ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเข้าใจและเห็นใจ บริษัทรถยนต์ เรื่อง ทัศนคติ ของคนไทยที่มีต่อรถเล็ก  (อ่าน 23011 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
รถเล็ก เค้าออกแบบมาเผื่อวิ่งระยะทางสั้นๆ หรือที่รถติดๆ

แต่คนไทยจะซื้อแล้วใช้มันทุกอย่าง ใช้ผิดประเภท ดูอย่างโฆษณาสิครับ พี่เคนจะขับไปทะเล ซึ่งผมว่ามันใช้ผิดประเภท

ที่ผมพูดเพราะ ผมเห็นรถเล็กๆ แต่ไปเดินทางไกลบ่อยๆ มันจะไม่แปลกเลยถ้าคุณขับอยุ่เลนกลางหรือมีมารยาทเห้นรถเร็วแล้วชิดซ้ายให้

แต่ที่ผมเจอคือ รถ Eco car ขับแช่ขวาทางโล่งๆ อยุ๋แค่ 100-120 เกือบทุกครั้ง แล้วพริบไฟสูงให้ก็ไม่หลบให้ มันอันตรายมากนะครับ ถ้าโดนชน

รถเล็กต่อให้ทำมาปลอดภัยยังไงก็รอดยากกว่ารถใหญ่นะครับ เตือนด้วยคาวมหวังดีนะครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เอะอะ อะไรก็ รถกระป๊อ ซูบารุทุกที เอายี่ห้ออื่นได้มั๊ยครับ เบื่อจริงๆเลยเนี่ย

จะsizeเล็กใหญ่มันไม่สำคัญหรอกครับ มันอยู่ที่ลีลาาาาาาา

วันหลัง ดริฟท์ใส่หน้ามันเลย เอาให้หงาย อิอิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เคยเจอประมาณว่า ออฟชั่น พวก  Keyless  Auto-air  เซนเซอร์หลัง ให้มาทำไมไร้สาระ ทั้งนั้น
ผมก็นึกในใจ  ไดโนเสาร์พวกนี้ไม่เปิดใจยอมรับเทคโนโลยีใหม่ๆเลยแฮะ  เค้าอุตส่าห์ใส่มาให้ ดันไปตำหนิเค้า เวรกำจิงๆ
สงสัยอยากจะใช้รถแบบเดิมๆกันไปอีก 30-50 ปี  
ชีวิตมันสั้นนัก หาอะไรใหม่ๆให้ชีวิตบ้างเถอะ  

ผมก็เป็นไดโนเสาร์สำหรับคุณน่ะสิครับ ? 555

รถผมบางคันเป็น Keyless มาตั้งหลายปีแล้วครับ บอกตรง ๆ ไม่ประทับใจเพราะเวลามันพัง มีปัญหาขึ้นมากับระบบสตาร์ทไร้สาย ลากอย่างเดียวครับ

แล้วเซนเซอร์ถอย อันนี้ผมชอบนะ แต่ไม่ควรให้ศูนย์ติดมาให้ เพราะเขาคิดค่าติดแพงจัง ติดเอง 800 บาท จบ

แอร์ออโต้ ผมก็ใช้มานาน พอดูจะรู้ว่า สุดท้าย ไอ้ปุ่ม AUTO น่ะ ไม่ได้กดมันหรอก ผมจะปรับพัดลม หรือ ความเย็นคอมเพรสเซอร์เองอยู่ดีนั่นแหละ เพราะ AUTO กับเมืองไทย มันน่ารำคาญไปหน่อย เดี๋ยวพัดลมก็แรง เสียงดังขึ้นมาอย่างนั้น เดี๋ยวลมออกช่องกระจกบ้างฝ้าขึ้นอีก เดี่ยวเป่าขาจนเท้าเย็น อะไรพวกนี้น่ะครับ

คล้ายๆผมเลย ;)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อย่าคิดแทนคนอื่นดีกว่าครับ อยากคิดอะไรก็คิดไป ใส่ใจมากก็น่าเบื่อเตือนๆมาก็ฟังๆไว้ สนใจก็เอาไปคิด ไม่สนก็ปล่อยผ่าน
เอะอะอะไรก็รถเล็กไม่ดี แล้วเคยถามว่ารถใหญ่มันดีกว่ารถเล็กยังงัย ชนซัก 120 เหมือนกัน มันก็ไม่รอดเหมือนกัน
เห็นรถใหญ่ทีไรแม่มนั่งแค่คนเดียวตลอด ขับในเมืองก็เหมือนกัน รถใหญ่ยาว 5 ม. รถเล็ก 3.5 สามคันรวมกันได้ถนนเพิ่มอีกคัน

