ผู้เขียน หัวข้อ: คนบางกลุ่มในสังคมเราสมัยนี้ ทำไมขับรถแย่จังเลยนะครับ TT (เจอทั้งวัน)  (อ่าน 10235 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ก็คือว่า ในวันนี้ แม่ผมก็ไปรับไปส่งผมที่โรงเรียนทุกวันนะครับ แต่ตอนเช้าหน่ะ เป็นเวลาออกไปทำงานกัน จึงทำให้รถติดเอามากๆ แต่วันนี้ ก็มีรถตู้ ไม่รู้ว่าพี่แกจะรีบไปไหนนะครับ ปาดซ้ายปาดขวา ตามรถแม่ผมมาดีๆ ก็ยังแซงออกไปตัดหน้าเข้าอีก ซึ่งมันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ รถมันก็ติดของมันอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ได้ขนาดไม่ขยับ มันจะรีบไปไหนผมก็ไม่ทราบ แต่ที่ผมเคืองพี่แกมากๆคือ พี่แกใจถึงมาก จะปาดหน้าเข้า ก็ไม่กลัวรถตัวเองจะโดนชนบ้างหรือไงก็ไม่รู้ครับ เอาหน้ารถนี่เข้ามาครึ่งเลน ถ้าแม่ผมไม่เบรคให้พี่แก ผมว่าคงชนกันไปแล้วหล่ะครับ เป็นเรื่องที่น่าหนักใจมากครับ ขนาดผมแค่นั่งข้างๆคนขับ ผมยังกลัวจะมาชนกันแทบแย่ แล้วผู้โดยสารบนรถก็เยอะนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมา หรือถ้าเป็นรถคันอื่นๆที่ใจร้อน ไม่ชักปืนยิงกันเลยหรือไงก็ไม่รู้ครับ ถ้าแป็นแบบนั้นแล้วใครจะรับผิดชอบเนี่ย TT

ส่วนตอนเย็นจะกลับบ้านแล้ว ผมก็รอแม่อยู่ครับ พอผมเห็นรถแม่ผมมา ผมก็เตรียมจะขึ้นรถ แล้วทีนี้ ก็มีรถกระบะวีโก้ โหลดเตี้ย เปิดวิทยุดังสนั่นลั่นเมือง แซงรถของแม่มาปาดเข้าข้างหน้า แม่ผมก็บีบแตร แล้วมันก็เร่งเครื่องไป ผมก็ไม่ได้อะไร ก็เลยขึ้นรถตามปกติ จากนั้น พอออกรถไปได้ไม่ไกล ก็ไปเจอมันขับช้าๆอยู่ข้างหน้า แต่พอสักพัก รถคันนั้นมันก็เบิ้ลเครื่องครับ เร่งไปเรื่อยๆ สัก 60-80 แล้วมันก็เบรคครับ ก็ซะหัวทิ่มเลย ผมก็ตกใจ เกิดอะไรขึ้น พอมองไปข้างหน้า มันแกล้งครับ มันชะโงกหัวมา ตะโกนว่า เสือกมาบีบแตรกรูดีนัก ต้องเจอแบบนี้ ไอ เหี้_ พอได้ยินแล้วแม่ผมก็ โมโหไฟลุกเลยครับ แต่มันก็เร่งหายไปเลย ผมก็โมโหนะครับ ขับรถกันดีๆก็ได้ แม่ผมก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้มัน กะแค่บีบแตร แล้วมาเอาคืนโดยการเร่งแล้วเบรค ถ้าเกิดว่าแม่ผมเบรคไม่ทันขึ้นมา ก็เป็นเรื่องเป็นราวกันอีก หนักใจแทนครับ นานๆทีจะเจอคนที่ขับรถแบบ ใจเย็นๆ ขับดีๆ ไม่ใจร้อน ให้ทางกัน แต่นี่อะไรก็ไม่รู้ครับ ถ้าในสังคมเรามีคนแบบนี้อยู่กันมากๆ ผมว่าก็ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ

