ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแก๊กๆภายในรถต้องทำไงหรือทำใจครับ  (อ่าน 17222 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
เรื่องเสียงแก๊กๆ กุ๊กๆ กิ๊บๆ ทั้งหลายภายในห้องโดยสาร

หากคนที่ไม่สนใจก็คงไม่สนใจครับ หากคนไหนได้ยินแล้วและดันสนใจ คงประสาทแด๊กแบบผมตอนนี้

พาไปเข้าศูนย์บอกช่างเรื่องเสียงแก๊กๆกิ๊บๆทั้งหลายในห้องโดยสาร ส่วนใหญ่ศูนย์ทั้งหลายมักเห็นเป็นเรื่องที่ไม่สำคัญ

ไม่ค่อยสนใจว่าเสียงเป็นยังไง หรือจะแก้ยังไงซักเท่าไหร่....

เสียงที่เดียวผมไปมาสองศูนย์แล้ว ไม่มีที่ไหนสนใจแก้จริงๆจังๆเลย

คิดว่ายังไงกันครับ? แงะซ่อมเองหรือทำอย่างไรดี

ตอนนี้เวลามีคนขึ้นรถด้วยชอบหาว่าผมบ้าไปแล้ว แต่ผมไม่ไหวจริงๆ ขับไปกิ๊กๆกุ๊บๆรอบตัวยิ่งกว่าdolby7.1แล้วววว

ออฟไลน์ kowit1

Re: เสียงแก๊กๆภายในรถต้องทำไงหรือทำใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:19:16 »
แบบว่านะมันต้องหาศูนย์ที่ว่างงาน แล้วก็ต้องจี้หัวหน้าศูนย์หัวหน้าช่าง นั่งฟังไปด้วยกันเลย

เรื่องเสียงนี้มันเรื่องเสียเวลามากๆบ้างทีหาทั้งวันไม่เจออะไร ได้แค่ขันนั้นนิดนี้หน่อย หากไม่ดังจริงๆ

หรือไม่ดังตลอด นี้ยิ่งปวดกระโหลก

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: เสียงแก๊กๆภายในรถต้องทำไงหรือทำใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 12:34:24 »
แงะเอง ถ้าไม่ใช่คนปราณีตหรือเคยแกะมาก่อน มีความเสี่ยงว่าจะได้เสียงเพิ่มกว่าเดิมครับ
ทำเอง แกะดูเอง ทำเอง เงียบสบาย ไว จบ
แต่คุณต้องแน่ใจนะครับ ว่าคุณเองเป็นคนสังเกตและปราณีตกับงานเพียงพอครับ

จุดที่ทำให้เกิดเสียงมักเป็นจุดยึดครับ  ยิ่งรถยุโรปที่เงียบๆ พอเก่าๆหน่อย ดังสนุกเลยครับ

แนะนำ ว่างๆ เข้าศูนย์ต่างจังหวัดครับ และเลือกเป็นวันธรรมดาครับ

เสียงแก๊กๆ ทำให้จบได้ครับ ขอแค่พยายามครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 13:34:09 »
กำลังเจอปัญหาเดียวกับผมเลย

แต่ของผมมีเสียงมาจาก เสาบี  ด้านหลัง(น่าจะเป็นโชคหลัง) และพวงมาลัย กำลังจะไปจัดการบูรณะมันหน่อย อิอิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 14:11:55 »
ตอนนี้ของผมทั้งคอนโซลหน้าด้านขวาและตรงกลาง

เสาเข็มขััดนิรภัยขวา

และมีอีกที่ด้านหลัง เบาะแถวสองหรือสามไม่รู้

เคยบอกศูนย์ทุกอย่าง พอรับรถบอกว่าไปลองมาแล้วครับ ช่างไม่ได้ยินอะไรเลย :o

ขับออกมานึกในใจ นี่พวกเอ็งหูหนวกหรือเปล่า เพราะทุกอย่างก็ดังเหมือนเดิม...

