ผู้เขียน หัวข้อ: แม๊กขูดขอบทางพึ่งเอาไปซ่อมมา  (อ่าน 3904 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
แม๊กขูดขอบทางพึ่งเอาไปซ่อมมา
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 19:49:43 »
ตอนนี้แม๊กอยู่ร้านซ่อมครับ ขับแม๊กอะไหล่กลับบ้านมา น่าเกลียดมาก ฮ่าๆๆ

อยากทราบว่า
1.ผลออกมาจะเนียนขนาดไหนหรอครับ(เป็น2รอยไม่ลึกเท่าไหร แต่ยาวเหมือนกัน สีแม๊กเป็นสีทองไหม้ออกดำๆ)
2.ใช้ๆไปต้องระวังอะไรมั้ยครับกับรอยที่เค้าซ่อม
3.อยากทราบวิธีที่เค้าซ่อมอ่ะครับ
4.สีแม๊กที่ซ่อมจะเพี้ยนกว่าล้อวงอื่นรึเปล่า

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: แม๊กขูดขอบทางพึ่งเอาไปซ่อมมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:40:54 »
ข้อแรก ถ้าเทียบตรงๆกับอีกล้ออาจจะเห็นข้อต่างนิดหน่อยครับ แต่เวลาขับมันห่างกันอยู่แล้ว ในตัวล้อเองเดี่ยวๆจะดูเนียนดีครับ
ข้อสอง ผมก็ซ่อมล้อ ยังไม่ต้องมีอะไรให้กังวลครับ
ข้อสาม ต้องถามช่างเฉพาะทางแล้ว
ข้อสุดท้าย เป็นไปได้ว่าไม่มากนักครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: แม๊กขูดขอบทางพึ่งเอาไปซ่อมมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 13:25:49 »
ผมว่าไม่น่าจะเพี้ยนมากนะครับถ้าไม่ถึงกับต้องเจียออกเยอะแล้วโป๊วใหม่หนาๆ ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 15:53:31 »
ส่งทำที่ไหนล่ะครับ แต่ละที่วิธีการทำไม่เหมือนกัน
ออกมาคุณภาพไม่เหมือนกัน ถามลอยลอยแบบนี้ ตอบยากครับ

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม สมมติร้านมาตรฐานดี
1. ถ้าส่งซ่อมล้อเดียว เตรียมใจ "สีเพี้ยน" ไว้เลยครับ ไอ้รอยน่ะเนียนแน่
2. รอยครูดเบาเบา ไม่ต้องระวังหรอกครับ ไม่ได้แตกหรือบิ่น
3. ผมคิดว่าใช้เชื่อมเติมเนื้อลงไป แล้วเจียรให้เรียบ ก่อนทำสีครับ
นี่ก็แล้วแต่ที่เช่นกัน ที่ดีดีเค้าก็จะซ่อมให้ทั้งวงเลย ไหนไหนทำแล้ว
ก็เช็คด้วยว่ามีดุ้ง คด หรือเปล่า ถ้ามีก็จัดการซ่อมซะให้เรียบร้อย
วิธีซ่อมแม็กดุ้ง หรือ คด ถ้าคดไม่มาก ก็เอาท่อนไม้ทุบให้ออกมาครับ
แต่ถ้าคดมาก ก็เผาให้แดง แล้วตีให้ออกมาได้ระนาบเหมือนเดิม
4. ตามข้อ 1