ผู้เขียน หัวข้อ: CRV, Xtrail , Pajaro sport , Captiva , Forester , Airtrek ขับคันไหนดี  (อ่าน 18970 ครั้ง)

ออฟไลน์ slimbabe

• Newbie
  • *
CRV, Xtrail , Pajaro sport , Captiva , Forester , Airtrek ขับคันไหนดี
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 09:40:50 »
CRV, Xtrail , Pajaro sport , Captiva , Forester , Airtrek ขับคันไหนดี
รวบกวนสอบถามเรื่องเกี่ยวกับความมั่นใจในการบังคับควมคุมรถ
คันไหนเกาะถนน เข้าโค้งมั่นใจ ระบบขับเคลื่อนที่ฉลาดกว่ากัน
เบรคดี ไม่ขับเร็วมาก ไม่เกิน 120-140 แถวบ้านเป็นหลุมเป็นบ่อ
บ้างตามปกติถนนต่างจังหวัด ไม่เน้นแรง แต่เน้นปลอดภัย
ขับกระบะแล้วไม่ชอบครับ แต่จำเป็นต้องขนของบ้างเลยไม่เลือกเก๋ง
 Xtrail , Airtrek ไม่มีรถใหม่แต่ถ้าดีก็จะไปหามือ 2 ครับ
ตอนนี้เล็ง CRV 2.4 , Captiva 2.0 , Forester 2.0 , Pajaro sport 3.2
Captiva 2.0 , Pajaro sport 3.2 ชอบที่เป็นดีเซล
แต่ Captiva 2.0 เค้าว่าอืด แต่ถ้าไม่มากก็คงไม่มีปัญหาขอแค่แซงได้ปลอดภัยก็พอ
แต่ Pajaro sport 3.2 แต่เป็นPPV กลัวไม่เกาะ กลัวหลุดโค้ง กลัวโยน
CRV 2.4  , Forester 2.0 น่าจะขับดี
แต่ Forester 2.0 แพงเมื่อเทียบกับตัวอื่น ต้องไปซ่อมไกลบ้าน แต่ถ้าดีจริง ปลอดภัยจริงไม่ีปัญหาครับ
CRV 2.4 ดูแล้วกลางๆครับ ซ่อมใกล้บ้านดี แต่ว่าดีไหมครับ
จะซื้อให้คุณพ่อคุณแม่ขับแทนD max hilander3.0 vgs
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: CRV, Xtrail , Pajaro sport , Captiva , Forester , Airtrek ขับคันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 10:20:33 »
Captiva ถ้าเป็น 2.0ดีเซล ไม่อืดครับ ตัวที่อืดคือ 2.4เบนซิน ซึ่งอันนั้นคนใจร้อนไม่ควรขับ ส่วน 2.0ดีเซล
น่ะพอได้ครับ ผมขับรถลุงผมมา ไม่อืดจนน่าหงุดหงิดหรอกครับแค่ต้องเข้าใจว่ารถหนักและตัวสูงต้านลม
เครื่องแค่ 2.0ลิตร แต่เกียร์ออโต้ 5 จึงพึ่งพาได้มากกว่าที่คิด ช่วงล่างจะติดไปทางเฟิร์ม แข็ง มั่นใจได้

ปัญหาเท่าที่ใช้มา มีอย่างเดียวครับ ตอนนี้บางทีเวลากดคันเร่งกลางๆจะมีควันออกมามากกว่าปกติ
นอกนั้นโอเค ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร รถนี่ซื้อมาเกินปีแล้วครับ

Pajaro Sport ช่วงล่างจะมีความนุ่มนวลให้สัมผัสมากกว่า (อย่าเพิ่งมองว่ามีฐานมาจากกระบะแล้วจะต้องแข็งกระด้าง)
การวิ่งที่ความเร็วสูงถ้าไม่ได้ทิ้งโค้งแรงเกินประเภทรถ ก็เอาอยู่ ผมขับ 120-160ได้อย่างมั่นคงสบายใจ เพียงแต่ว่าเมื่อต้องการขับมันไปไวๆโหดๆ รถคันนี้จะมีฟีลลิ่ง หนา หนัก ใหญ่ เหมือนขับรถบรรทุกเล็ก ดังนั้นเรื่องความสบายน่ะได้ แต่ไม่ค่อยให้ความรู้สึกปราดเปรียวนัก