ผมขอโทษนะครับ ที่อาจจะพูดจาอะไรเกินเด็กๆไปหน่อย แต่ผมแค่จะมาเล่าสู่กันฟังให้คนในเว็บได้รู้กันครับ แล้วพี่ๆ น้าๆ อาๆ ในเว็บ เคยเจอคนขับที่มีนิสัยแย่ๆแบบนี้บ้างไหมครับ แล้วถ้าเจอจะทำเช่นไรกันครับ จะคุมสติไหวมั้ย ถ้าเป็นผม ก็คงโกรธมากๆแน่ๆครับ มาแชร์กันนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 19:23:17 โดย ~สาวก_BMW_~ »

ถ้าผิดห้อง ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ พอดีผมเพิ่งสมัคร ตอนแรกกดตั้งผิดห้อง มาดูอีกทีก็ไปอยู่ห้องหลักซะแล้ว TT

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เรื่องแบบนี้ต้องทำใจครับ เป็นปกติของท้องถนนเมืองไทยไปแล้วครับ เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าอย่าไปมีเรื่องอะไรกับเขา ไม่คุ้มหรอกครับ สมัยนี้ใครๆก็พกปืนได้ รักษาตัวเองไว้ดีกว่าครับ ถ้าเราโมโหเขาไปเราก็ไม่ต่างอะไรกับเขาเลย พูดแล้วก็เหนื่อยใจเหมือนกัน เห้อ :'(
Test ..

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
รถตู้วินต้องเล่นให้มันยอมครับ เมื่อก่อนผมไม่เคยโดนมันเล่นเลย เดี๋ยวนี้เจอบ่อยเลยเอาตัวเข้าแลก บีบแตรขับตามเลยตอนนั้นปรี๊ดแตก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รถติดต้องใจร่มๆ ครับ เพราะหลายคนก็ไม่ชอบรถติด เพียงแต่จะเริ่มโชว์สันดานเมื่อไรก็เท่านั้นเอง
ทางที่ดีอย่าไปถือสาอะไรมากครับ เรื่องจะยิ่งลามไปใหญ่ถ้ายังเอาเรื่องอยู่ คิดไว้ว่าเดี๋ยวเขาก็โดนเองซักวัน

ผมเคยเจออยู่สองครั้งแบบสะใจมากๆ โดยที่ตัวเองไม่ได้ทำอะไรคืนเขาเลย

1. อยู่ๆ ขับมาเบียดเลนผมทั้งที่ไปไม่ได้ แล้วก็ยังดันทุลังเบียดจนกระจกข้างจะเกยกัน
รถผมก็ยังหยุดอยู่ที่เดิมตรงนั้นแหล่ะไม่รู้จะเบียดมาทำไม แถมจ้องผมเหมือนกับผมทำอะไรผิดซะงั้น
โชคดีวันนั้นจราจรเห็นเลยแจกใบสั่งให้คันที่เบียดรถผมเดี๋ยวนั้นเลย

2. ขับปาดจากเลนขวาสุดไปซ้ายสุด เพราะตอนนั้นเลนซ้ายมันเริ่มวิ่งได้
ผมอยู่เลนกลาง มันก็ปาดเข้าที่หน้าผมนั่นล่ะ แล้วก็ปาดไปเลนต่อไป แล้วก็ตูม! ไปชนคันหน้าที่เลนซ้าย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถติดต้องใจร่มๆ ครับ เพราะหลายคนก็ไม่ชอบรถติด เพียงแต่จะเริ่มโชว์สันดานเมื่อไรก็เท่านั้นเอง
ทางที่ดีอย่าไปถือสาอะไรมากครับ เรื่องจะยิ่งลามไปใหญ่ถ้ายังเอาเรื่องอยู่ คิดไว้ว่าเดี๋ยวเขาก็โดนเองซักวัน

