ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องไฟหน้า  (อ่าน 7901 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
อยากทราบเรื่องไฟหน้า
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:00:37 »
ผมเห็นมีไฟหน้าหลายแบบมากเลย แต่ไม่ทราบว่าแบบไหนเป็นยังไงครับ เช่น ไฟ projector ,Xenon, วงแหวน,HID
ช่วยแนะนำหน่อยครับ แต่ผมชอบแบบ projector ที่สุดครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: อยากทราบเรื่องไฟหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 13:27:06 »
เรื่องนี้ไม่ค่อยถนัด ความเห็นผมคงช่วยอะไรไม่ได้มากครับ
ไฟหน้าธรรมดา..ก็คือเอาหลอดไฟธรรมดาไปยัด แล้วพอเปิดไฟ แสงส่องไปกระทบจานฉายแสง ไฟก็ฉายออกมา ผมมักเรียกพวกนี้ว่าไฟหน้าฮาโลเจ้นธรรมดา..ไม่รู้ว่าวิธีเรียกถูกตามหลักโภชนาการไหม

ส่วนไฟ Projector ลักษณะเด่นของมันคือถ้ามองจากข้างนอกจะไม่มีจานฉายแสง แต่คุณจะเห็นกระจกโปนนูนออกมาและแสงจะฉายออกมาจากตรงนั้นในลักษณะเป็นลำแสงที่เข้ม ตรงและชัดเจน เช่นไฟหน้าของ Cefiroรุ่นแรกสเป็คไทย เป็นแบบนี้ครับ

Xenon ก็มีหลักการทำงานเหมือนพวกไฟหน้าฮาโลเจ้น แต่ต่างตรงที่ตัวหลอดไฟ แทนที่จะใช้หลอดไฟธรรมดา เขาก็เปลี่ยนไปใช้หลอดที่บรรจุก๊าซไว้ภายใน วิธีการทำให้สว่างก็คือยิงประจุไฟฟ้าเข้าไปในหลอดที่บรรจุก๊าซซีน่อนนี้เอาไว้ ทำให้ตัวมันเกิดการส่องประกายขึ้น

ส่วนวงแหวนนั่นไม่ใช่อะไรมากไปกว่าสไตล์การจัดวางครับ ส่วนหิด (HID)นี่ไม่ทราบครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 15:44:50 »
Tungsten, Tungsten-Halogen, HID (Helium, Neon, Argon, Krypton, Xenon, อื่นๆ), LED เป็นชื่อเรียกประเภทของหลอดไฟหรือจุดกำเนิดแสง มักจะเรียกตามชื่อก๊าซที่บรรจุไว้ภายใน

Reflector, Multi-Reflector, Projector เป็นชื่อเรียกตามลักษณะของโคม
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 17:30:13 »
Tungsten, Tungsten-Halogen, HID (Helium, Neon, Argon, Krypton, Xenon, อื่นๆ), LED เป็นชื่อเรียกประเภทของหลอดไฟหรือจุดกำเนิดแสง มักจะเรียกตามชื่อก๊าซที่บรรจุไว้ภายใน

Reflector, Multi-Reflector, Projector เป็นชื่อเรียกตามลักษณะของโคม

Tungsten เป็นโลหะที่ใช้ทำไส้หลอดครับ

แถม
http://www.tieathai.org/know/lamp/ch%202.htm
เห็นว่าน่าสนใจครับ ลองอ่านๆดูครับ

งงครับ ก็หลอดไส้ มันต้องมีไส้ Tungsten ให้ไฟฟ้าไหลผ่านอยู่แล้วนี่ครับ แค่ฮาโลเจนที่บรรจุทำให้มันขาดช้า ก็เลยมักจะเรียก Tungsten-Halogen สั้นๆแค่ Halogen
http://en.wikipedia.org/wiki/Headlamp
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 18:20:59 »
เยอะแยะไปหมดเลย แต่ที่ผมชอบสุดก็คงจะเป็นไฟของ BMW แหละครับ สวยดี เรียกว่าไฟ Projector แบบวงแหวน ใช่มั้ยครับ
ผมว่าไฟซีนอนอันตรายครับ ผมไม่ชอบเลย มันแยงตา

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 19:52:07 »
ไฟ Projector ต้องเป็นไฟของ CR-V คับ สวยจิงๆ ขาวอมฟ้า ตอนกลางคืนลองมองสังเกตุดู
ขับนำหน้าแล้วมองกระจกหลัง สวยยิ่งกว่า camry อีกคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:32:09 »
Halogen, Xenon คือแก๊สในหลอดไฟครับ
Projector, Multi-reflector คือ ชนิดของโค้มที่ทำการสะท้อนแสง

ดังนั้น ไฟแบบหนึ่งจะเป็นการเอาหนึ่งในสองอันบน มาใส่โคม หนึ่งในสองอันล่างครับ