อย่ามีทัศนคติด้านลบก่อนที่จะทำอะไรเลยครับ อย่ามองคนอื่นที่ความคิดไม่เหมือนเราว่าเป็นคนคิดแปลก เพราะถ้าเค้าหันมามองท่าน
เค้าคงก็คิดว่าท่านแปลกเหมือนกัน

รถมันยังราคาแพงซื้อได้ที่ละคัน คนที่ผ่อนก็ภูมิใจว่าเป็นเจ้าของรถ กำลังทรัพย์มันมีแค่นี้จะให้เอาใหญ่ก็ไม่ไหว
ถ้าเป็นมือถือก็ว่าไปอย่าง ไม่กี่พัน ยันเป็นหมื่น ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น
ง่ายกว่าที่จะมาคิดว่ารถกรูดีกว่ามึงเพราะใหญ่กว่า หรือรถก็ดีกว่าึมึงที่เล็กกว่า บลาๆๆๆๆ

สุดท้ายก็หนีไม่พ้นความเป็นทาสวัตถุอยู่ดี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถูกใจเรื่องก๋วยเตี๋ยว ผมก็ไม่ค่อยชอบปรุง จะสั่งเอาน้ำซุปเยอะๆเป็นประจำ ซดหมดถ้วยทุกที บางเจ้าที่สนิทกัน (ชายสี่) ก็ขอเพิ่มน้ำซุปอีกถ้วยเลยพี่เค้าก็แถมกระดูกกะหัวไชเท้าที่ใช้ต้มน้ำซุปให้ทุกที ซดน้ำซุปเปล่าๆโดยไม่ปรุงเนี่ยผมว่าอร่อยที่สุดแล้ว แต่ถ้ากินส้มตำต้องเผ็ดแซ่บเท่านั้น

เรื่องรถก็ว่ากันตามรสนิยมเถอะครับ ขอแค่มีปัญญาซื้อโดยไม่เดือดร้อนก็พอแล้ว ไม่ใช่มีเงินเดือนอันน้อยนิดแต่ออกฟอร์จูนเนอร์มันก็เกินตัว พอเพียงกันดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

ตามความชอบและสถานภาพทางการเงินละกันครับ  :D
H.

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมหละเบื่อพวกชอบแบ่งชนชั้นซะจริง ประมาณว่าคนรวยที่ใช้รถแพง คนจนใช้แต่รถถูก ซึ่งจริงๆมันก็ไม่ใช่เสมอไปหรอก คนรวยอาจจะอยากใช้รถที่ราคาไม่แพงก็ได้
สังคมไทยเป็นแบบนี้ สืบต่อกันมารุ่นสู่รุ่น การจะปรับเปลี่ยนเจตคติของคนนั้นยากยิ่งกว่าล้างคาบไคลที่ติดตามซอกผนังห้องน้ำซะอีกครับ

ออฟไลน์ jiraiyax

• Newbie
  • *
นิสัยคนไทยชอบมองกันที่วัตถุครับ ขวนขวายอยากได้ใคร่มีกัน ผมเห็นบางคนซื้อรถยนต์มาจะขับไปไหนไกลหรือก็เปล่า ขอแค่มีไว้เชิดหน้ชูตาไปก่อน
เงินก็ไม่ค่อยจะพอใช้ ส่วนตัวผมขี่มอ'ไซค์ ชิลๆ เขาก็ถามผมว่าทำไมไม่ซื้อรถยนต์ ผมตอบว่า มันไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผมสักเท่าไร ถ้าซื้อมาแล้วเงินผมไม่พอใช้ต้องลำบาก อยากกินอะไรก็ไม่ได้กินอยากซื้ออะไรก็ไม่ได้ซื้อ ผมไม่เอาดีกว่า เคยเห็นกันไหมครับ คนขับอัลติส ยืมเงินคนขี่มอ'ไซค์ใช้ ^_^

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก่อนจะบอกว่า คนอื่นแบ่งชนชั้น จะรวยพยายามแบ่งกับจน หรือจนพยายามแบ่งกับรวย

ลองมองก่อนดีมั้ยครับว่า การที่เราครอบครองรถเล็กเล็ก แต่ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรงของเราเอง
มันมีเรื่องอะไรที่จะทำให้เราต้องมานั่ง สังเกตุสังกาคนอื่นมั้ย ว่าเค้ามองเราในรถของเรายังไงครับ