ผมเคยเจออยู่สองครั้งแบบสะใจมากๆ โดยที่ตัวเองไม่ได้ทำอะไรคืนเขาเลย

1. อยู่ๆ ขับมาเบียดเลนผมทั้งที่ไปไม่ได้ แล้วก็ยังดันทุลังเบียดจนกระจกข้างจะเกยกัน
รถผมก็ยังหยุดอยู่ที่เดิมตรงนั้นแหล่ะไม่รู้จะเบียดมาทำไม แถมจ้องผมเหมือนกับผมทำอะไรผิดซะงั้น
โชคดีวันนั้นจราจรเห็นเลยแจกใบสั่งให้คันที่เบียดรถผมเดี๋ยวนั้นเลย

2. ขับปาดจากเลนขวาสุดไปซ้ายสุด เพราะตอนนั้นเลนซ้ายมันเริ่มวิ่งได้
ผมอยู่เลนกลาง มันก็ปาดเข้าที่หน้าผมนั่นล่ะ แล้วก็ปาดไปเลนต่อไป แล้วก็ตูม! ไปชนคันหน้าที่เลนซ้าย

เห็นด้วยมากๆ บางทีผมก็เจอแบบนี้ แต่ผมก็คิดว่า บางทีเราเกิดหมาขึ้นมา(ขอไม่สุภาพนิดนึง) เราก็ไปทำเขาเหมือนกันนั่นแหละครับ บางวันเรารีบ บางวันเขารีบ

วันไหนเราไม่รีบ ก็ให้อภัยเขา ให้เขาไปเถอะครับ จะได้ลดความเสี่ยงโดยไม่จำเป็น เพราะบางวันที่เราของขึ้น ความเสี่ยงมันเยอะเหลือเกิน

วันไหนรีบ เรื่องปิดหัวรถชาวบ้าน ผมก็ทำเป็นบางครั้ง โดยเฉพาะพวกที่เห็นเรากดไฟเลี้ยวแล้วเร่งเครื่องเนี่ย ยิ่งทำให้ผมของขึ้น แต่ก็ต้องอยู่ในระยะที่ชักกลับได้แหละ ถ้าประเภทไปขวางเลนเขาเลน เกิดเขาเบรคไม่อยู่จะซวยเอา รถเราโดนกลางลำ เสียหายหนักกว่าแน่ๆ

วันนี้เจอมอเตอร์ไซค์วินคันนึง รถกำลังคลาน แล้วก็หยุด พอเริ่มคลานต่อ พี่แกก็มุดมาตัดหน้าซะงั้น พอบีบแตรก็หันมามองหน้าอีก เล่นเอาอยากจะเปิดหน้าต่างไปด่ามันจริงๆ แต่ไม่เอาดีก่า เดี๋ยวปากซอยมีพวกมันอยู่ จะซวยเอา

ส่วนตัว ผมไม่เชื่อนะว่าจะมีคนที่ขับรถได้ดีเลิศประเสริญศรี ผมเชื่อแต่ว่า คนที่ไม่ว่าจะนิสัยดีแค่ไหน มันก็ต้องมีจังหวะหลุดมั่งแหละครับ เพราะฉะนั้น ให้อภัยกันเถอะครับ เพราะผมก็ไม่คิดว่า เราจะดีไปกว่าเขาสักเท่าไร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ทำใจเถอะครับบางครั้งสภาวะแวดล้อมก็ทำให้เราขับรถแย่ๆเช่น
1. ติดไฟแดง พอไฟเขียวแล้วแทนที่จะรีบไป ทิ้งห่างคันหน้ามากๆ ทำให้คันหลังต้องหาทางแซง ถ้าไม่แซงเดี๋ยวโดนอีกแดง..ยาวเลย
    ทีนี้มันก็กลายเป็นนิสัยที่ต้องไปแทรกข้างหน้า
2. พวกลัดโค้ง ไม่รู้ว่าเป็นนักแข่งมาก่อนรึเปล่า วิ่งช้าแช่ขวาก็แย่แล้วเราจะแซงเลนกลาง ดันลัดเข้าโค้งในซะงั้น นึกว่าวิ่งอยู่คันเดียวรึไง
3. ที่บางคันต้องพุ่งเข้ามาเพราะว่า ถ้าไม่ทำก็อย่าหวังว่าทางตรงจะหยุดให้ง่ายๆเลย เช่น สุขุมวิท กลับรถยากมากถ้าไม่มีกรวย
4. ออกจาก u-turn แล้วช้า จะชนท้ายหลายทีแล้ว ชลอให้ออกแล้วก็น่าจะรีบๆหน่อย

