ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าเชื้อเพลิงระหว่าง Captiva เบนซินตัวล่าสุด กับ ดีเซลที่จะเปิดตัว  (อ่าน 4626 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ใครประหยัดค่าเชื้อเพลิง(บาท/กิโลเมตร)กว่ากันครับ ถ้าเทียบระหว่างเครื่องเบนซินตัวล่าสุดเติม E85 กับ ดีเซล 163 แรงม้าที่กำลังจะเปิดตัว

อีกเรื่อง...อัตราเร่งแซงช่วงตีนกลาง/ตีนปลาย เบนซินเทียบกัยดีเซลเป็นอย่างไรบ้างครับ ใครดีกว่ากันครับ หรือพอกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เวลานี้ ข้อมูลสำหรับรถที่ยังไม่เปิดตัว ยังไม่มีใครบอกได้หรอกครับ
ต่อให้เป็นคนในโรงงานเอง ก็จะทดสอบกัน ตามค่าที่ตนเองจะต้องเก็บข้อมูลไว้
อีก 2 เดือนกว่าที่รถรุ่นดีเซลจะคลอดออกมา

อีกอย่างหนึ่ง ค่าเชื้อเพลิงนั้น มันแปรผัน ผมมองว่า คุณแทบจะต้องมานั่งคำนวนใหม่
กันอยู่ดี ในแทบทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงราคาน้ำมัน

ดังนั้น อยากให้มองในแง่ของ การวัดแบบ กิโลเมตร/ลิตร เอาไว้เป็นหลักมากกว่าหนะครับ

อย่างไรก็ตาม จาก Captiva รุ่นก่อนที่เจอมา ทำให้ผมค่อนข้างมีความเชื่อมั่นว่า
Captiva Minorchange ก็น่าจะกินน้ำมันด้อยกว่า รุ่นดีเซลใหม่ นี้อยู่ดี

เพียงแต่ ตอนนี้ ยังเป็นแค่ความเชื่อ ยังไม่มีข้อสรุป เอาไว้ขอยืมรถทั้ง 2 รุ่นมาลองกันก่อน
แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รอๆๆๆๆๆๆๆๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PAN

เบนซิน 8-11 กม./ลิตร ประมาณนั้นครับ ในเมืองก็กินเยอะหน่อย ถ้าใช้E85ก็จะกินเพิ่มขึ้น15%ประมาณนั้นครับ ลองไปหาในCaptiva-Clubดูได้ครับ มีคนทดสอบมาแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองเอา D3 กับ 2.5 FT ไปเทียบดูพลางๆจะนอกเรื่องไหมครับนี่ (ถ้าปริมาตรใกล้กันหน่อยก็ต้อง D5)