ผมว่าไม่เห็นจะจำเป็นเลย ตอนคุณขับ AE101 อาจจะมีคนรอบข้างพูดเป็นวรรคเป็นเวรก็ได้
ว่ารถเก่าอายุจะ 20 ปี ยังจะขับอยู่ได้อีก รถรุ่น Taxi Meter อย่างนั้นอย่างนี้ คุณเคยเก็บมาเป็นอารมณ์รึเปล่า
แต่พอขับ March ที่เป็น Eco Car ผมสังเกตุว่าคุณกลับมา Sensitive เรื่องพวกนี้มากขึ้นยังไงก็ไม่ทราบ
จนมันจะกลายเป็นว่า คุณเองจะพยายามชี้ให้เกิดการแบ่งแยกระหว่างคนที่เป็นเจ้าของรถ Eco Car
และคนที่เป็นเจ้าของรถ Segment อื่นอื่นมากเสียยิ่งกว่าครับ

ผมเรียนตรงตรง คุณชอบ Eco Car คุณอยากได้รถประหยัดน้ำมัน จะ Prius หรืออะไรก็แล้วแต่
คุณมีนิยามคำว่า "คุ้มค่าของเงิน" ในแบบของคุณ และปัจจุบันคุณและครอบครัวก็มีความสุขกับ March มาก
ผมถามหน่อยเถอะครับ ว่าคุณจะกังวลไปทำไมว่าคนรอบข้างเขามองคุณกับรถคุณอย่างไร
เพราะคนเหล่านั้นก็มีความนิยมชมชอบต่างกับคุณ มีนิยามคำว่า "คุ้มค่า" ต่างจากคุณ
แล้วคุณจะต้องไปแบกโลกทั้งโลกไว้ให้ทุกคนคิดเหมือนกันกับคุณเหรอ โลกไม่ได้หมุนรอบตัวเรานะครับ

ผมเรียนตรงตรง ผมเกลียด March เพราะ
1. ผมเป็นคนชอบขับรถเร็ว ผมจึงต้องการรถที่ตอบสนองได้ดี ไม่ใช่แค่วิ่งได้ไปเรื่อยเรื่อย
2. ผมปวดเมื่อยง่าย ผมต้องการรถที่เบาะนั่งสบาย March นั่งแป๊บเดียวก็เมื่อยมาก
3. ผมชอบอุปกรณ์อำนวยความสะดวกสบาย ผมไม่ชอบรถรุ่นต่ำสุด ถ้าเป็นไปได้ผมซื้อรุ่นท้อปเสมอ
4. ผมชอบเล่นกับโค้ง รถ March เดิมเดิม นุ่มจนยวบยาบ

คำถาม..ถ้าคุณไม่ได้ตรงกับ 4 ข้อที่ผมพูดมาข้างต้น แล้วคุณกับผมจะคิดไม่เหมือนกัน มันก็คงไม่แปลกใช่มั้ยครับ
ถึงผมจะเกลียด March จนไม่อยากแม้แต่จะเห็นหน้ามันขนาดไหน แต่ผมไม่ได้เกลียดคนที่ซื้อมาร์ชมาใช้
หรือผมไม่ได้ดูถูกว่าคนขับมาร์ชเป็นคนจน ไม่มีปัญญาซื้อรถแพงแพงหรือดีกว่านั้น มันไม่เกี่ยวกับตัวบุคคลเลย
ผมแค่ไม่ชอบมาร์ช ไม่ชอบมาก และไม่มีวันจะชอบมันได้ ไม่ว่าใครจะมายกเหตุผลร้อยแปดพันประการก็ตามที เท่านั้นเอง

ปล. ผมจะเกลียดคนขับมาร์ช ก็เฉพาะคนที่ทำกริยามารยาททราม อย่างเช่นที่ผมเพิ่งเคยเจอเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
March E CVT สีเขียว ทะเบียน XX-1264 ไล่จี้ผมบนถนนพระราม 2 แล้วก็ขับมาเบียดเต็มลำ เพราะพยายามจะแซง
จากท้ายรถผม ขึ้นซ้าย แล้วจะมาปาดเข้าหน้าผม แต่ช่องมันแคบ และกำลังรถ March มันขึ้นรถผมไม่ได้
แทนที่ March คันนั้นจะยกคันเร่งแล้วเข้าต่อท้าย กลับหักรถทั้งคันที่วิ่งอยู่ข้างผมแบบเต็มเต็มลำ ไม่มีส่วนไหนล้ำหน้าผมเลย
เข้าหาผมทั้งคัน ประหนึ่งว่าจะเบียดผมให้ตกถนน หรือไม่ก็ทำให้ผมตกใจเบรกหัวทิ่มยอมให้เขาไปก่อน