มีอีกเพียบแต่ช่างมันเถอะครับใจร่มๆดีกว่า สบายกว่าเยอะ ส่วนพวกซ่าๆเดี๋ยวก็เจอเนื้อคู่เองและ ลูกปืนเดี๋ยวนี้ถูกมาก วันก่อนดูข่าว
มองหน้าไม่พอใจ หน้าตาผิดระเบียบ ยิงซะตายเลย

ออฟไลน์ SP

ชั่งมันเถอะครับ มันทีใครทีมัน แต่ก็ไม่สมควรที่จะทำไม่ดีบนท้องถนน

แต่บางทีเรารีบก็คงจำเป็นละครับ บางวันผมไปสาย พ่อผมก็วิ่งซะร้อยขึ้น

แต่ถนนที่วิ่งหน่ะเป็นถนนในเมือง แคบๆเอง แล้วตอนนั้นก็รถเยอะ ตอนนั้นเล่นเอาใจแป้วเลย

แต่ก็ทำครั้งเดียวแหละครับ อันตรายมาก ถ้าไม่จำเป็นก็ใจเย็นๆ ขับรถดีๆมีน้ำใจให้กันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

ปล่อยมันไปเถอะครับพวกนี้ เราระวังรถของเราดีกว่าครับ อย่าไปใส่พวกนั้นมากเพราะถ้าเราทำไปตามอารมณ์

แล้วไปแลกกับพวกมัน ผมว่าจะไม่คุ้มเอานะครับ

ปล.น้องพิมพ์ให้อ่านได้เข้าใจง่ายดีนะครับ เพราะพี่ไม่ค่อยพบเท่าไหร่สำหรับเด็กๆที่พิมพ์อะไรแล้วอ่านเข้าใจง่าย  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ JIRATH

เอ่อมม สาวกบีเอ็ม ขับ X6 ด้วยปะครับ  :o
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
วันนี้ผมก็เจอคนไม่มีมารยาทอยู่นะ

รถกำลังจะเลี้ยวเข้าอาคาร เขาก็เปิดไฟเลี้ยว แต่รถข้างหลังบีบแตรไล่

นี่คนเราจะไม่ดูตาม้าตาเรือกันเลยสินะ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Nookkiez

เอ่อมม สาวกบีเอ็ม ขับ X6 ด้วยปะครับ  :o

แว๊บแรกผมก็คิดเหมือนกัน 555555

แต่คงไม่ใช่หรอกมั้งครับ พี่จิมมี่เขาแบนไอพีไปแล้ว ;D
Test ..

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
ความคิดของแต่ละคนก็ต่างกันครับ
ผมเป็นเด็กแค่ ม.ต้น ได้แต่มองดูพ่อแม่ขับรถครับ
แต่ก็เหนื่อยใจแทนครับ
ไม่ว่าจะวันนี้หรือพรุ่งนี้ ก็ต้องเจอรถแบบนี้ไม่เช้าก็เย็นหล่ะครับ

ป.ล. ผมไม่ใช่ X6 นะครับ ผมชอบ ซีรี่ 5 ม๊ากมาก ดูคลิปพี่จิมมี่เป็นสิบๆครั้งได้แล้วมั้งครับ โตขึ้นให้เก็บเงินสัก 4 ปีก็ยอมครับ ใจรักมากๆ ^O^

