ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนแก่ๆ ถึงเรียก รถกระป้อ(4 ล้อเล็ก ที่วิ่งในซอย) ว่ารถซูบารุ(Subaru)  (อ่าน 24147 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ใครเคยเจอบ้างครับ ว่า คนแก่ๆ เรียก รถกระป้อ(4 ล้อเล็ก) ว่ารถซูบารุ

ทั้งที่ผมไม่เคยเจอ รถกระป้อที่ติดตรา ซูบารุเลย

เห็นแต่ไดฮัสสุ กับ ซูซูกิ

เวลาที่ได้ยินคนแก่เขาเรียกอย่างนี้ทีไร ฟังแล้วแปลกและขัดใจ เพราะพอเรียก ซูบารุ
ผมจะนึกถึง รถแรงๆ ขับเคลื่อน 4 ล้อ เครื่องสูบนอน อะไรประมาณนี้

แต่บางทีอันก็น่าจะเรียกได้ เพราะเคยเห็นรถพวกนี้เวลาวิ่งในซอย ขนาดเครื่อง 3 สูบ 660 ซีซี
แค่นั้น แต่ออกตัว วิ่ง 0-60 ดีๆ คล่องตัวจนน่าประหลาดใจครับ ไม่รู้ set เกียร์ยังไง วิ่งดีจัง

ขอแลกเปลี่ยนความเห็นครับ ขอบคุณครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 18:05:10 โดย SilverG »

conan_murder

น่าจะเป็นเพราะเมื่อก่อน รถพวกนี้มันเป็น Subaru Sambar ครับ  ;D

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
อย่างนี้...คนซื้อซูบารุ คันละเป็นล้านมาขับ

คนแก่ๆ จะรู้มั้ยเนี่ย ว่ามันแพง 555+

ตอนเด็กๆ ผมก็เรียกรถกะป๊อ ว่ารถซูบารุนะครับ

GreenG

สงสัยนะครับ ทำไมผมไม่เคยเห็นเลย ที่เป็นรถ Subaru นะครับ

หรือผมยังเด็กเกินไป เกิดไม่ทัน หรือทันแต่ยังเล็กไม่รู้เรื่อง :D

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ผมเคยได้ยินแต่รถไดฮัทซุนะครับ ไม่เคยได้ยินรถซูบารุเลย

แต่ผมรถชอบแบบนี้นะครับ เอามาแต่งแบบในรูปนี่โคตรเท่เลย

มันดูกะทัดรัด ท่าทางน่าจะขับง่าย อีกอย่างผมชอบรถหน้าตาเหลี่ยมๆ

แบบนี้อ่ะครับ มันดูลงตัวอย่างบอกไม่ถูก  :D :D :D

----------------------------------------------------------------------------------
ขอถามหน่อยนะครับ ทำไมราคารถกระบะ daihatsu คันเล็กๆ แพงจังครับ

ดูใน 12car แล้วมีแต่แสนขึ้น หรือจะเกี่ยวกับภาษีนำเข้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 19:03:43 โดย sp »

ออฟไลน์ beerrl

เมื่อก่อนยี้ห้อที่นิยมใช้กัน ก็คือ  subaru ครับบบบบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

keanetona

ไม่ได้มีอะไรหรอกครับ เพียงแค่ "เรียกตามยี่ห้อแรก" เท่านั้นเอง

ผงซักฟอก           เรียก แฟ้บ
เทปใส                 เรียก สก็อตเทป (ถ้าผมซื้อใช้ส่วนตัว จะซื้อแต่ยี่ห้อ สก็อตเทป ถ้าซื้อให้พนักงานใช้จะซื้อยี่ห้ออื่น)
ยาสีฟัน                เรียก คอลเกต (ส่วนที่เขาบอกว่าทันตแพทย์แนะนำมากที่สุด เพราะท่านเอาไปวางทุกคลินิค ก็เหมือนกับแนะนำน่ะแหละ)
เครื่องเสียงพกพา เรียก วอล์คแมน / ซาวด์เบ้าท์

ยังดี ที่ไม่ได้เรียก TV ว่า เทเลฟุงเก้น ไม่ได้เรียกยางรถยนต์ว่า มิชลิน!

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
พี่ข้างบนลืม มาม่า ไปได้ไง  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ทั้งที่ผมไม่เคยเจอ รถกระป้อที่ติดตรา ซูบารุเลย

เอามา 500 ............