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 20:26:57 »
ของผมเป็นแถวลำโพงหน้าซ้าย เสาเอคนขับ ตัวยึดที่บังแดด เสาบีด้านคนขับ ไฟเบรคดวงที่สาม

ปัจจุบันแก้ไปได้ด้วยตัวเองแล้ว 3 จุด
1. ตัวยึดที่บังแดด - แงะมันออกมา แล้วไปเบิกศูนย์ใส่ใหม่ ตัวไม่ถึงร้อย
2. เสาบีด้านคนขับ - เป็นตรงที่ปุ่มกดปรับระดับเข็มขัดนิรภัย เอาครีมหรือจารบีไปฉีดใส่ไว้นิดนึง เงียบกริบ
3. ไฟเบรคดวงที่สาม - มันชอบไปกระทบกับกระจก เลยเอากาวสองหน้าแบบใส ตัดเป็นเส้นบางๆ แปะไว้ติ้ดนึง เงียบกริบ ไร้ร่องรอย

ลำโพงหน้าซ้ายยังไม่กล้าแกะ กลัวเป็นหนักกว่าเดิม แต่ยังไม่ใช่เรื่องใหญ่เท่าไร ส่วนใหญ่จะเป็นตอนวิ่งออกจากที่จอดที่ร้อนๆ พักนึงแล้วก็หาย

เสาเอคนขับเห็นได้ชัดว่าตัวยึดข้างในยึดไม่สนิท เพราะเมื่อเอามือกด มันจะมีเสียงดังแป๊ะเหมือนเข้าร่องแล้วก็เงียบพักนึง จากนั้นก็ค่อยกลับมาเป็นใหม่ แล้วก็แก้ไขด้วยการกดให้มันเข้าร่องเหมือนเดิม

ปล. Jazz GE จ้า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:52:11 »
การเปิดเพลงดังๆ บางครั้งก็ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:39:35 »
ทำใจครับ ของผม c200 cgi ป้ายแดงตอนนี้ขับมาได้ 2 หมื่นโลดังแก๊กๆทั้งประตูหน้า 2 ข้าง คอนโซลหน้า
เข้าศูนย์หายก็เป็นอีก จนเบื่อแล้วช่างมัน เสียเวลาทำมาหากิน แต่ยอมรับว่าผมใช้งานมันหนักวิ่งถนนไม่ค่อยดี
ทำใจครับซื้อมาเพื่อหาเงิน ไม่ได้ซื้อมาจอดโชว์

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:49:24 »
m2  ผมก็เป็น

ได้รถมาใหม่ๆ เราก็ชมว่าประกอบดีมาก

ใช้มา เกือบปี   มันก็ดูแน่นหนาเหมือนเดิม   แต่มีเสียงมาจากแผงประตู คนขับ  กับแถวๆ  ใต้พวงมาลัย    งงมากๆ  เซ็งมากๆ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 15:58:29 »
ถ้าได้ยินแล้วไม่รู้สึกว่าจะบ้าไปคว้าปืนมาไล่ยิงคนแปลกหน้า แนะนำให้ทำใจ รถผมดังตั้งแต่อาทิตย์แรกแล้ว เอาไปให้ศูนย์ดูเขาบอกรถใหม่ ไม่อยากรื้อ กลัวช้ำ หรือไม่พอประกอบกลับไปก็ดังกว่าเดิม  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:02:36 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

สรุปคงต้องทำใจจะดีกว่าแฮะ ไม่ก็รอให้เก่าแล้วเอาทุกอย่างออกให้หมดเลย เป็นโล่งๆ เหอๆๆๆ :P

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 20:24:07 »
ผมว่าหาอู่นอกที่รู้จักกัน หรือให้เพื่อนแนะนำดู ที่เขาทำประณีตๆ ดูให้ครับ มีเยอะอยู่ แต่เขาจะว่างรึเปล่าก็อีกเรื่องเอิ๊ก

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 20:58:28 »
รถผมที่บ้านก็ดังครับ ดังแถวๆประตูหน้าซ้าย ลองดูๆแล้ว เหมือนจะเป็นแผงประตูประกอบไม่สนิทเท่าไร

แต่ยังไม่กล้าทำอะไร ก็เลยปล่อยไว้ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:19:27 »
ทำใจครับ ของผม c200 cgi ป้ายแดงตอนนี้ขับมาได้ 2 หมื่นโลดังแก๊กๆทั้งประตูหน้า 2 ข้าง คอนโซลหน้า
เข้าศูนย์หายก็เป็นอีก จนเบื่อแล้วช่างมัน เสียเวลาทำมาหากิน แต่ยอมรับว่าผมใช้งานมันหนักวิ่งถนนไม่ค่อยดี
ทำใจครับซื้อมาเพื่อหาเงิน ไม่ได้ซื้อมาจอดโชว์
เบ๊นซ์คุณหมอยังเป็น อินโนว่า ฝีมืออินโดฯช่องว่างทุกรอยต่ออย่างผมคงต้องทำใจ
'19 Honda Civic EL