ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณจิมและทุกท่าน อยากทราบข้อมูล Fiat-500 ครับ  (อ่าน 11979 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
สวัสดีครับ ไม่ได้โพสซะนาน
เข้าเรื่องเลยนะครับ

คือแฟนผมเค้าชอบรถเล็กๆน่ะครับ สนใจ Mini และอยากหาตัวเปรียบเทียบ
ผมเลยมาสังเกตเห็น Fiat-500 เข้า แต่พูดตรงๆว่า "ไม่รู้จักมันเลยครับ"

เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกๆท่าน ว่า
1- Fiat 500 ตอนนี้ผู้นำเข้าเป็นทางการนี่ใครครับ
2- สมรรถณรถเป็นอย่างไรบ้างครับ
3- การซ่อม เท่าที่ผมเข้าใจ น่าจะรออะหลั่ยกันนานโข+ไม่น่ามีศูนย์ซ่อมอย่างเป็นหลักเป็นแหล่ง ต้องไปซ่อมตามอู่นอก อันนี้ผมเข้าใจถูกไหม๊ครับ
4- อยากทราบรายละเอียดอีกหลายๆอย่างเลยครับ รบกวนทุกท่านชี้แนะด้วยครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
เอาหลังคา"ถลก" ด้วยนะครับ จะแนวสุดๆ MN ค้อนเลย

ภาพจาก : http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=96.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 00:48:00 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ MystogaN

Mini ณ ปัจจุบัน น่าจะโอเคกว่านะครับ ทั้งศูนย์บริการ รูปร่างหน้าตา และความ Well known

แต่เด่วก่อน Mini Coupe ก็กำลังจะมาใหม่แล้วคับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สวัสดีครับ ไม่ได้โพสซะนาน
เข้าเรื่องเลยนะครับ

คือแฟนผมเค้าชอบรถเล็กๆน่ะครับ สนใจ Mini และอยากหาตัวเปรียบเทียบ
ผมเลยมาสังเกตเห็น Fiat-500 เข้า แต่พูดตรงๆว่า "ไม่รู้จักมันเลยครับ"

เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกๆท่าน ว่า
1- Fiat 500 ตอนนี้ผู้นำเข้าเป็นทางการนี่ใครครับ
2- สมรรถณรถเป็นอย่างไรบ้างครับ
3- การซ่อม เท่าที่ผมเข้าใจ น่าจะรออะหลั่ยกันนานโข+ไม่น่ามีศูนย์ซ่อมอย่างเป็นหลักเป็นแหล่ง ต้องไปซ่อมตามอู่นอก อันนี้ผมเข้าใจถูกไหม๊ครับ
4- อยากทราบรายละเอียดอีกหลายๆอย่างเลยครับ รบกวนทุกท่านชี้แนะด้วยครับ

1. มีทั้งเกรย์เอาเข้ามา และถ้าเป็นทางการ ก็เป็น ไทยเพรสทีจ ในเครือ พระนครยนตรการครับ ขายผ่านศูนย์ ALFA Romeo
3. ศูนย์ของเครือนี้ คือผมก็ไม่เคยซ่อม แต่ไปถามคนใช้ Hyundai, Daihatsu, Opel, Daewoo แล้วกันครับ เพราะกลุ่มนี้ขายมาก่อน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

จำได้ว่าเป็นเครื่อง 1.4 เรี่ยวแรงเกินตัว
มีคนเคยเอาไปทดสอบ บอกว่าเร่งขึ้นเนินได้สบายสบาย
อันนี้ไม่ทราบว่าเรื่องจริง หรือเขียนชมซะเว่อร์นะครับ

อีกตัวที่พอจะเปรียบเทียบได้เป็นทางเลือกคือ Citroen DS3
ลองหาข้อมูลดูครับ

คือที่มองๆอยู่ตอนนี้นะครับ มี

1.- Mini / คันนี้จริงๆผมว่าโอเคนะ ไม่ได้ดีเลิศประเสริฐอะไร แต่ก็ นับว่าทำคะแนนได้สูงส่งเลย
2.- Fiat 500 / คันนี้อย่างที่บอกว่า ไม่รู้จักมันเลยจริงๆครับ เลยพยายามหาข้อมูลอยู่
3.- Audi A1 / อีนี้ล่ะ สำหรับผมแล้วมันครบเครื่องจริงๆ แต่มันคงไม่ได้กรี๊ดกร๊าดอะไรแบบ Mini หรือ Fiat น่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ยังไม่เคยขับ A1 เลย แต่อ่าน CAR กับ Motor (Australia) ดูเหมือนว่า
comment ต่อ A1 ไม่ค่อยเป็นไปตามที่หวัง..บางคนเขียนเลยว่าถ้าเป็นแบบนี้ซื้อ Polo GTi ขับดีกว่า (โห..)

และเมื่อเทียบกับ Mini ก็พบว่าความคมในการตอบสนอง ยังสู้ Mini ไม่ได้
ซึ่งสำหรับรถขับหน้า เท่าที่ผมเคยลอง Mini มา มันทำได้ดีกว่าที่คาดไว้ตอนแรกมาก (Cooper S Turbo)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ prai

ยังไงรถในกลุ่มนี้ถ้าคุณต้องการความพอดี ผมว่า Mini จบได้ทุกอย่าง
อีกรุ่นนึงที่คุณอย่าลืมมันเป็นอันขาด Volvo C30 ครับ ถึงเครื่องมันจะไม่ได้แรงเหมือนมินิ แต่มันก็ให้ความน่ามอง ความสบายกับคุณได้
รถแปลกๆ อีกรุ่นนึงที่น่าสนใจ Alfa Romeo Giulietta

