ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องความคุ้มค่า ตามโจทย์นี้ครับ  (อ่าน 5253 ครั้ง)

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
ปัจจุบันอายุ 36 ปี (สูง180ซม.หนัก80กก.) ภรรยา 1 คน(มากกว่านี้ไม่ได้) ลูกชาย 4 ขวบ 1 คน
- ปกติจะขับรถช้า 60-110 ประมาณนี้ ทำงานที่บ้านต้องใช้รถแค่รับส่งลูกไปโรงเรียนไปกลับประมาณ 15 กม. + วิ่ง ตจว. ไประยองบ้าง เดือนละครั้ง
- ปัจจุบันขับ new city sv (ซื้อสดไม่ติดภาระ) จะ 3 ปีแล้ววิ่งไปเพียง 24,000 กม.
- งบที่ตั้งไว้ คือ จะผ่อน 5 ปี ประมาณ 12,000 บาท/เดือน (เอารถเดิมเป็นดาวน์) โดยเผื่องบค่าใช่จ่ายอื่นๆที่มีหมดแล้ว (เผื่อแบบเหลือๆแล้วด้วย)

อยากเปลี่ยนรถเพราะรู้สึกว่ามันอึดอัดและคิดว่าน่าจะถึงเวลาแล้วตอนนี้สนใจ
1. Altis 2.0V (เลือกตัวนี้เพราะต้องการ Smart entry กับ Option อื่นๆที่เพิ่มจาก 2.0G ด้วย)
2. Teana 2.0XL

ต้องการรถที่ขับสบาย, ห้องโดยสารเงียบ(กว่าซิตี้คันเดิม), ช่วงล่างนิ่มๆ(ไม่เด้งเท่าซิตี้เดิม) ไม่สนอัตรากินน้ำมัน(เพราะใช้น้อย)

ตอนนี้ผมกะภรรยาแย้งกันอยู่ คือ
จากข้อมูลผมสรุปซื้อ Teana เพราะตอบโจทย์ได้หมด........แต่ภรรยาเลือก Altis เพราะคิดว่า Altis กะ Teana ไม่น่าจะต่างกันมากเรื่องการขับขี่ เงินที่ตั้งงบไว้จะได้เหลือ (เหลือประมาณ 3000 บาท/เดือน) ไม่จำเป็นต้องใช้ให้หมดงบที่ตั้งไว้ ทั้งยังเป็นรถตลาดอะไหล่เยอะขายต่อก็ได้ราคากว่า

ผมอยากรู้ว่า
1. Altis การขับขี่ต่างจาก Teana มากไม๊ หรือมากพอที่เราจะเสียส่วนต่างประมาณ 200,000 บาทไม๊
2. Altis กับ New City ล่ะการขับขี่ต่างกันมากไม๊
3. ผมคิดถูกแล้วหรือเชื่อภรรยาดี
4. มีแนวทางอื่นหรืออะไรแนะนำเพิ่มเติมไม๊ครับ

***ยังไม่ได้ไปลองขับทั้ง Altis และ Teana เพราะแฟนไม่ยอมไปบอกไปแล้วเดี๋ยวผมมัดมือชกให้จอง Teana + กับดูที่คุณจิมมี่รีวิว Altis ใน Youtube แล้วบอกว่าดี***

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
Re: ปรึกษาเรื่องความคุ้มค่า ตามโจทย์นี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 21:44:52 »
เหมือนภรรยาจะมัดมือคุณก่อนซะแล้วละครับ ฮิฮิ
แต่ทางที่ดีน่าที่จะไปลองขับทั่งคู่ก่อนนะครับอาจจะเริ่มด้วย altis ซะก่อนเพื่อเอาใจภรรยา ^^