Forester ตัวใหม่ยังไม่ได้ขับครับ Airtrek ก็เช่นกัน ดังนั้นยังไม่ขอพูดถึงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
Re: CRV, Xtrail , Pajaro sport , Captiva , Forester , Airtrek ขับคันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 10:59:30 »
 :) :)
มาตอบเร็วจังขอบคุณครับ
แล้ว CRV ครับ เป็นไงบ้าง
ไม่เกี่ยงเรื่องราคา ไม่เกี่ยงราคาตก ไม่เกี่ยงซ่อมแพง
ขอขับมั่นใจ และปลอดภัย ในการบังคับควบคุมรถก็พอครับ คันไหนดีีีีีีีีีีีีีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 11:20:01 »
เชียร Captiva ดีเซล กับ Pajaro sport ครับ

กำลังเครื่องสบายๆ

ตัวPajaro sport ไม่ได้แข็งเลยครับ มันนุ่มจนรถเก๋งบางคันยังอายเลย
แต่ก็ไม่เรียกว่านุ่มย้วยนะครับ

CRVก็ใช้ได้นะ
แต่ว่าCRV กินกว่า2ตัวนั้นประมาณ1-2กิโล/ลิตร เพราะเบนซิลมันคงลากรถใหญ่ไม่ดีเท่าดีเซล
เลยซดหนักหน่อย

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 11:47:36 »
ต่างจังหวัด และไม่ลุยอะไร ผมเลือก CR-V รุ่นไหนก็ไปลองขับดู 2.0E ก็อาจจะพอแล้วก็ได้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 12:02:21 »
เสริมให้ในฐานะที่เคยขับ Airtrek/Outlander ตัวแรกมา
รถ ค่อนข้างหนักกว่าที่คิดครับ momentum เยอะดี เวลาเข้าโค้ง เหวี่ยงเล่น

ถ้าเจอรุ่น Turbo-R รีบคว้าไว้เถอะ มันมีไม่กี่คันในเมืองไทย หลักหน่วย ก็ว่าได้
แต่ทำให้คุณสะใจ สาสมแก่ใจแน่ๆ ในอัตราเร่งของมัน ถึงแม้ว่า ไหลขึ้นไปถึง 180 กิโลเมตร/ชั่วโมง แล้ว โดนล็อกก็ตาม
เพราะร่น 2.4 ลืตร ที่ MMTh เอาเข้ามาขายเองนั้น ส่วนใหญ่ ลูกค้าเอาไปติดแก้สกันน่าจะเกือบหมดแล้ว อีกทั้งพละกำลังจาก
เครื่องเดิม ซึ่งวางอยู่ในสเปซแวกอนนั้น เกียร์ที่เชื่อมมา มันไม่ได้มีการปรับปรุงอัตราทดให้ดีในแบบที่สเปซแวกอนเป็น
ผลก็คือ ถ้าคุณจะเร่งแซง จะเปลี่ยนลงมาจาก 4 ไป 3 หนะ ไม่พอเลย ต้องลงไป 2 สถานเดียวเท่านั้น หรือเท่ากับว่า
การเร่งแซงแต่ละครั้ง คุณคงต้องกดกันเต็มตีน เพื่อจะให้เจ้า เอาท์แลนเดอร์ น้ำหนักตัวราวๆ 1.8 ตัน ร้องลั่นถนน
เหมือนอูฐโดนกระแทกพวงสวรรค์ ก่อนจะพุ่งขึ้นไป แบบอูฐที่โดนกระแทกแบบตะกี้ จุกจนหมดแรง แล้วไม่อาจจะวิ่งไปข้างหน้าได้เร็วนัก
กระนั้น เมื่ออยู่ในย่านความเร็วสูง รถจะนิ่ง มากกกกก จนผิดไปจากรถญี่ปุ่นทั่วๆไปที่คลอดในยุค 2001-2002
ด้วยกันหลายๆรุ่นเลยทีเดียว ชวนให้นึกว่า มันเป็นรถยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่น

สัมผัสเดียวกันนี้ คุณจะพบได้ใน Captiva Diesel ซึ่ง ให้อัตราเร่งดีกว่ากันนิดเดียว แต่ขอย้ำ ว่าอย่าคบรุ่นเบนซิน 2.4 ลิตรเด็ดขาด
ถ้าคุณเป็นคนเท้าหนัก และรับไม่ได้ กับอัตราเร่งที่ยืดยาดอืดอาด แบบเดียวกับ ไทยรุ่ง แกรนด์แอด"เวร"เจอร์
การทรงตัว ไม่ใช่ปัญหาของแค็พติวา เลย เพียงแต่ น้ำหนักพวงมาลัย ของรุ่น ดีเซล กับเบนซิน มันแตกต่างกันนิดนึง
ทั้งที่ ไส้ในก็เหมือนกันหมด

