ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ เพื่อน น้อง ที่เก่งการคำนวณความคุ้มค่า ช่วยผมคิดทีครับ กับรถคันแรก!!!  (อ่าน 5476 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
ช่วยผมตอบโจทย์หน่อยครับ...ปวดหัวมาก

ผมรับราชการ และเป็นสมาชิก กบข.

ผมอยากได้ Fiesta มาก...รุ่น Top 699,000 บาท

ตั้งใจจะเก็บเงินดาวน์ให้ได้ 20% คือ ประมาณ 140,000 บาท...

แต่ความตั้งใจจริงๆ คือ อยากมีเงินสัก 180,000 up ก่อน ค่อยไปดาวน์รถให้ได้ จะได้ใช้ชีวิตไม่ลำบาก

ตอนนี้ ที่หาได้ถูกสุดๆ คือ ดาวน์ 20% ดอกเบี้ย 1.9% ผ่อน 48 เดือน รวมๆ แล้ว เสียดอกเบี้ยประมาณ 45,000 บาท ผ่อนเดือนละประมาณ 12,500 บาท

กับอีกทางเลือกหนึ่งคือ...

ผมไม่จ่ายเงินดาวน์เลย โดยใช้สิทธิของ กบข. คือ ดาวน์ 0% ผ่อน 48 เดือน ดอกเบี้ย 2.35%

ซึ่งถ้าใช้วิธีนี้ ผมจะเสียดอกเบี้ย รวมๆ แล้ว ประมาณ 65,000 บาท (แพงกว่าแบบแรกประมาณ 20,000) และต้องผ่อนเดือนละประมาณ 16,000 บาท

แต่ข้อดีของการไม่จ่ายเงินดาวน์เลยคือ...

1. ผมจะมีเงินก้อนเก็บไว้...ซึ่งก็ไม่รู้จะเอาไปทำยังไงให้มันงอกเงยขึ้นมา ชดเชย ดอกเบี้ยที่ผมต้องจ่ายแพงขึ้น 20,000 ดี...

2. ผมจะมีรถขับเร็วๆ ไม่ต้องรอเก็บเงินดาวน์ให้ได้ 140,000 บาท (ตอนนี้เก็บได้แค่ 7 หมื่นเอง แหะๆ)

ผมมีเงินเดือนที่ได้รับจริงๆ ณ ตอนนี้ ประมาณ เดือนละ 5 หมื่นบาท ...

พี่ๆ ช่วยผมคิดหน่อยสิครับ ว่า...

จะซื้อไปเลย แบบดาวน์ 0% แล้วค่อยเก็บเงินก้อนไว้ทำอย่างอื่นต่อไป

หรือว่า จะเก็บเงินให้ได้ 140,000 แล้วเอาไปดาวน์ จะได้ผ่อนต่อเดือนถูกลง และดอกเบี้ยถูกลงอีก 2 หมื่นบาท?

ยาวไปหน่อย แต่ช่วยผมคิดด้วยนะครับ เผื่อใครมีไอเดียดีๆ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
บู๊ย เงินเดือน 5 หมื่นแล้วยังคิดมากอีกเหรอครับเนี่ย 555

ผมว่าลองเก็บเงินเดือนล่ะ 16000+6000 (ค่าน้ำมันและอื่นๆ) ดูก่อนว่าเดือดร้อนรึเปล่า ถ้าไม่เดือดร้อนก็สามารถดาว์น 0 % ได้โดยไม่มีปัญหา แล้วเก็บเงินก้อนไว้ดีกว่าครับ ถ้ารู้ว่าจะเอาไปทำอะไรก็เอาไปฝากธนาคารเถอะครับ เวลาฉุกเฉินต้องใช้เงินรีบด่วนจะได้มีเงินก้อนไว้ซับพอร์ต ดอกต่างกันแค่ 20000 แต่เรามีเงินก้อนไว้ใช้ยามฉุกเฉินจะดีกว่า เพียงแต่มีข้อแม้ว่าคุณต้องมีวินัยการเงินที่ดีนะครัย ม่ายงั้นเจออะไรอยากได้พาลใช้เงินก้อนหมดไปก็ไม่มีประโยชน์ ถ้าอย่างนั้นก็เอาเป็นเงินดาว์นดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณตั้งกระทู้ผิดห้องนะครับ
เรื่องนี้ ควรไปตั้งในห้องหลัก Discussion Board เลยมากกว่าครับ

• **
คุณตั้งกระทู้ผิดห้องนะครับ
เรื่องนี้ ควรไปตั้งในห้องหลัก Discussion Board เลยมากกว่าครับ

ทีแรกก็ลังเล ไม่รู้จะตั้งห้องไหนดี แต่เห็นว่ามันไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ เลยหลบมาตั้งในนี้หนะครับ

มันย้ายได้มั้ยอะครับ พี่จิมมี่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมก็มองว่าเน้นการเงินมากกว่านะครับ

แต่ห้าหมื่นนี่ไม่น้อยแล้วล่ะ ลองฝึกจริงดูครับ ว่าเก็บอยู่ไหม

ออฟไลน์ lexus

หู...เงินเดือนห้าหมื่น :o ผมไม่มีความรู้ด้านการเงินเลยครับแต่เข้ามาให้กำลังใจ

• **
หู...เงินเดือนห้าหมื่น :o ผมไม่มีความรู้ด้านการเงินเลยครับแต่เข้ามาให้กำลังใจ

เงินเดือนผมไม่ได้เยอะเลยครับ ถ้าเทียบกับปริมาณงานที่ผมทำ

มันเหนื่อยมากกก

ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ Devil13

ถามว่าปัจจุบันคุณมีรถขับอยู่หรือเปล่าครับ...
แล้วตัวคุณรอได้ไหมที่จะเก็บเงินอีกพัก?  พอใจกับรถในตลาดตอนนี้ไหม?

ถ้ายังไม่พอใจรถที่มีขายอยู่ตอนนี้...  ก็แนะนำให้เก็บเงินอีกสักพักครับ

เรื่องส่วนต่างดอกเบี้ย 20,000 อย่าไปคิดมากให้ปวดหัวเลยครับ
ผมซื้อบ้านโดนดอกไป 1.5 ล้าน ;D