ผู้เขียน หัวข้อ: ขอชื่นชม รายงาน 30 รถยนต์ขายดีในญี่ปุ่น ของพี่ Homy Demio มากครับ(เป็นตัวช่วยตัดสินใจในการซื้อรถ)  (อ่าน 7473 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ผมรู้สึกว่ารายงานนี้ ช่วยให้ตัดสินใจในการเลือกรถ ง่ายขึ้น เพราะผมจะใช้ข้อมูลตรงนี้ในการดูว่า อะไหล่เซียนกงของรถรุ่นไหนน่าจะมาเมืองไทยเยอะ ผมจะไปดูรุ่นนั้น

ถ้า Ford กับ Chevrolet(เว้น Cruze เพราะหล่อ) ผมตัดทิ้งทันที เพราะในญี่ปุ่นขายได้น้อย จะต้องเบิกศูนย์หมด(แพง >:()

ส่วนรถญี่ปุ่นที่เหลือ ก็จะดูว่าถ้าคันไหนติดชาร์ท ก็จะมีความน่าสนใจมากกว่า ไม่ติดชาร์ท แต่มีขายในญี่ปุ่น หรือรถอื่นที่มีเครื่องยนต์เทียบเท่ารถที่ขายในบ้านเรา เช่น R18 K20 ของฮอนด้า

เช่น มาสด้า 2 / Vios / March น่าสนใจมากกว่า Brio เพราะ Brio ไม่มีขายในญี่ปุ่นทั้งตัวรถและเครื่องยนต์
แต่พอเทียบเคียงกับ Jazz ได้ และ เฟียสต้า กับ Aveo ไม่มีขายในญี่ปุ่นหรือมีก็คงน้อยมากๆ
Altis / Tilda น่าสนใจมากกว่า มาสด้า 3 Lancer(Galant Fortis) แต่ มาสด้า 3 Lancer(Galant Fortis)
น่าสนใจกว่า Civic Cruze และ Focus

ขอบคุณพี่ Homy กับข้อมูลดีๆพวกนี้ครับ ขอบมาก ถ้าให้ดีเขียนทุกรุ่นที่มีขายจะยิ่งดีครับ หรือแยกเป็น Segment ยิ่งดีใหญ่ครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ถ้าคิดจะใช้อะไหล่มือสอง คงต้องแบบนั้นแหละครับ

แต่ถ้าอะไหล่ศูนย์ ผมว่าพวกโตโยต้า ไม่ได้ถูกไปกว่า เชฟฯ ฟอร์ด เลยครับ
ผมเลือกที่ศูนย์อย่างเดียว ถ้าศูนย์ใกล้บ้านศูนย์ไหนโอเค เราจะสบายใจมากเวลานำรถเข้าศูนย์

GreenG

ถ้าคิดจะใช้อะไหล่มือสอง คงต้องแบบนั้นแหละครับ

แต่ถ้าอะไหล่ศูนย์ ผมว่าพวกโตโยต้า ไม่ได้ถูกไปกว่า เชฟฯ ฟอร์ด เลยครับ
ผมเลือกที่ศูนย์อย่างเดียว ถ้าศูนย์ใกล้บ้านศูนย์ไหนโอเค เราจะสบายใจมากเวลานำรถเข้าศูนย์

จริงครับ อะไหล่ โตโยต้า บางชิ้น แพงยิ่งกว่า รถอื่นๆ

เช่นกรองอากาศ corolla แท้ 550 บ.
ของฮอนด้า นิสสัน เขาประมาณ 200 กว่าบาท ราคาจะเทพไปถึงไหน
ผมเลยใช้ของเทียบไปเลย 80-130 บ. ถูกดีเปลี่ยนบ่อยหน่อยเท่านั้นเอง

แต่ต้องยอมรับว่ารถเขาในหลายๆ ด้านทนจริง เช่นน้ำมันเครื่องไม่กินแบบ ฮอนด้า

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ดูไว้เป็นแนวทางก็ถือว่าดีเลยครับ ยิ่งคิดไว้หลายปัจจัยมากเท่าไหร่ ก็เท่ากับเก็บรายละเอียดได้รอบคอบมากขึ้นเท่านั้น

ปล. เห็นแทยอนแล้วเคลิ้ม  :)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
น้องต้องซื้อ navara แล้วล่ะ

เพราะขอบคุณบ่อยมั๊ก มัก  ;D

GreenG

น้องต้องซื้อ navara แล้วล่ะ

เพราะขอบคุณบ่อยมั๊ก มัก  ;D

;) ;) ;)

ก็ชอบ ที่พี่แนะนำมากๆ จริงๆ ;)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ผมก็ชอบเหมือนกันครับ จะได้ดูแนวทางว่าคนญี่ปุ่นมีมุมมองต่อรถที่ใช้อย่างไร แนวโน้มไปทางไหน แล้วจะได้หันกลับมามองที่บ้านเรา
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ joufo