X-Trail ผมเคยทำรีวิวเอาไว้ เดี๋ยวจะหาทางเอามาใส่ในเว็บให้ในภายหลังครับ
แต่บอกเลยว่า รถที่ผลิตในอินโดนีเซียนั้น เซ็ตช่วงล่างไว้ นุ่มเกินไป
นุ่มขนาดไหน มันนุ่มใกล้เคียงกับอาการย้วย ที่พบใน Volvo S80 ใหม่นั่นละครับ
เข้าโค้งลึกๆ แต่ละที ลุ้นกันหวาดเสียว กลัวจะคว่ำ ฟอร์จูเนอร์ ยังจะมั่นใจกว่าเลย!
แต่ นอกนั้น X-Trail ไม่ใช่รถที่เลวร้ายเลย แต่ที่โชคร้ายคือ มันมีชะตากรรมเหมือนภาพยนตร์ เรื่อง โหมโรง (ถ้าคุณยังจำได้)

Pajero Sport ดีทุกอย่าง  นุ่มแต่หนักแน่น และมั่นใจในโค้ง
ยกเว้นเครื่อง ซึ่งขอแรงบิดในรอบต่ำเพิ่มขึ้นอีกนิดเดียว ไม่ต้องมากมาย เท่านั้นแหละ จบข่าว

CR-V ตำแหน่งนั่งขับ คือจุดที่ดีที่สุดของรถ ช่วงล่าง  โอเค กำลังดี ไม่รู้สึกว่ารถจะเอียงมากเท่าแค็พติวา
แต่ก็ไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากับดินนักครับ

Forester? ถ้าหมายถึงตัวเดิมแล้ว จินตนาการ ถึง อิมเพรสซา รุ่นเก่าๆ ยกพื้นให้สูงขึ้นนิดเดียว แบบพอลุยน้ำท่วม
แถวท่าน้ำราชวงศ์ ช่วงน้ำในเจ้าพระยาเอ่อล้นได้ แค่นั้นพอ ภายในคับแคบกว่าที่คิด พวงมาลัยมัน ตึ๋งหนืดไปหน่อย

แต่นั่นก็ยังดีกว่าตัวใหม่ รุ่น 2.0 ลิตร Normal Aspiration ที่มี พวงมาลัยไฟฟ้า ซึ่งต้องถามวิศวกร ฟูจิเฮฟวีเลยว่า
พี่จะปล่อยให้ระยะฟรี มันเยอะ และตึ๋งหนืด ยืดย้วย ราวกับสภาพหมากฝรั่ง ตอนพยายามดึงออกจากปาก เด็ก 5 ขวบที่กัดเอาไว้ไม่ปล่อย เลยหรอยังไง?
แต่นอกนั้น ถ้าคุณรับได้กับกลิ่นห้องโดยสาร ของรถซูบารุป้ายแดง ทุกรุ่น ที่ชวนให้พร้อมเป็นหวัด 2009 ได้ทุกเมื่อแล้วนั่น
ผมว่า เล่นรุ่น 2.5 ลิตร เทอร์โบ เถอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 13:56:40 »
สรุปว่า
ถ้ารถใหม่ดีเซล Pajaro sport , Captiva
ถ้ารถใหม่เบนซิล CRV
ส่วน forester ถ้าตัว 2.0 ตัวใหม่ไม่น่าสน ตัว 2.5 เกินงบไปครับ
กะว่าไม่เกิน 2 ล้านครับ
รถเก่า airtrek turbo-r มือสองปี 2006 1.2 ล้านครับ
ซื้อให้เป็นของขวัญคุณพ่อกับคุณแม่คงเล็งรถใหม่ก่อน
ปัญหาจะได้น้อยครับ คงไม่ต้องการรถแรงมากมาย
ถ้าใช้เองสงสัยเสร็จ airtrek turbo-r ครับ
คงต้องเลือกก่อนว่าดีเซลหรือเบนซิล
จะได้ตัดสินใจง่าย ;D
ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: CRV, Xtrail , Pajaro sport , Captiva , Forester , Airtrบคันไหนดี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 15:43:25 »
หาคนที่เคยใช้ครบทุกรุ่นมาตอบยากครับ

