ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาเรื่องคลัชครับ (ถ้าไม่เกี่ยวก็ขอโทษ และรบกวนย้ายด้วยนะครับ)  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
คือรถผมเวลาเลียคลัชหรือเหยียบคลัชลงไปประมานเกือบครึ่งเท้า ที่เกียร์ 1 หรือเกีย์ R มันจะรู้สึกฝืดๆเท้า แล้วมีเสียงครืดๆ เบาๆ เหมือนมันมีอะไรเสียดสีกัน
คือมันไม่ลื่นไปเลยเวลาเหยียบหรือเลีย แต่ถ้ากดคลัชไปเกือบสุดแล้วจะไม่เป็นครับ
อยากทราบว่าสาเหตุคืออะไรครับ มันปกติหรือเปล่า ยัง งงๆกับคลัชรถตัวเองอยู่

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมว่ามันปกตินะครับ แล้วเมื่อก่อนมันเป็นมั๊ยล่ะครับ ต้องถามกลับไปด้วย

คือว่าเกียร์ 1 หรือ ถอยหลัง พวกนี้จะทดสูงครับ ถ้าเรากดไม่สุด มันก็เข้ายากเป็นธรรมดาครับ และนอกจากเข้ายากแล้วบางครั้งอาจะมีการส่งเสียงดังด้วย แต่ทุกอย่างที่ผมพูดมาเป็นเรื่องปกติครับ

จุดที่มันรู้สึกฝืดๆและมีเสียงครืดๆ คือที่คลัชเลยนะครับ ตอนเท้าซ้ายเหยียบคลัชเลย ไม่ใช่ทีี่คันเกียร์ เกียร์ยังเข้าได้ปกติครับไม่มีติดขัดหรือเสียงแปลกประหลาด

ส่วนเมื่อก่อนมีอาการแบบนี้มั้ย ผมไม่ทันสังเกตจริงๆครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะมีเพราะรถก็ใช้มา 1 ปีแล้ว ถ้ามีอาการแบบนี้ผมว่าผมน่าจะสังเกตพบตั้งแต่แรกแล้ว
แต่นี่เพิ่งมาสังเกตพบเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ต้องลองตรวจสอบลูกปืนคลัทช์ดูครับ
อาจจะเริ่มสึกหรอแล้ว

ไปเร็วขนาดนี้เลยเหรอครับ รถแค่ 11 เดือนกับ 19 วัน เอง  :'(

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
ของผมก็คิดว่าน่าจะเป็นเหมือนกันนะครับ
คือตอนนี้ผมขับแจ๊ส เกียร์ M/T ตัว MC นะครับ เวลาเข้าเกียร์ผมว่าเป็นที่จังหวะด้วยหละมั้งครับ
เพราะบางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น บางทีก็เข้ายากบางทีก็เข้าง่าย
โดยเฉพาะเกียร์ 1 ถ้าเหยียบครัชไม่สุด หรือว่าโยกเกียร์ก่อนที่จะยัดเข้าเกียร์ 1 ไม่สุดก็จะเข้าเกียร์ยาก
คงเป็นเพราะเกียร์มันฟิตแหละมั้งครับ
แต่ไม่รู้ว่าของคุณเป็นเหมือนกันหรือเปล่า เวลาเลี้ยงครัชเกียร์ 1 บางจังหวะรอบสวิงตกจนเครื่องสั่น
ทั้ง ๆ ที่เหยีบครัชมิดอยู่