ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบ Prius ในประเทศต่างๆแล้ว บ้านเราก็ไม่ด้อยกว่าที่คิดแหะ  (อ่าน 7552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ก่อนที่ Prius จะมาไทยหลายเดือน ได้ไปดู Prius ในประเทศต่างๆแล้ว
ก็ภาวนาไว้ว่า บ้านอื่นมีแล้ว ขอให้มาไทยด้วย (จนมาจริงๆเมื่อ 16 พย ปีที่แล้ว)

แต่เท่าที่ดูแล้ว เหมือนจะโดนโห่เรื่องออปปชั่นที่เทียบว่าน้อยเกินไป
(แต่กับประเทศยุโรป อเมริกา ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ ญี่ปุ่นแล้วใช่)

แต่พอมาดูประเทศอื่นๆบ้าง ก็ไม่ด้อยเลยแหะ

ที่อินเดีย ออปชั่นยกมาจากตัว Standard เป๊ะ!! เว้นเบาะหนังกับฮีทเตอร์
แต่โทนสีการตกแต่งนั้น น่าใช้กว่าบ้านเรามาก (เห็นที่ปัดแล้ว เย้ๆๆๆ บ้านเขาก็เป็น)

ที่มาเลเซีย แดงจัดสะใจเลยทีเดียว (เท่าที่ดูในเวป ออปชั่นมาจาก Standard อยู่ดี)

http://www.sulit.com.ph/index.php/view+classifieds/id/2319468/2010+Toyota+PRIUS

ของฟิลิปปินส์นั้นเหมือนที่อินเดีย แต่ตัด Bluetooth ออกไป
แต่ที่ผ่านมา สีคอนโซลมันดูดีกว่าแหะ สงสัยมันเป็นมุขของ Vios เก่าเปล่า
(ที่ตัวล่างๆมีคอนโซลสีเทาสว่าง แต่ตัว Top นั้นมาซะมืดเลย)

http://www.toyota.com.hk/cars/new_cars/prius/equip.asp

แม้กระทั่ง Hong Kong แต่สเปกนั้นทำเอาอึ้ง
- ดูตารางแล้ว เปลี่ยนชื่อจาก Top และ Standard มาใช่ไหม เห็นจัดมาเป๊ะ
- จากจำนวนถุงลมแล้ว นับผิดหรือเปล่า ส่วน S-VSC นั้นล้ำกว่าบ้านเราอีก

http://www.toyota.cl/prius/

ที่ชิลีก็เหมือนกัน แต่มีจุดต่างอีกแล้ว
นอกจากไม่มี BT แล้ว วิทยุก็เป็น 2DIN อีก ไม่รู้ว่าเป็นข้อดีหรือข้อเสียกันแน่

แต่จอนี้ มันบอกข้อมูลเยอะกว่าเราอีก

http://www.toyota.com.ec/AUTOS/PRIUS/EXPLORA/Tour_Virtual/home_504.html
ที่เอกวาดอร์มาแนวอินเดียเปี๊ยบ แต่เป็น 2DIN ซะด้วย

นี่ก็เป็นแค่บางส่วนที่เผยแพร่เท่านั้นครับ
ปล.ของไต้หวันออปชั่นสูงกว่าบ้านเราอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 00:51:40 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

บ้านเราเด็ดตรงที่

เพิ่มตัง 2หมื่น ได้ชุดแต่งพร้อมล้อแม็กซ์ จบแบบไม่ต้องทำเพิ่ม  ::)

ออฟไลน์ Newhang

เอ่อ  prius สำหรับผมไม่ได้ตำหนิเรื่อง option นะครับ
 แต่ตำหนิเรื่องราคาที่มันสูงเกินไปสักเยอะครับ

ส่วน option นั้นคงเป็นเรื่องของวัสดุมากกว่า ซึ่งพี่จิมมี่ยืนยันว่าเหมือนตัวเวอร์ชั่นญี่ปุ่น ซึ่งนั้นหมายความว่ามันเกิดมาเพื่อเป็นอย่างนี้

ออฟไลน์ prai

ออฟชั่นขอแค่เพิ่ม จอ อย่างเดียวก็พอครับ ผมว่าพอแล้วล่ะ ถ้ามากกว่านั้นเดี๋ยวจะเกินหน้าเกินตาคัมรี่
ส่วนเรื่องวัสดุเขาออกแบบมาเพิ่อรักษ์โลก แต่คนไทยยังทำใจไม่ค่อยได้ คนไทยซื้อรถไว้เป็นสมบัติซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยเปลี่ยนของใหม่กัน

