ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติถ้าเปิดตลาดรถยนต์ segment ใหม่ในไทย พวกเราอยากได้รถแบบไหน มาแชร์กันดีกว่า :D  (อ่าน 9550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า เกิดจากความคิดเล่นๆ ของผมเองไม่ได้ซีเรียส หรือทำการสำรวจตลาดใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ

คำถามมีอยู่ว่า...   ถ้าเราเป็นคนที่ทำรถยนต์ขาย แล้วอยากเปิดตลาดในประเทศไทย  เราอยากเอารถกลุ่มใหม่ๆ (new segment) มาขายเพื่อที่จะไม่เหมือนใคร และไร้คู่แข่ง  อยากถามความคิดเห็นและไอเดียร์ของทุกๆ ท่านๆว่ามันควรจะเป็นรถแบบใด หน้าตาเป้นอย่างไร ครับ

ส่วนคำตอบของผมมีอยู่ว่า...  กระบะที่ขายอยู่ในไทยเดี๋ยวนี้มันใหญ่ขึ้นทุกวันๆ มันน่าจะมีรถกระบะหรือรถเอนกประสงค์บน platform ที่มีขนาดเล็กกว่า และdesign ที่ดูอ่อนโยนลงแทนที่จะดูบึกบึน แต่รองรับการใช้งานที่หลากหลายเท่ากันหรือมากกว่ารถกระบะ/MPV/PPV ในปัจจุบันที่กำลังมีขนาดใหญ่ขึ้นทุกวันๆ ครับ

***  เอามาแชร์กันขำๆดีกว่า  :D
阿蘇山

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
คิดคล้ายๆ จขกท.ครับ

อยากได้รถแนว Nissan NV กลับมา  นั่ง 2-3 คน   ขนของได้ระดับนึง
(ไม่ถึงกับขน ตู้เสื้อผ้า โต๊ะ ตู้เย็น หีบยักษ์ เหมือนกระบะสมัยนี้)

เรื่องของเรื่องคือ แม่แฟน ทุกวันนี้ทำไร่แตงกวา เวลาขนไปขายทีนึง 100 กว่ากิโล ขี่พ่วงข้างไป แล้วมันไม่ปลอดภัยครับ
จะใช้กระบะตอนเดียว ก็คันใหญ่เกินไปสำหรับซอย และเกินความจำเป็นด้วย

แนว Nissan NV เนี่ยแหละ ที่ผมว่าเหมาะสุดสำหรับกรณีนี้ ดีไซน์สวยๆหน่อย ราคาซัก 4-5 แสนบาท
ปัญหาคือ ประโยชน์ใช้สอยมันก้ำกึ่ง จะขายไม่ออกเนี่ยแหละ -_-"

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Eco Car 7 ที่นั่งครับ

ถ้าเทคโนโลยีของเครื่องดีขึ้น และมีราคาถูกลง (เช่นเครื่อง 1200 Turbo ราคาถูกลงกว่านี้) ผมว่าเป็นไปได้

ผมกำลัีงจินตนาการถึง Avanza ที่ใช้ Platform Monocoque ขับหน้า เครื่อง 3 สูบ 1000cc. Supercharged 95 แรงม้า เน้นใช้ในเมือง ออกต่างจังหวัดได้บางครั้ง

อีก segment คือ Commercial Wagon เหมือน Nissan AD เมื่อก่อน อยากให้มันกลับมา เพราะราคามันไม่แพง แต่ประโยชน์ใช้สอยเยอะกว่ารถเก๋งทั่วไป และการขับขี่ไม่แตกต่างกันมาก (เหอๆ มีคนคิดเหมือนกันเยอะแฮะ แต่ผมอยากได้ตัว wagon ง่ะมันนั่ง 4 คนได้ ขนของก็ได้)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
B - Segment + ครับ

เอาแบบ Note และ Ractis ครับเบื่อ Jazz แล้ว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากได้
1. รถ Eco car SUV หรือ MPV(Tall boy) แบบ Juke Cube Avanza
ใต้ท้องสูงๆ(ไม่ก็เป็น B-seg ใส่เครื่อง 1.5 1.6 ก็พอ)