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
เยอะครับ บางทีก้ทำได้แค่ท่อง นะโม บีบแตรไป เดี้ยว ลูกตะกั่วบินกลับมา จะพาชีวาวายได้

แต่ที่ไม่ชอบจริงๆเลยคือสิบล้อครับ แบบว่า พี่ครับถ้าจะแซงกันด้วยความต่างที่ 1-2 กม/ชม ไม่ต้องแซงหรือ เร่งๆหน่อยได้มั้ยครับ ถนน 3 เลนขับ 3เลน มี 4เลนขับ 4เลน เออ..... ครือ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ 6162002

เพราะฉะนั้น ให้อภัยกันเถอะครับ เพราะผมก็ไม่คิดว่า เราจะดีไปกว่าเขาสักเท่าไร
ขอกด Like กับประโยคนี้ เต็มๆเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ภูมิใจ

เพราะประเทศเรา ทำอะไร ตามใจ คือไทยแท้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ทุกท่าน

คนละคนกับน้อง "คนนั้น" จากสมุทรสาคร ครับ

สบายใจได้

---------------------------------------

เสียดาย น่าจะมาเจอพี่ จะได้วางมิดเสียให้เข็ดหลาบ...!

พูดเล่นละ อย่าไปทำจริงละกัน ไปโดนคนอื่น ที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่แล้ว มันไม่ดี

อย่างว่าละครับ คนที่ขับรถพวก Vigo / Fortuner "บางคน" สันดานเป็นแบบนี้จริงๆ
และผมเชื่อว่า ตัวรถเอง มีส่วนทำให้คนขับ เปลี่ยนนิสัยได้จริงๆ....

ก็ผมเคยขับทั้ง 2 รุ่นนี้มาแล้ว ก็เข้าใจละครับว่าทำไม....มันเร่งปรู๊ด เร่งปรู๊ดซะขนาดนั้น
คนมันก็เลยหึกเหิม นึกว่ารถข้านี่แรงสาดๆ อยากทำอะไรก็ทำได้ สุดท้าย ก้เลยเป็นได้แค่ เกรียนบนท้องถนน

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้าเจอคนขับรถแย่ๆ ผมจะพยายามไม่คิดมาก ไม่พยายามตอแย คิดซะว่าคนที่ขับรถเป็นพ่อแม่พี่น้องลูกหลานผม ปล่อยได้ปล่อยไป ถ้าไม่ไหวค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013

เห็นด้วยมากๆ บางทีผมก็เจอแบบนี้ แต่ผมก็คิดว่า บางทีเราเกิดหมาขึ้นมา(ขอไม่สุภาพนิดนึง) เราก็ไปทำเขาเหมือนกันนั่นแหละครับ บางวันเรารีบ บางวันเขารีบ

วันไหนเราไม่รีบ ก็ให้อภัยเขา ให้เขาไปเถอะครับ จะได้ลดความเสี่ยงโดยไม่จำเป็น เพราะบางวันที่เราของขึ้น ความเสี่ยงมันเยอะเหลือเกิน

วันไหนรีบ เรื่องปิดหัวรถชาวบ้าน ผมก็ทำเป็นบางครั้ง โดยเฉพาะพวกที่เห็นเรากดไฟเลี้ยวแล้วเร่งเครื่องเนี่ย ยิ่งทำให้ผมของขึ้น แต่ก็ต้องอยู่ในระยะที่ชักกลับได้แหละ ถ้าประเภทไปขวางเลนเขาเลน เกิดเขาเบรคไม่อยู่จะซวยเอา รถเราโดนกลางลำ เสียหายหนักกว่าแน่ๆ

วันนี้เจอมอเตอร์ไซค์วินคันนึง รถกำลังคลาน แล้วก็หยุด พอเริ่มคลานต่อ พี่แกก็มุดมาตัดหน้าซะงั้น พอบีบแตรก็หันมามองหน้าอีก เล่นเอาอยากจะเปิดหน้าต่างไปด่ามันจริงๆ แต่ไม่เอาดีก่า เดี๋ยวปากซอยมีพวกมันอยู่ จะซวยเอา