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ผมว่าราคาสมเหตุสมผลดีนะ เพราะอย่าลืมว่าเรามี altis 2.0 v navi และตัวล่างสุดของ camry 2.0 ที่ใกล้เคียงกันมาก ดังนั้น prius ก็ควรแทรกราคาเข้าไปในช่วงนั้น ซึ่ง standard 1,190,000 และ top 1,260,000 ผมมองว่าโอเคเลยครับ ส่วนวัสดุก็โอเคเช่นกัน เพราะมัน born to be hybrid ดังนั้นวัสดุทุกๆอย่างเลยมาในแนวนี้ แต่ option นั้นออกจะน้อยไปหน่อยจริงๆ อยากให้มีกระจกพับไฟฟ้าได้

ออฟไลน์ Tan Int

ผมว่า ราคาเจ้าพริอุสบ้านเรา ก็โอเคแล้วครับ
ต่างประเทศ ราคาพริอุสแพงพอกันเลย

คือแพงกว่า Corolla รุ่นสูงๆ และทับเส้น Camry ตัวล่างๆ

ออปชั่น โอเคมากแล้วครับ (คือผมไม่สนใจเรื่องกระจกว่ามันจะพับมั้ย)
แต่ภายใน สีวัสดุดู Look Cheap ไปหน่อย......

ถามนิดนึง
ล้อแม็กแบบนี้บ้านเรามีให้ใส่เพิ่มมั้ยครับ??
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออนไลน์ shando

ผมว่า ราคาเจ้าพริอุสบ้านเรา ก็โอเคแล้วครับ
ต่างประเทศ ราคาพริอุสแพงพอกันเลย

คือแพงกว่า Corolla รุ่นสูงๆ และทับเส้น Camry ตัวล่างๆ

ออปชั่น โอเคมากแล้วครับ (คือผมไม่สนใจเรื่องกระจกว่ามันจะพับมั้ย)
แต่ภายใน สีวัสดุดู Look Cheap ไปหน่อย......

ถามนิดนึง
ล้อแม็กแบบนี้บ้านเรามีให้ใส่เพิ่มมั้ยครับ??

สั่งจากญี่ปุ่นเอาครับ ;D
เช่นเดียวกับจอ,กระจกพับไฟฟ้า,auto speed lock,ที่ปัดน้ำฝนหลัง
ทุกอย่างเพิ่มได้อยู่แล้ว ถ้าจ่ายเพิ่มครับ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5

ถามนิดนึง

เช่นเดียวกับจอ,กระจกพับไฟฟ้า,auto speed lock,ที่ปัดน้ำฝนหลัง
ทุกอย่างเพิ่มได้อยู่แล้ว ถ้าจ่ายเพิ่มครับ
k.shando ซื้อล้อมาเท่าครับ..บอกได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใน USA ส่วนใหญ่เห็นแต่ไฟลูกแก้วเดี่ยวครับ LED หายากมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Newhang

:D งั้นผมคงเป็นคนแปลกคนสักหน่อย เลยมอง priusว่าราคามันแพงจริงๆนะ
แต่มองเทียน่าว่าไม่แพงเท่าไหร่ ยิ่งตัว2000ยิ่งสมเหตุสมผล :-\

ออนไลน์ shando

ถามนิดนึง

k.shando ซื้อล้อมาเท่าครับ..บอกได้มั้ยครับ
ราวๆสองหมื่นกว่าครับ ไม่รวมยาง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมว่ามันก็สมราคานะ
แต่ถ้ามีจอพวก navi มันจะดูดีเลยทีเดียว 8)

ออฟไลน์ TorTy

ผมก็มองว่าขาดแค่จอ NAVI ครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมพอจะเข้าใจคุณ Newhang นะ เพราะถ้าเทียบกับ Teana 2.0 แม้ความประหยัดและอัตราเร่งจะด้อยกว่า แต่อุปกรณ์ติดรถที่ครบครันกว่า ที่สำคัญ ได้ขนาดตัวถังที่ใหญ่กว่า นั่งสบายขึ้น นั่งกันไป 5 คนก็ไม่อึดอัด ถ้ามองมุมนี้ Teana ก็คุ้มค่าจริงๆ