2. รถ Eco car Pick Up แบบ NV

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
D-Segment hatchback ประมาณRenault Vel-satis ครับ เป็นอะไรที่เก๋มาก

ห้องโดยสารกว้างขวางในขนาดตัวถังเล็กกว่าและอเนกประสงค์แบบรถท้ายตัด (แนวคิดคล้ายๆทีด้า)

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
อยากไำ้ด้รถ wagon ราคาต่ำกว่าล้าน แบบ Chevrolet Optra Estate ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จริงๆแล้วอยากให้รถแบบเหมือนกับที่คลับของพี่ทำออกมาแล้วจดทะเบียนวิ่งบนถนนได้มากกว่าครับ อย่างมองย้อนกลับไปที่ Myrtle Beach ก็เห็นจะๆบ่อยๆเลย รถที่สร้างประกอบขึ้นมาเองมีป้ายทะเบียนถูกต้อง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เอา Jazz คว้านซุ้ม ตีโป่งหน่อย แล้วยกสูง ขับ 2 ไว้ลุยน้ำ เครื่อง 1.6

พวก Vitara 3 ประตู หรือไม่ก็ HR-V, Country Man
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 23:53:32 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ 6162002

ขอรถเล็กๆ เครื่องไม่ต้องใหญ่มาก ที่สำคัญ ราคาถูก ครับ  Juke Cube อะไรแบบนั้น *-*

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
แบบ SX4 แต่มีมาให้เลือกเยอะๆหน่อย เอาแบบประหยัดเป็น Eco Car ก็ได้

ออฟไลน์ MystogaN

Chariot

อยากได้ Eco car  MPV(Tall boy) แบบ Juke Cube Avanza
ใต้ท้องสูงๆ(ไม่ก็เป็น B-seg ใส่เครื่อง 1.5 1.6 ก็พอ)

แบบนี้เลยครับที่อยากได้ เน้นขนคนเยอะๆ ยกสูงให้นั่งสบาย ขับสบาย โปร่งโล่ง เหมาะสำหรับทำแท๊กซี่ด้วย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
NV200 เนี่ย ในรายงานความคืบหน้าของพี่จิม บอกว่าจะมาเหมือนกันนะครับ (รอดูอยู่เหมือนกัน)

ก็คงต้องรอดูไปก่อน แต่ใจผมว่า มันเหมาะกับใช้งานในกทม. มากๆ โดยเฉพาะบ้านที่มีคนแก่ที่นั่ง wheelchair หรือขึ้นลงลำบาก เพราะเป็นรถเล็ก แต่มีประตู Slide เนี่ยสิ

แต่ขอสวดก่อน: "โอม อย่าแพงกว่า Freed"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Buffy

ผมอยากกกกกกได้มาก สำหรับกระบะเล็ก คล้ายๆ mazda family เพราะมันเหมาะกับการใช้งานของผม ที่ไม่ได้ต้องการขนอะไรมากมาย แต่ยังต้องการขนของมากกว่า เก๋งทั่วไป หรือ van ทั่วไป

อีกอย่างที่อยากได้มาก คือ mini van ประมาณว่า toyota estima หรือ  mazda 5 พวกนี้ราคาสองล้านขึ้นทั้งนั้น อยากได้ ล้านเศษ.......

ออฟไลน์ YenChar

- ขอแค่ เอา B-Segment เดิม มาลงเครื่องอีโค้คาร์
แล้วกดราคาลงมาได้ราวๆ 4-5แสน โดยที่ออฟชั่นเหมือนเดิม

- กระบะทั่วไป แต่ใช้เครื่องเล็กลง ซัก 2พันซีซี พ่วงเทอร์โบแปรผัน
กดราคาขายลงมาหน่อย เน้นความประหยัด+ใช้งานอเนกประสงค์
เอาใจคนชั้นล่างด้วยราคาที่เหมาะสม ความประหยัด และความเป็นกระบะ

- อีโค้คาร์ 7ที่นั่ง เครื่องเล็ก+โบ  ราคาแถวๆ 6แสน-7แสน

ออฟไลน์ Cross MPV

ทำโพลสำรวจอยู่หรือครับ ห้าห้า

ถ้าเป็นรถที่มีขายอยู่แล้วจากต่างประเทศ แล้วนำเข้ามาขายในไทย ผมเลือก
1.Nissan Juke
2.Toyota Voxy/Noah