ส่วนตัว ผมไม่เชื่อนะว่าจะมีคนที่ขับรถได้ดีเลิศประเสริญศรี ผมเชื่อแต่ว่า คนที่ไม่ว่าจะนิสัยดีแค่ไหน มันก็ต้องมีจังหวะหลุดมั่งแหละครับ เพราะฉะนั้น ให้อภัยกันเถอะครับ เพราะผมก็ไม่คิดว่า เราจะดีไปกว่าเขาสักเท่าไร

เห็นด้วยครับ ว่าคนส่วนใหญ่ไม่มีใครขับรถดีสุภาพตลอดเวลาได้ มันต้องมีหลุดบ้าง แต่ขออย่าให้บ่อย
เพราะผมก็ขับรถนิสัยดีบ้าง แย่บ้างเป็นบางครั้ง ไม่ได้ขับดีตลอดเวลา แต่ส่วนใหญ่ก็พยายามขับใจเย็นๆ เพราะคนนั่งข้างๆดุมาก

ออฟไลน์ Satanic za'

เห็นด้วยกับพี่จิมมี่

รถมีส่วนเปลี่ยนแปลงลักษณะการขับขี่จริงๆครับ

แฟนน้องผมมีรถ 4 คัน ตอนที่เค้าขับเบนซ์กับขับฟอร์จูนเนอร์ คนละคนกันชัดๆ เหอๆ

ออฟไลน์ prai

คนเรารีบร้อนตลอด แต่มักเรตเสมอครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

รถตู้ เป็นรถที่ให้เกียรติคนอื่นน้อยพอๆกับรถเมล์ครับ
ผมเห็นประจำเลย มาชนกันที่หน้าทางออกตรงหน้าประตูรามเนี่ยครับ

ยังไงมันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราอีกทีหนึ่งครับ บางทีเราไปปาดหน้าเค้าแต่เราว่าตัวเองถูกก็มี
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ redsun

ขับรถใจต้องนิ่ง ต้องสบาย ดีที่สุด

ติดกล้องไว้ที่รถก็ดีนะครับ
เวลามีปัญหาเอา VDO มาเึคลียร์กันครับ..

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ทำไม vigo คันนั้น ไม่เจอ fortuner พระเอกของเราฟร่ะ
เล่นขาไม่ได้เล่นหัวแม่มเลย  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 2k

รู้สึกว่าตัวเองโชคดีมากที่ยังไม่เคยเจอฟอร์จูนเนอร์และวีโก้เกเรเลยสักครั้งเดียว  :P

คนที่เล่ามาก็เลวจริงเนาะ แค่โดนบีบแตรก็ถึงขนาดต้องเบรคใส่แล้วกร่างด่าคืน สงสัยเห็นเป็นผู้หญิงน่ะครับ ผิดแล้วยังกร่างแบบนี้คงไม่มีวันผุดหัวขึ้นมาจากในตมได้เลยเน่าตายมันทั้งอย่างนั้นแหละ

เคยนั่งแท็กซี่แล้วเล่าให้ฟังเค้าแล่นของเค้ามาดีๆแล้วมีรถเก๋งมาปาดหน้า แท็กซี่เลยบีบแตรเตือนเบาๆมาแก้งใหญ๋เลยครับทั้งปาดทั้งเบรคหลายครั้งมาก แท็กซี่แกเลยโมโหลากเหล็กยาวเดินลงไปหาแต่ปรากฏว่าคนขับรถตัวดีนั่นนั่งเฉยไม่มองเลยครับ ไม่ใช่ว่าไม่เห็นนะแต่ทำไม่รู้ไม่ชี้กลัวโดนเหล็กฟาด พอโดนเคาะกระจกถามว่าทำไปทำไมกลับบอกไม่รุ้เรื่องไม่ได้ทำ โถๆๆๆๆๆ คนเราแกล้งเค้าสารพัดสารเพพอเจอแรงกลับดันหงอไม่กล้าสู้เสียนี่ ผมว่าพวกนี้มีเยอะครับ อยู่บนรถเก่งกาจหาเรื่องคนไปทั่ว แต่ถ้าเท้าแตะดินเมื่อไหร่ลูกหมายังสู้ไม่ได้เลย   :P