นี่ รีวิวครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

ถึงว่า Mini ขายดีมากๆ จนเกร่อเมืองกันเลยทีเดียว
รถเล็กประมาณนี้ยังจะมี Citroen DS3 แล้วก็ All New Beetle อีกด้วยนะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Bluedoft

แต่ประเด็นคือ mini แพงกว่า Fiat 500 อยู่เกือบล้านนึงเลยนะครับ

ถ้าเอาเรื่องหน้าตาแบบมองแล้วสวยสะดุดตา ผมชอบ Fiat 500 ครับ

ออฟไลน์ The Coup Channel

เรื่องของเรื่องคือ ผมคิดว่า MINI เป็นรถที่ดี แต่ขายราคาเกินความเหมาะสม
MINI โฉมปัจจุบันที่คนรอบตัวใช้กัน 5-6 คัน มักจะเสียภายในปีแรก ไม่รู้เป็นอะไร
มีตั้งแต่ปั๊มติ๊กเสีย ไปจนถึงเครื่องเสียงกินแผ่น ที่พูดนี่คือไม่ได้ให้กลัว
แต่ก็แชร์ประสบการณ์ที่เจอมา แต่ขอบอกว่า Cooper S ขับสนุกจริงๆ
แต่เวลาตกหลุมในสุขุมวิท ก็ทำเอาไส้ลอยเลยเหมือนกัน นึกว่าซิ่งอยู่บนเกวียน

สำหรับ Fiat 500 เท่าที่เคยขับมา สมรรถนะอาจสู้ MINI Cooper ไม่ได้ แต่ความน่ารัก
ของมันนั้นชนะใจจริงๆ เพราะการออกแบบภายนอก การตกแต่งภายใน ทำให้ลืมความ
กระด้องกระแด้งของช่วงล่างไปเสียหมด รวมถึงการใช้เกียร์ Selespeed ทำให้คนที่
คุ้นชินกับการขับเกียร์อัตโนมัติ อาจต้องปรับนิสัยการเหยียบคันเร่ง การขับขี่ ให้เข้ากับ
นิสัยเกียร์กึ่งธรรมดาแบบนี้ได้

การเข้าซ่อมในศูนย์บริการ น่าจะเป็นทางเลือกสุดท้าย พอๆกับยนตรกิจ ซึ่งในกรณี
ผมก็ยังไม่รุ้่จักอู่นอกที่สามารถซ่อม Fiat หรือ Alfa Romeo ยุคใหม่ได้อย่างสนิทใจ
ดังนั้นหากคุณยังไม่มีข้อมูลหรือลู่ทางด้านนี้ ก็อาจจะต้องระวังหน่อยครับ

ส่วน Audi A1 เป็นคันที่อยากสัมผัสที่สุด เพราะชอบรถยนต์ที่นั่งภายในแล้วกระชับ
ด้านนอกก็ดูดี แถมได้เครื่องเทอร์โบแรงดันต่ำพร้อมเกียร์คลัทช์คู่อีกต่างหาก (ดันกันสุดฤทธิ์)
แต่ข้อเสียคือมีแต่ผู้นำเข้าอิสระนำเข้ามาขาย ทำให้คุณต้องหาผู้นำเข้าอิสระที่คุณไว้ใจจะ
ซื้อรถจากเขา

ถ้าให้ผมพูดตรงๆ คงต้องบอกว่า ถ้าแฟนคุณอยากได้อะไร และคุณอยากได้อะไร ให้ลองคุย ปรึกษากันดู
แต่ถ้ายอมความกันไม่ได้จริงๆ ก็ตามใจเขาก็ได้ครับ เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆของคนที่ได้ขับรถที่อยากได้จริงๆ : D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่า mini จะเวิร์คกว่าครับ เพราะบริษัทแม่คือ bmw มีไรไปได้ซ่อมเลยไม่มีปัญหา แต่ 500 หรือ a1 จะหาที่ซ่อมดีๆยาก ถามว่าคันไหนน่าใช้ ผมชอบ 500 มากนะครับ แต่มากลัวเรื่องนี้นี่แหละ a1 ส่วนตัวก็โอเคครับ แต่ก็กลัวเจอปัญหาเดียวกัน ทั้งนี้แล้วแต่ความชอบครับ ;D

ขอบพรุคุณทุกความเห็นไป็นอย่างสูงครับ

ผมเองก็คิดว่า Mini คือความพอดี
แต่อีกใจก็รอ 2012 Beetle อยู่เหมือนกัน

เท่าที่ดูผมชอบภายในมันมากเลย
แต่ต้องรอมันออกมาซะก่อนครับ

ส่วน500 คือ จริงๆคุณเธออยากได้ Smart เลยด้วยซ้ะ
แต่พูดตรงๆ ผมว่ามันออกแนว ไร้ประโยชน์+แพงเกินตัว
เลยหันมามอง 500 เพราะ ขนาดมันพอได้

Volvo C30 อันนี้ก็เคยมอง แต่อารมสาวๆน่ะครับ คือรูปแบบเค้าว่ามันไม่ปรี๊ดปร๊าด
Citreon DS3 พูดตรงๆ ดูโดยรวมใช้ได้ แต่ผมไม่มั่นใจ ยนตรกิจ กับ การซ่อมซีตรองนี่สิครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........ลองเอา Data ของ 2012 Fiat 500 นี้ไปเลียบเคียงกับ Mini ดูว่าได้สักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ :-

-  1,368 cc  4 cyl. inline  16 valves  iron block  aluminum head
-  101 bhp @ 6,500 rpm
-  A/T 6 spd.  or  M/T  5 spd.
                                                                  yogibear 8)