มาเสนอให้ปวดหัวเล่นอีกรุ่นนะ Freelander ครับ ตัว ดีเซล  ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างไม่โดดมาก แต่คนนั่งแถวหลังคนขับ ก็มีกระเทือน ลุยมันส์โคตร ๆ น้ำท่วมมิดล้อยังวิ่งได้เลยอะ อัตราเร่งผมว่าพอ ๆ กับ Captiva ดีเซลนะครับ นอกนั่นไม่เคยไปลองซะที แต่ตอนนี้FREELANDER เหลือแต่รถเก่าค้าง ๆสต๊อกอะครับ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 18:26:23 »
ผมแนะนำ Pajaro sport 3.2 กับ Captiva 2.0 คับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 19:31:05 »
ผมว่าถ้าเป็นไปได้ ไปลองขับให้ครบทุกรุ่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 20:59:16 »
ummm

แล้วเราจะหา เอาท์แลนเดอร์ กับแอร์เทร็กที่ไหนขับกันละเนี่ยท่าน

แหะๆๆ

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 21:55:34 »
ถ้าซื้อใช้เอง เชียร์ Airtrek
ถ้าซื้อให้ครอบครัว แนะนำ Captiva Diesel
ครับ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 23:55:47 »
ผมให้ข้อคิดสักข้อนะครับ คือว่าบ้านพ่อแม่คุณอยู่ต่างจังหวัดนะครับถ้าคิดจะซื้อรถให้ท่าน ควรเป็นรถที่มีศูนย์อะไหล่เปลียนง่ายที่สุดและอยู่ใกล้บ้านที่สุดด้วย

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 00:36:27 »
ตอบเท่าที่เคยขับนะครับ

CRV เหมือน Sedan ยกสูง อัตราเร่งและการกินน้ำมันถือว่าดี
ขับทางตรงเกาะดี เข้าโค้งมั่นใจดี ถ้าไม่เกิน 160 (มวกเหล็ก - สระบุรี)
คอลโซลสวย เบาะนั่งหน้าเหมือนนั่งเก้าที่บ้าน

Captiva อัตราเร่งด้อยกว่า CRV กินน้ำมันพอๆกัน เวลาเร่งแซงบางครั้งมันพ่นควันดำออกมาครับ
ช่วงล่างหลังนิ่งกว่า CRV เบรคและระบบขับเคลื่อน ดีมาก
คอลโซลเน้นใช้งานดูข้อมูลง่าย แต่พวงมาลัยเช้ยยยยยยเชยยยยยยยย

PJ Sport ช่วงนุ่ม ดูดซับแรงสะเทือนได้ดีมาก เสียงเครื่องดัง และ ไม่ไพเราะ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 07:12:27 »
สำหรับผู้สูงอายุ ไม่แนะนำ PPV ไม่ว่า Pajero จะนิ่มยังไงมันก็กระด้างกว่าเก๋งอย่าง CR-V อยู่ดี

ในฐานะที่ผมใช้ CR-V และ Fortuner ซึ่งแต่งช่วงล่างมาดีกว่า Pajero เดิมๆ(เคยลองขับแล้ว)แน่นอน ผมยังคิดว่า CR-V เหมาะกับผู้สูงอายุมากกว่า

อยู่ต่างจังหวัด+ผู้สูงอายุ ยังไงก็ CR-V ครับ ความนุ่มนวล การบำรุงรักษา และตำแน่งนั่งขับที่ไม่สูงเกินไป เหมาะมากๆ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 20:08:16 »
 :)ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น :)
และหวังว่าเพื่อนๆคงได้ประโยชน์ไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 22:46:56 »
Captivaครับ ดูดีมากภายนอก แต่ภายในไม่ชอบตรงมาตราวัดอะครับดูเก่าไปสีเขียวเชียว แล้วก็ไม่เรืองแสง

แต่ผมว่าเกาะถนนดีครับ อัตราเร่งแซงใช้ได้ ช่วงนี้มีส่วนลดเยอะมากครับลองเข้าไปดูในShowroomก่อนนะครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 13:20:24 »
นี่ใช่เจ้า Turbo-R ที่พี่จิมมี่บอกหรือเปล่าครับ

http://www.taladrod.com/w2/Search/CarDet2.aspx?cib=299452#i1

ยี่ห้อ-รุ่น : MITSUBISHI, AIRTREK 2.0 TURBO-R
ปี : 2005
ราคาเงินสด : 750,000  บาท 
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 23:29:09 »
กลัว Pajero Sport อืด ก็ติดพวก Boost speed หรือ 3 drive ของ pivot ดูซิคับ
รับรองอัตราเร่งกระฉูดยังกะติดเทอร์โบ 3 ลูก แต่มันไม่ได้เพิ่มแรงม้านะ แค่ปรับคันเร่งไฟฟ้าให้เร็วขึ้น
ลอง search google ศึกษาเอา แต่รับรองได้ของไม่ได้โม้หรอก เพราะตอนนี้ใช้กันเยอะแล้ว