แต่ถ้าเป็นรถที่คิดขึ้นมาใหม่เพื่อขยายตลาดลูกค้า ผมมีสเปคดังนี้ครับ

ด้วยความที่ผมชื่นชอบรถประเภท MPV เป็นอย่างมาก ผมอยากให้มี Sub Compact MPV 6 ประตู
กล่าวคือ ประตูคู่หน้าทำแบบประตูรถยนต์ปกติ ส่วนอีก 2 คู่หลังให้ทำแบบเปิด-ปิด แบบตู้กับข้าว
โดยไร้เสาทั้งสองข้าง (เอามาแข่งกับประตูสไลด์โดยเฉพาะ ที่เน้นให้เห็นถึการเปิดอ้าได้กว้างสูงสุด)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องออกแบบเบาะที่นั่งแถวที่ 3 ต้องนั่งได้ดีสำหรับผู้ใหญ่ที่สูงไ่ม่เกิน 175 ซม.
เบาะที่นั่งทำแบบอัตราส่วน 2+1:3:2 (2+1 คู่หน้านั้นหมายถึง การย้ายคันเกียร์ไปที่พวงมาลัย
และทำเบาะนั่งข้างคนขับให้ยาวชิดเบาะคนขับ เหมือนที่พบเจอได้ใน Nissan Cube)
มาในเครื่องยนต์ขนาด 1800 ซีซี ภายในไม่ต้องทำแบบหรูหรามาก เน้นความกว้างขวาง
(แต่ทางบริษัทต้องคิดเผื่ออุปกรณ์ที่จะสร้างมูลค่าเพิ่มในการตกแต่งภายในอื่นๆ เช่น แอร์ดิจิตอล
แผงข้างประตูลายไม้ด้าน กรอบตกแต่งแผงข้างประตูแบบเหล็กด้าน ให้ลูกค้าซื้อเพิ่มถ้าต้องการ)

นอกจากนี้ยังต้องมีระยะฐานล้อที่ยาวขึ้น เพราะแ้ม้เบาะจะเป็นแบบ 2+1:3:2 ก็ต้องให้มีพื้นที่วางสัมภาระเล็กน้อย
ที่ด้านหลังด้วย (ไม่ใช่ว่าทำเบาะแถวสุดท้ายชิดไปกับท้ายรถ)

และสุดท้าย หน้าตาภายนอกจะต้องเรียบง่าย ไม่สปอร์ตจ๋าจนเกินไป
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ yacoolsa9

ผมตอบสวนกระแสละกันครับ

จะเปิด พวก big truck เช่น F150 dorge-ram1500 Chef-silverlado ครับ เพราะว่ากระบะปัจจุบันราคาก็จะทะลุหรือทะลุล้านไปแล้ว ก็อัดเจ้าพวกนี้เข้ามาแทนเลยครับ สะใจกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมตอบสวนกระแสละกันครับ

จะเปิด พวก big truck เช่น F150 dorge-ram1500 Chef-silverlado ครับ เพราะว่ากระบะปัจจุบันราคาก็จะทะลุหรือทะลุล้านไปแล้ว ก็อัดเจ้าพวกนี้เข้ามาแทนเลยครับ สะใจกว่ากันเยอะ

ฟอร์ดต้องเอารุ่นอื่นให้รอดก่อน
ดอดจ์ไม่มีในไทย
ก็หวังให้พี่โตใจๆ แล้วจัดทุนดร้ามาครับ มันจะได้ไปกดราคาพวกไฮลักซ์กลับลงไป

ออฟไลน์ aquaranos

• Newbie
  • *
ผมอยากได้รถแนวแบบ Suzuki Vitara กลับมาอีกอ่ะครับ  ;D

civicferio

ถ้าเซกเมนต์ใหม่ คงไม่พ้น B+ แต่เป้นแวนค่ะ.....

ออฟไลน์ WS.

