ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยประเมินทีครับ สภาพนี้จะซ่อมแพงไหมครับ  (อ่าน 7042 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คือพ่อผมเมา เลยเอารถไปฟาดกะต้นยูคาลิปตัสมา ด้านข้างบุบ แต่ไม่มีรอยถลอกอะไร แต่กันชนยุบครับ ทีนี้ผมจะไปหาอู่ซ่อม แต่กลัวจะโดนอู่หลอกฟัน เลยอยากรบกวนเพื่อนๆในเว็บ ช่วยดูให้ทีครับ ว่าซ่อมนี่จะมีแนวทางยังไงน่ะครับ (รถใช้มา19ปี เพิ่งจะเคยบุบ คราวนี้ครั้งแรกเลยอ่ะครับ เลยไม่รู้ว่าซ่อมอะไรยังไง)

คือผมสงสัยดังนี้ครับว่า
-บริเวณตัวถังที่บุบ สามารถเคาะออกมาปกติได้รึเปล่า (หรือว่าเคาะออกมา จะสีจะกระเทาะรึเปล่า เพราะไม่อยากทำตรงนั้นใหม่ มันแค่บุบ แต่ไม่มีรอยแผลอะไรครับ)
-กันชนนี่มันใช้การเคาะธรรมดาแล้วทำสีเฉพาะบริเวณได้ไหมครับ หรือจำเป็นต้องทำใหม่ หรือว่าต้องเปลี่ยนกันชนใหม่ทั้งอันแล้วทำสีทั้งอันน่ะครับ (เพราะมันไม่ใช่เหล็ก เลยไม่ทราบว่ามันจะแก้ไขยังไงน่ะครับ)

ขอบคุณทุกคนมากครับ เดี๋ยวเร็วๆนี้จะลองไปถามที่อู่ ผมกลัวอู่บอกให้เคาะทำสีใหม่หมดเลย กลัวจะเสียเงินเยอะน่ะครับ พอดีช่วงนี้ต้องใช้เงินเยอะ เพราะค่าเรียนต่อโท ก็เป็นแสนแล้วน่ะครับ T^T

อันนี้สภาพปกติมันอ่ะครับ เผื่อบางคนดูไม่ออกว่ามันบุบแค่ไหน (แบบว่ารุ่นเก่าจัด) เป็นภาพอีกด้านนึงของรถครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้าแผลเฉพาะแก้มข้าง  ด้านหน้าตามรูป

ราคาไม่เกิน 3,000 บาทครับ 

ออฟไลน์ YenChar

เคาะ+ดึง ก็จบแล้ว

ไม่เกิน 2-3พัน ครับ สบายๆ

ออฟไลน์ 2k

อยากแนะนำให้ลองเคาะดูแต่หืมมมมโดนจุดที่ยากพอดีเลย อย่างแรกการเคาะจะทำยากในจุดที่เป็นสันหรือรอยพับของเส้นสายรถครับ อย่างที่สองการบุบที่ซุ้มล้อต้องรื้อออกมาเหมือนกันช่างคงจะคิดค่าเหนื่อยพอตัว ถ้าตีราคาแล้วมันต่างจากซ่อมทำสีใหม่ไม่กี่ร้อยก็ทำสีไปเถอะครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

อยากแนะนำให้ลองเคาะดูแต่หืมมมมโดนจุดที่ยากพอดีเลย อย่างแรกการเคาะจะทำยากในจุดที่เป็นสันหรือรอยพับของเส้นสายรถครับ อย่างที่สองการบุบที่ซุ้มล้อต้องรื้อออกมาเหมือนกันช่างคงจะคิดค่าเหนื่อยพอตัว ถ้าตีราคาแล้วมันต่างจากซ่อมทำสีใหม่ไม่กี่ร้อยก็ทำสีไปเถอะครับ  :)
ขอบคุณครับ ผมก็กลัวเรื่องนี้ เพราะคิดว่าบริเวณนั้น จะทำยากรึเปล่า >_<

รบกวนถามเพิ่ม ที่หลายๆท่านบอกราคาประมาณ 2-3พัน อันนี้คือเฉพาะด้านข้าง หรือบริเวณกันชนด้วยเหรอครับ แล้วพอจะมีร้านแนะนำไหมครับ PM มาก็ได้ครับ  ^^"

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ของผมตำแหน่งแผลใกล้เคียงของเจ้าของกระทู้นะครับแต่บุบน้อยกว่า

ช่างเหมาไป 4,000 บาทครับ โดยขัดสีเก่าออกแล้วพ่นใหม่ทั้ง 2 ชิ้นเลยนะครับ อู่เล็กๆ แถวบ้านที่ชลบุรีครับ

ผมถามช่างว่าถ้าพ่นสีเฉพาะจุดที่บุบจะได้ไหม อยากประหยัดเงิน

ช่างบอกว่าทำได้แต่มันจะไม่เนียนเรียบเข้ากับสีเดิมครับ  เขาบอกถ้าจอดในร่มจะสังเกตยากแต่ออกแดดจะค่อนข้างชัดเจนครับ

อันนี้ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่าจริงหรือเปล่า  แต่ผมก็เลือกพ่นใหม่ทั้งชิ้นครับ เนื่องจากอยากลบรอยหิน ที่สั่งสมมานานที่กันชนหน้ารถน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 23:43:38 โดย dEsiGnz »

ของผมตำแหน่งแผลใกล้เคียงของเจ้าของกระทู้นะครับแต่บุบน้อยกว่า

ช่างเหมาไป 4,000 บาทครับ โดยขัดสีเก่าออกแล้วพ่นใหม่ทั้ง 2 ชิ้นเลยนะครับ อู่เล็กๆ แถวบ้านที่ชลบุรีครับ

ผมถามช่างว่าถ้าพ่นสีเฉพาะจุดที่บุบจะได้ไหม อยากประหยัดเงิน

ช่างบอกว่าทำได้แต่มันจะไม่เนียนเรียบเข้ากับสีเดิมครับ  เขาบอกถ้าจอดในร่มจะสังเกตยากแต่ออกแดดจะค่อนข้างชัดเจนครับ

อันนี้ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่าจริงหรือเปล่า  แต่ผมก็เลือกพ่นใหม่ทั้งชิ้นครับ เนื่องจากอยากลบรอยหิน ที่สั่งสมมานานที่กันชนหน้ารถน่ะครับ
อ่อขอบคุณครับ ผมก็กลัวช่างจะพูดแบบนั้น แต่ก็ไม่รู้จริงรึเปล่าเหมือนกัน แหะๆ ยังไงก็ขอบคุณครับ