ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสีดำวีโก้ กับ สีดำฟอร์จูนเนอร์ มันสีดำไม่เหมือนกันอะครับ  (อ่าน 5574 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สงสัยมากๆ อะครับ

เพราะเห็น วีโก้  สีดำ  จอดใกล้ๆ กับ ฟอร์จูนเนอร์สีดำ   

แต่ผมกับมองเห็นว่า สีดำ ของทั้งสองรุ่นนี้  ไม่เหมือนกัน   คนที่ทำงานผมเขาก็ว่างั้น  เขาเห็นแล้วบอกว่า  เขาว่าสีดำวีโก้จะเข้มกว่า  ส่วนสีดำฟอร์จูนเนอร์ จะไม่ดำทึบเท่าที่ควร ออกดำอ่อนๆ   

เท่าที่ผมทราบมา  สีดำของโตโยต้า โดยเฉพาะฟอร์จูนเนอร์ จะเป็นสีดำ เมทัลลิก  ด้วย มันเลยทำให้ไม่ออกดำ เท่าที่ควร

จึงอยากมาถามผู้รู้ว่า มันยังไง กันครับ  มันสีเบอร์เดียวกันไหม หรือว่า สีเดียวกันแต่คนละเบอร์

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เท่าที่ดูในแคตาล็อกเป็นดำเดียวกันนะครับ

Black Mica 209ทั้งสองรุ่นครับ
แต่Vigo Champ เป็น Black Mica/Ink 209 ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันต่างกันหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

เท่าที่ดูในแคตาล็อกเป็นดำเดียวกันนะครับ

แต่Vigo Champ เป็น Black Mica/Ink 209 ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันต่างกันหรือเปล่านะครับ

วีโก้ รุ่นก่อน และ ฟอร์จูเนอร์รุ่นก่อนครับผม

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

วีโก้ รุ่นก่อน และ ฟอร์จูเนอร์รุ่นก่อนครับผม
คือผมหมายความว่ารุ่นก่อน Black Mica 209ทั้งคู่นะครับ แต่ถ้าตัวใหม่ Fortuner -ก็ยังคง Black Mica 209 แต่ Vigo Champ -เปลี่ยนเป็น Black Mica/Ink 209 หนะครับ ซึ่งดูแล้วมันก็เหมือนสีเดิมนี่นา =='

ออฟไลน์ Mighty-X

สีเดียวกันนั่นแหละครับ
Black Mica 209 เบอร์เดียวกันเด๊ะ

ไม่จำเป็นที่เจ้าพ่อจอมลด cost  อย่างพี่โต จะมานั่งเซ็ทสีให้แตกต่างกันหรอกครับ ;)
เปลืองต้นทุนโดยใช่เหตุ

ที่จขกท.เห็นว่ามันต่างกัน
อาจเพราะปัจจัยอื่นๆมากกว่าครับ
เช่น คันใดคันหนึ่งอาจทำสีใหม่มา หรือจอดตากแดดเป็นประจำจนสีซีดลง ฯลฯ