K-car แบบ sport ครับ ใกล้ๆ พวก  honda beat  , Suzuki Cappuccino อะไรแบบนี้ แต่อาจ Chic กว่า จับกลุ่มรถคันที่ 2 ของครอบครัวที่ยังไม่มีลูก หรือ คนโสด ใช้ชีวิต อิสระ ใช้รถเอาสนุกๆ ราคาซัก 1m ทำตลาดให้ดู chic chic เล่นกลุ่มประมาณคนที่ใช้ชีวิต weekday ใช้รถธรรมดาๆเรียบๆ ไปทำงานหนักๆ  weekend เที่ยวแบบเต็มๆ ใส่เสื้อหนังสะพายกล้อง  ใช้ Big-bike  ไปแรด ออก trip  อะไรแบบนี้ วัยซัก 25-35  :o

เพิ่มอีกรุ่นครับ อยากให้มี Sub Compact แนวโรดสเตอร์ เปิดประทุน 2 ที่นั่ง
ทำขายแค่ 2 รุ่นย่อย (พื้นฐานกับตกแต่งเพิ่มเติมอ็อพชั่น) เครื่อง 1500 ซีซี (หรือดีเซล 1600 ซีซี)
ไม่ต้องพ่วงเทอร์โบเพื่อต้นทุนเพิ่ม เน้นแบบ กินลมชมวิว ประหยัด (สวนกระแสรถสปอร์ตพลังแรง)

สุดท้ายทำราคาราวๆ 7 แสนปลาย - 9 แสน

methus zaa

ผมอยากได้ suv หรู มาขายเช่น highlander prado อะไรประมาณนี้ครับ และก็อยากให้พวกรถหรูๆเช่น crown majesta มาขาย เพราะจะได้ต่อกรกับ ls 55 ;D

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
ผมรอ SUV แบบ Skoda Yeti เครื่อง 1200 Turbo ขับ 2
ตกแต่งภายในให้ดูดี ช่วงล่างนุ่มหนึบ
ขอครูสคอนโทรล สําหรับเดินทางไกล
และขอที่พักแขนตรงเบาะนั่งคู่หน้าแบบ CRV
ราคาประมาณ 8-9 แสนบาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 12:18:51 โดย DummyNose »

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
เหมือนข้างบน รถประมาณตู้ปลาคาริเบียนยกสูง ขับ 4 มีให้เลือกได้ 2H 4H 4L เครื่องขนาดไม่เกิน 1200cc ดีเซล TURBO กินน้ำมัน 20lm/l
มีเปล่าอ่ะในโลกนี้ :) :)

ต้องดูในแง่ว่าเราเป็นผู้ผลิตนะครับ ไม่ใช่ผู้บริโภค (แต่เข้าใจอยู่ครับ เพราะเราก็อยากได้รถตามความต้องการของเรา)
ลองดูความเป็นไปได้ ขายแล้วน่าจะได้กำไรไหม ถึงจะได้เป็นการเปิด Segment ใหม่ๆในตลาดอ่ะครับ

จากที่ดูๆ แต่ละท่านนี่ไม่มีรถไฮบริดหรือรถไฟฟ้าเลยแฮะ สงสัยบ้านเรายังไม่นิยมกันจริงๆ - -"

ออฟไลน์ delete

อยากได้รถเก๋ง C-secment เครื่องดีเซลเล็กๆซัก 1.6-1.8 ก็พอครับ ราคาไม่เกิน 8-9แสน อยากได้ตัว2.0 แต่เกินงบ
แค่นี้ก็ตอบโจยท์ผมได้แล้ว

methus zaa

เอา Jazz คว้านซุ้ม ตีโป่งหน่อย แล้วยกสูง ขับ 2 ไว้ลุยน้ำ เครื่อง 1.6

พวก Vitara 3 ประตู หรือไม่ก็ HR-V, Country Man
country man มีมาแล้วครับ แหะๆ ;D

ออฟไลน์ Tonaka

จริงๆ แล้วรถเล็กแบบ  cross-over แบบ  3 , 5 ประตู และ แบบกระบะ น่าจะมีน่ะครับผมว่า...  มันเป็นความแปลกใหม่ที่น่าสนใจอยู่
阿蘇山