แต่บังเอิญว่ามันไม่เกิดขึ้นอย่างที่เขาต้องการ หลังจากนั้นก็กระฟัดกระเฟียด บีบคอให้มันวิ่งบี้โปรทีเจผม
ทั้งทั้งที่แค่ผมเดินคันเร่งเกียร์ 5 ก็ยืดระยะห่างได้ไปเป็นสิบช่วงตัวแล้ว พอไปชะลอขับช้าช้าข้างหน้า
มันก็จะไล่มาเทียบข้าง เปิดกระจกตะโกนโหวกเหวก ท้าตีท้าต่อย ให้จอดรถข้างทางแล้วลงมาอัดกันตัวต่อตัว

แบบนี้สิ ที่ผมจะเกลียดตัวบุคคล และไม่ใช่ว่าเป็นเพราะรถมาร์ช เพราะไม่ว่าจะเป็นรถคันไหน ที่ไอ้อีคนประเภทแบบนี้ขับอยู่
ผมก็จะเกลียดมันเข้าไส้ทุกคนเหมือนกัน เข้าใจมั้ยครับ?

แก้ไข เพิ่มเติมส่วนล่าง
ตอนผมออกมาสด้าใหม่ใหม่ มีแต่คนไม่เห็นด้วย บอกว่ารถไม่ได้เรื่อง ศูนย์บริการเฮงซวย ไม่มีอนาคต ไม่มีมูลค่า ขายต่อราคาตก
ผมไม่เห็นจะเก็บมันมาใส่ใจเลยครับ ผมมีความสุขกับรถผมและทุกวันนี้ก็ยังมีความสุขอยู่
ต่อให้ย้อนกลับไปปี 2002 ใหม่อีกครั้ง ผมก็ยังจะซื้อมาสด้าคันนี้เหมือนเดิม

อีกอย่าง ผมพาคนนั่งรถผมสารพัด มีทั้งชอบ เฉยเฉย และไม่ชอบ
แต่ก็ไม่เห็นเป็นไรเลย เงินผมความสุขผม ใครจะมาว่าอะไรได้ จริงจริงเราต้องหัดคิดบวกไว้เสียบ้าง
คนไม่ชอบมาสด้าเยอะเยอะก็ยิ่งดี ศูนย์บริการจะได้คนไม่เยอะ ตื่นสายยังไงไปเข้าศูนย์ก็ซ่อมทันในหนึ่งวัน
นี่ปัจจุบันชักจะเหมือนฮอนด้าเข้าไปทุกที ต้องมีจองคิวล่วงหน้าเป็นสัปดาห์ ต้องแหกขี้ตาตื่นรีบแจ้นไปศูนย์เพื่อเข้าคิวแรกแรก
ผมก็หาเรื่องคิดด้านบวกของผมไปได้ ถ้าผมเก็บสิ่งไม่ดีที่คนรอบข้างพูดเกี่ยวกับมาสด้าผมมาคิดมาก
วันนี้ผมคงจะเครียดจนเอาไม่อยู่ไปแล้วครับ เพราะนี่ก็ 9 ปีกว่าไปแล้วกับรถคันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 22:56:10 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เนยต้องเข้าใจ คนขับมาร์ชส่วนมากก็วัยรุ่น เพิ่งได้ใบขับขี่ทั้งนั้น แต่สอบเองหรือยัดเงินอันนี้ไม่ทราบ

ขับเลวๆก็เยอะ ขับดีๆ ที่เป็นพ่อหมีอย่างผมก็มีนะ อย่างน้อยๆ ผมขับมาร์ชคงไม่กล้าระรานใคร นัยว่ารถกูเล็ก
เดี๋ยวเบียดกันจะหนักกว่าเขา

ผมว่ามาร์ชมันมีปัญหาเพราะมันเซ็ทติ้งไม่ดี แต่จริงๆตัวรถโอเคนะ นี่จับยัดสปริงโหลดแล้ว ล้อยางเปลี่ยนใหม่แล้ว
ดูดีกว่าเดิมครับ แต่ฟิลลิ่งพวงมาลัยมันเห่ยไปหน่อย  ลองโค้งหักศอกหนักๆ มันก็พออยู่นะ แต่ไปแบบไม่แน่นเลย

มาร์ชตอบโจทย์เรื่องความประหยัด ทั้งน้ำมันและค่าบำรุงรักษา
ส่วนอิมตอบโจทย์เรื่องอารมณ์เป็นหลัก นอกนั้นไม่ค่อยสนใจ

ดีใจที่โรงรถจอดไอ้สองคันนี้พอแบบเบียดๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานกูโดนมาชแซง..