถรุ่นนี้มีข้อดีอยู่หลายอย่าง
แต่ข้อเสียมันก็มีเหมือนกัน อยู่ที่ว่าเราจะจับเอาตรงไหน
มาเป็นประเด็น...

ข้อดีมีทั้ง ช่วงล่าง การเกาะถนน แต่หนึบแน่นสไตล์ยุโรป
โครงสร้างตัวถังที่แข็งแกร่ง เหล็กหนา มีคานรองรับแรง
กระแทกขนาดใหญ่หลายจุด รวมถึงรูปลักษณ์ที่สวย เฉียบคม
ตอนรถออกมาใหม่ๆผมอย่างชอบเลย เพราะรูปลักษณ์ลงตัวจริง
และน่าจะไม่ดูเชยไปอีกนาน ภายในก็พอใช้ได้ พลาสติกต่างๆสมราคา
ดีกว่าหลายๆรุ่น พื้นที่ภายใน กว้างขวางกว่ารถแฮตซ์แบ็คที่มาต่อตูดหลายรุ่น

ส่วนข้อเสีย ผมว่าอืด แต่ก็เป็นเฉพาะรุ่น1.4 ถ้าขยับมาเล่น 1.6 ก็จะได้รับกำลัง
ที่เหมาะสมซึ่ง เครื่อง 1.4 เค้าไม่เล่นกันแล้ว เค้าไปออก 1.6 + ก๊าซกันหมด
ราคาอะไหล่ ผมว่าก็พอๆกับยี่ห้ออื่น มีถูกมีแพงคละกันไป แต่ถ้าที่ติดตาม
ชิ้นส่วนบางชิ้นมันจะเสียง่ายไปนิด ส่วนศูนย์บริการ ถ้าจะเอามาเป็นประเด็น
ทั้งชีวิตนี้คงได้ใช้เฉพาะฮอนด้า กับโตโยต้า ล่ะื่ท่าน

ออฟไลน์ H.

ผมรอตัวไหม่ครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตัวใหม่ กลัว 2 เรื่อง

1. ห้องโดยสาร จะอึดอัดหรือเปล่า?
2. เครื่องจะอืดไหม?

ที่แน่ๆ มาครบทั้ง 4 และ 5 ประตู กลางค่อนปลายปี 2012 ครับ

GreenG

ล่าสุด อาไม่เอาแล้วครับ ไปออก altis CNG มาแทนแล้ว

แต่เราเสียดาย + ไม่เข้าใจ ว่าวิ่งแค่วันละ 30 กิโล จะออกตัว CNG ไปทำไม
ออก Vios City Altis ธรรมดาคุ้มกว่า :)