อะไรที่มันเลวมันแย่ก็ดูไว้ครับคุณน้อง วันไหนที่เราใช้รถบ้างจะได้ไม่ทำตามพวกเลวนี่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางทีระบบประกันก็ทำให้เสียนิสัยกันได้นะครับ

เคยได้ยินคนขับรถรับส่งพนักงานคุยกันว่าไม่กลัวเรื่องชนกันเดี๋ยวประกันก็มาเคลียร์ แล้วพอชนกันมาจริงๆส่วนใหญ่ก็ประมาทร่วม ทั้งๆที่อีกฝ่ายผิดเต็มๆ แล้วก็จบกันง่ายๆแบบนี้เพราะจะเถียงแบบเอาสีข้างแถ แถมประกันอีกฝั่งเขี้ยวอย่างแน่นอนเค้าคงคัดมาอย่างดีอยู่แล้วเพราะยังไงก็ต้องมีชนรถรับส่งมีตั้งเยอะไม่ทำได้ไง เราคนธรรมดาก็ไม่อยากเสียเวลา ตำรวจก็ขี้เกียจทำสำนวน ก็วนกลับมาที่ประมาทร่วมอยู่ดี ยิ่งถ้าเคลื่อนย้ายรถจากจุดเกิดเหตุยิ่งเป็นข้ออ้างให้แถ ดังนั้นก็คาไว้อย่างนั้น คนด้านหลังจะรถติด หรือบางทีก็เกินชนกันซ้ำเข้าไปอีก และอีกอย่างของสังคมเราคือใครโวยวายเสียงดังกว่ามักจะได้เปรียบ ดังนั้นผิดถูกไม่รู้เถียงไว้ก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............สำนึกที่ดีของผู้ขับควรถูกกวดขัน(เฉพาะคนที่แย่ๆเท่านั้น)  จาก :-

-  กรมการขนส่งทางบก  ควรอบรมเยอะๆกับดัดนิสัยออกใบขับขี่ให้คนพวกนี้แค่ 3-6 เดือน  แล้วต้องไปต่อใบขับขี่ใหม่
-  ตำรวจ  ต้องรักษากฎหมายเข้มข้น  จับปรับแล้วยึดใบขับขี่ส่งกรมขนส่งให้อบรมเลย  ลงบันทึกประวัติไม่ดีในใบขับขี่ใหม่ไปเลย

yogibear

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมไม่เคยเบรคให้รถปาดเปลี่ยนเลนครับ หกล้อ รถตู้ รถเมล์ รถสิบล้อ จะปาดผมไม่สำเร็จ เพราะสมาธิกับการขับตามตูด
คันหน้าอย่างระวังตลอด ถ้าพลาดจริง ๆ ก็เรียกประกัน เราเป็นฝ่ายถูกอยู่ในเลนอยู่แล้ว ที่สำคัญรถที่ใช้มันรถบริษัทฯ อิอิ
'19 Honda Civic EL

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ผมถือคติว่า ถ้าไม่ชน ก็ปล่อยผ่านไปครับ ไม่ว่ากัน
เพราะถ้าไม่ปล่อยผ่านไปบ้าง คงได้มีเรื่องทุกวันแน่ๆครับ

ปล. แต่เอาเข้าจริงไม่เคยทำได้อย่างที่บอกเลยครับ
โดนปาดทีไร ทำใจเย็นๆไม่ไหวทุกที 555

ออฟไลน์ JJ

อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเลยครับ มันไม่คุ้ม ด่ามันในรถเราก็พอ