ซูบารุ500

8)

ออฟไลน์ Lookkaew

เป็น Generic Name ครับ ได้ยินแต่เด็กเหมือนกันครับ ว่าซุบารุ แต่เห็นเฉพาะซูซูกิกับไดฮัทสุ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เคยอ่านเจอใน Thaidriver เล่มปัจจุบัน ว่าที่มาที่ไปคือ รถรุ่นแรกๆที่เอามาทำรถโดยสารคือ Subaru Sambar นั่นละครับ คนไทยเลยเรียกรถพวกนี้ว่ารถ Subaru กันไปเลย ถึงแม้หลังๆคนจะนิยม Dihatsu กับ Suzuki  แทนเนื่องจากดูแลรักษาและซ่อมง่ายกว่าครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้อง BBonly ถุกแล้วครับ

รถรุ่นแรกที่เขาเอามาทำรถโดยสารับส่งประเภทเล้กอย่างนี้
คือ Subaru Sambar เมื่อหลายสิบปีก่อนหนะครับ
จน Suzuki มาเห็นดีด้วย เลยทำบ้าง แล้วก็ตามด้วย Daihatsu

ทุกวันนี้ รถรุ่นใหม่ๆ หน้าตาแปลกๆ ทื่เข้ามา ก็ยกมาจาก รถมือสองของญี่ปุ่นกันทั้งนั้นละครับ

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
แถวบ้านเพือนเรียก รถแดง = =' 555
ยุกทมเรียก สองแถว ยุบางแสง เรียกรถแดง

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ผมก็พยายามมองหาเหมือนกันครับว่าคันไหนยี่ห้อซูบารุ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ XL_SiZe

ก็อย่างเดียวกับที่ เรปบนว่า มาม่า น่ะครับ

เราเรียกว่าไปซื้อมาม่า
เด็กอีก 20 ปีข้างหน้าถ้ามาม่าไม่ทำบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปแล้ว

เด็กจะถามว่า อะไรคือมาม่า เห็นแต่ บะหมี่ CP ไวไว ยำยำ

keanetona

พี่ข้างบนลืม มาม่า ไปได้ไง  ;D

1. ผมลืม
2. คำว่า"มาม่า"ถูกเบี่ยงเบนประเด็นไปเป็นคำว่า "ดราม่า" แล้ว

แถมอีกนิด

ซอสถั่วเหลือง เรียกว่า แม็คกี้ หรือ ภูเขาทอง

ออฟไลน์ WTF

ผมกลับแปลกใจว่าทำไมเรียกว่า กระป๊อ หรือ จิงกะป๊อ มากกว่าแฮะ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ผมกลับแปลกใจว่าทำไมเรียกว่า กระป๊อ หรือ จิงกะป๊อ มากกว่าแฮะ

จริง/เท็จไม่รู้ search เจอมาได้ประมาณว่า
v
v

" กะป้อ คือ กั๊บป๊อ แปลว่า กบ/คางคก "

" คำว่ากะป้อ มาจากภาษาจีนแปลว่า คางคก รถกะป้อหรือรถซูบารุ รถซุซุกิ ที่วิ่งอยู่หน้าราม ซอย122 รูปทรงเหมือนคางคก แถมเก่ามาก ด้านข้างรถปะ ตัดผุ ดูขุขะ ใครเดินชนรถเป็นบาดทะยัก พวกนักศึกษาในรามคำแหง ตั้งฉายาว่า รถคางคก แต่กลัวคนขับรถกะป้อจะรู้ทันตอนนั่งรถ เลยเรียกผสมภาษาจีนว่า รถกะป้อ "

;D  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 14:35:45 โดย nuTTy »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ตอนบอกพี่ๆ ที่ออฟฟิศว่าออกรถซูบารุ เขาก็ไม่กล้าถามเราตรงๆ เอาไปพูดลับหลังกันว่า
คุณอาร์ตจะออกรถกระป๋อมาทำไมฟะนั่น.............

จนเห็นรถเราแล้วบอกว่า อ้าวออกมาสด้าสามหรือเนี่ย เห็นตอนแรกว่าจะเอารถกระป๋อ....ห้วย....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ตอนบอกพี่ๆ ที่ออฟฟิศว่าออกรถซูบารุ เขาก็ไม่กล้าถามเราตรงๆ เอาไปพูดลับหลังกันว่า
คุณอาร์ตจะออกรถกระป๋อมาทำไมฟะนั่น.............

จนเห็นรถเราแล้วบอกว่า อ้าวออกมาสด้าสามหรือเนี่ย เห็นตอนแรกว่าจะเอารถกระป๋อ....ห้วย....

ผมชอบใจคอมเม้นครับ อย่างฮาเลย
Find a vacuum and fill it.