ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนระวัง:ใครขับรถขึ้นเหนือระวังเส้นทางดังกล่าวด้วยนะคะ  (อ่าน 4873 ครั้ง)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
เนื่องด้วยมีการปรับปรุงผิวจราจรใน ช่วงถนน ระหว่าง นครชุม จากกำแพงเพชร โดยมุ่งหน้าที่เชียงใหม่ โดยในถนนระหว่างตำบลทรงธรรมกับอำเภอโกสัมภีนคร จะมีการปรับปรุงถนน ฝั่งขาเข้ากรุงเทพ จนต้องปิดถนนอีกส่วน ทำให้รถวิ่งสองทาง ต้องระมัดระวังในการขับขี่เป็นพิเศษ และทางขึ้นเชียงใหม่ ช่วงดังกล่าวมีฝนตกหนักและมีคราบโคลนจะต้องระวังจุดนี้ให้มากเพราะได้เห็นรถประสบุบัติเหตุเนื่องจาแควบคุมไม่ได้หลายคัน

ท่านไหนใช้เส้นทางนี้เพิ่มความระมัดระวังให้มากนะคะ :) :)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ขึ้นเชียงใหม่ ไม่ค่อยมีใครผ่านทางกำแพงเพชร-จ.ตากนะ

ส่วนมากเข้า117-พิดโลก แล้วไปทางจ.อุตรดิตถ์ง่ายกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
^
^
^
เส้นกำแพง ตาก มันถนน 4 เลน ตลอดจนถึงเชียงใหม่นะครับ  แม้ถนนจะเป็นโลกพระจันทร์ก็เหอะ ทางราบเกือบตลอดมีเนินนิดๆหน่อยๆ

เส้นอุตรดิตถ์ เขาพลึงยังทำทางไม่เสร็จซะที ช่วง เด่นชัย-ลำปางก็  2 เลนดอย 

ส่วนตัวถ้ามาก็มาทาง ตากมากกว่าอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ผมก็ใช้เส้นทางตากกำแพงประจำครับ ขับง่ายดี ;)  ไม่เคยใช้เส้นทางพิษโลกเลย  เข้าใจว่าคงคดไปโค้งมาและมีทางแยกเยอะ  ผิดกับเส้นทางตากกำแพงทางส่วนใหญ่เป็นสี่เลน มีทางแยกทางโค้งน้อย น่าจะขับง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
นครชุมบ้านผมมมมม
ขอเชิญเที่ยวตลาดย้อยยุคนะครับ มีทุกวัน ศุกร์ เสาร์และอาทิตย์...สัปดาห์แรกของเดือนครับ
เข้าทางนครชุม ห่างสายเอเซียไม่ถึง200เมตรครับบ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
รีบนหัวขาอยู่นครชุมใช่ไหมคะ หวังว่าได้เจอกันค่ะ

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
ผมก็เป็นคนนึงที่ต้องไปเชียงใหม่ปีนึง หลายครั้งมากๆครับ ขอบอกว่าเดี่ยวนี้ขับง่ายขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ
ยิ่งแถวๆห้างฉัตรแต่ก่อนนี้ถือว่าขับยากเลย เดียวนี้ผมว่าขับง่ายขึ้นเยอะมากๆแล้วครับ  โดยส่วนตัวครับไปบ่อยๆไปทางตาก-กำแพงเพชรครับ
หลุมพระจันทร์้เยอะจริงๆครับ JACKPOT ได้โดยไม่รู้ตัวครับ แต่ผมว่านะไปกี่ครั้งมันก็ซ่อมถนนทั้งปีครับปิดนู่นปิดนี่ตลอดครับ ผมไปปีนึงก็หลายครั้ง
ซ่อมตลอดครับ ล่าสุดถ้าจำไม่ผิดช่วง พ.ค. พึ่งไปเองตรงแถวๆเถิน ให้รถวิ่งกันเลนเดียวสวนกันซะยาวเลยครับอีกฝั่งปิดซ่อมหมด.....

สรุป ผมว่ามันซ่อมกันแถบจะตลอดแหละครับสำหรับเส้นนี้   :)

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ถ้าไปเชียงใหม่  ส่วนใหญ่ก็ใช้ เส้นตาก กำแพงเพชรกันครับ  (ถนนกว้าง ตรง แต่หลุมเยอะไปนิด)
ถ้าไปเชียงราย  ก็ผ่านพิโลก อุตรดิตถ์    (ทางใกล้จะเรียบร้อยแล้ว)

วิ่งเส้นเหนือจะล้านกิโลแล้วครับ ^^

ปล. ตอนนี้อยู่เชียงราย น้ำตกขุนกรณ์  ฝนตกทั้งวัน น่าเบื่อๆ

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

ออฟไลน์ escapeboy

• Newbie
  • *
เพิ่งโดนหมาดๆ เลยครับ ขับวีออส 120 เจอหลุม ที่มีขอบดันขึ้นบนพื้นถนน ชนเข้าอย่างจัง ปรากฏว่า ขับช้ามีเสียงครืดๆ ใต้ท้อง ขับเร็วไม่รู้สึก หรือได้ยินเสียงแปลกปลอมอะไร แต่ก็ไม่สบายใจเลยครับ ขับมาเรียบๆ แล้วมาเจอแบบนี้ ไม่รู้จะไปเรียกร้องความเสียหายจากใคร ของผม เป็นขาลง เลยเกาะคามาหน่อยจะเข้าเถิน ยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