จะบอกว่า ถ้าที่สิงคโปร์มีรถอะไรขาย
เชียงกงบ้านเราก็มีอะไหล่รถรุ่นนั้นครับ

แต่จะมากหรือจะน้อย ราคาจะขนาดไหน ก็ไม่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมไม่เคยคิดเลยแฮะ เพิ่งจะคิดได้ก็ตอนมีกระทู้นี้แหละครับ แหะๆ ขอบคุณมากครับ >_<

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จะบอกว่า ถ้าที่สิงคโปร์มีรถอะไรขาย
เชียงกงบ้านเราก็มีอะไหล่รถรุ่นนั้นครับ

แต่จะมากหรือจะน้อย ราคาจะขนาดไหน ก็ไม่ทราบนะครับ

ขอบคุณครับ ผมก็เพิ่งรู้

เสริมหน่อยนะครับ

ถ้าจะอิงรถ 30 อันดับญี่ปุ่น ก็คงไม่ได้ซื้อรถ sedan ละครับ เพราะรถ sedan ขนาดไม่เกิน C-Segment ที่ติดอันดับ มีแค่ Corolla ที่หน้าตาไม่เหมือนบ้านเรา กับ MZ3 ที่มีโผล่มาได้นิดหน่อย ไม่งั้นจะข้ามไปพวก Crown, Mark X, Fuga ไปเลย

แต่ถ้าเป็นรถท้ายตัด อันนี้ใช้อ้างอิงได้ครับ

ปัจจุบันคนญี่ปุ่นจะใช้รถ H/B อย่าง Jazz, Yaris
Tall Wagon อย่าง Daihatsu Move, Suzuki Wagon R, Mitsubishi eK Wagon
และพวก Minivan อย่าง Mazda Premacy, Toyota Wish เสียเป็นส่วนมาก แล้วพฤติกรรมคนญี่ปุ่น กับคนไทยนี่คนละเรื่องเลยครับ เอาง่ายๆ Civic, Vios บ้านเขานี่เน่าเลย แต่บ้านเราขายดี ดังนั้นจะมาเทียบกันก็คงยากเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 01:07:27 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ถ้าจะอิงรถ 30 อันดับญี่ปุ่น ก็คงไม่ได้ซื้อรถ sedan ละครับ เพราะรถ sedan ขนาดไม่เกิน C-Segment ที่ติดอันดับ มีแค่ Corolla ที่หน้าตาไม่เหมือนบ้านเรา กับ MZ3 ที่มีโผล่มาได้นิดหน่อย ไม่งั้นจะข้ามไปพวก Crown, Mark X, Fuga ไปเลย

แต่ถ้าเป็นรถท้ายตัด อันนี้ใช้อ้างอิงได้ครับ

ปัจจุบันคนญี่ปุ่นจะใช้รถ H/B อย่าง Jazz, Yaris
Tall Wagon อย่าง Daihatsu Move, Suzuki Wagon R, Mitsubishi eK Wagon
และพวก Minivan อย่าง Mazda Premacy, Toyota Wish เสียเป็นส่วนมาก แล้วพฤติกรรมคนญี่ปุ่น กับคนไทยนี่คนละเรื่องเลยครับ เอาง่ายๆ Civic, Vios บ้านเขานี่เน่าเลย แต่บ้านเราขายดี ดังนั้นจะมาเทียบกันก็คงยากเหมือนกันครับ

Latio ก็ติดอันดับนะครับ แต่ตัวท้ายตัดขายดีกว่า

GreenG

Latio ก็ติดอันดับนะครับ แต่ตัวท้ายตัดขายดีกว่า

ผมว่าก็ยังดีนะครับ อย่างน้อยๆ Corolla เครื่องยังพอมาแปลงกับบ้านเราได้ 3 Ex ก็พอกล้อมแกล้ม

แต่แนวโน้มผมว่าใช้รถ 5 ประตูตามเขาดีกว่า ;)

ทำไม K-car ไม่เห็นติดอันดับเลยครับ

civicferio

รถ k-car เขาแยกชาร์ตอีกตัวนึงค่ะ เพราะหลักๆกำหนดไม่ เกิน ๖๖๐ซีซี อีกอย่างเป็นตลาดเฉพาะของเขาเลยต้องแยกค่ะ ผู้เข้าประกวดหลักๆก็ ไดฮ้ทสุ ซูซูกิ ซะส่วนใหญ่ น่ะค่ะ

มันมีชาร์ต K-car แยกครับ

ขายดีมาก ๆ กำลังค้นหาตารางที่ว่านี้ครับ