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ปรึกษาเรื่องความคุ้มค่า ตามโจทย์นี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 21:59:15 »
ถ้าเป็นผม ผมจะใช้รถคันเก่าครับ ขับแค่วันละ 15 กิโล+ไประยองเดือนละครั้ง (400 กิโลได้ไหมครับ?) City เหลือเฟือแล้วครับ จะได้เอาเงินไปเลี้ยงลูกด้วย (จริงๆ กรณีแบบนี้ March ก็น่าจะยังไหวนะครับ)

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ข้ามไป Teana เถอะครับ เพราะผมไม่คิดว่าการขยับเป็น Altis มันจะทำให้คุณสบายขึ้นมากจาก City เท่าไร ยิ่งถ้าคุณตัวใหญ่ด้วย ยอมข้ามไป Teana เลยครับ

แต่จะให้ดี ไปลองขับทั้ง 2 รุ่นดูก่อน

แต่เท่าที่อ่าน ส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยจริงๆ ที่คุณจะขาย City ทิ้ง เพราะมันดูไม่มีเหตุอะไร

อ้อ เสริมให้หน่อยนะครับ ว่าเพื่อนผมคนนึง ใช้ March ขับราวๆ 700 กิโลพร้อมบรรทุกของเต็มคันรถทุกเดือน (ผมก็เคยช่วยมันขับทีนึงด้วย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 22:25:49 »
แนะนำนอกตัวเลือกได้มั้ยครับ

ก่อนอื่นคือ ถ้าคิดว่าอึดอัด อยากได้ความสบาย โดยที่ผ่อนไหวสบายๆ อยู่แล้ว ก็มอง D-Segment ไปเถอะครับ แต่ถ้าอยากได้ยี่ห้อตลาดด้วยลองมอง Camry หรือ Accord เพิ่มเติมก็ได้

ถ้ามองตามโจทย์จริงๆ Altis ก็พอครับ และไม่จำเป็นต้องไปเล่นถึงรุ่น 2.0V ด้วย ข้อนี้ผมว่ามันสิ้นเปลืองครับ
แต่ถ้าจะเล่นถึงรุ่นนี้จริงๆ อยากได้ Smart Entry แบบไม่ไหวแล้ว ผมว่าข้ามไปมอง D-Segment เถอะครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:01:46 »
ผมก็มองว่าน่าจะจบที่ D-segment นะครับ เพราะจาก B --> C นี่ เรื่องความกว้างน่าจะเห็นผลไม่มากเท่า

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:19:44 »
อยากแนะนำให้ใช้คันเดิมไปก่อนดีกว่าครับ
ลูก 4 ขวบ ยังเล็ก
วิ่งวันละ15กม. คงไม่กระเทือนอะไรมาก วันนึงคงอยู่บนรถไม่ถึงชั่วโมง
เก็บเงินไปดีกว่าครับ

รอลูกโตกว่านี้ค่อยหารถใหม่น่าจะดีกว่า
ชีวิตที่ไม่มีหนี้นั้น มีความสุขนะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:21:13 »
ส่วนตัว ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเรื่องเปลี่ยนรถเท่าไหร่ เพราะของเดิมก็ยังสภาพใหม่มากๆอยู่เลยครับ  

ถ้าเน้นเรื่องความคุ้มค่าเป็นหลัก ใช้คันเดิมดีที่สุดครับ

แต่ถ้าใช้เหตุผลอื่นมาเป็นตัวตัดสินใจซื้อรถ และไม่มีปัญหาด้านการเงิน ผมว่าไป Teana เลยดีกว่าครับ  Altis ไม่ได้ใหญ่อะไรเลยครับ   ส่วนต่าง 3000/เดือน มันก็ไม่ได้มากมายนัก เราสามารถประหยัดส่วนอื่นๆได้ครับ

ปล. ผมสูง 186 หนัก 90 เข้าใจคนตัวใหญ่เหมือนคับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:43:01 »
ถ้าเอาคุ้มค่าสุด ก็ใช้ City ต่อไปเถอะครับ รถยังใหม่อยู่เลย รอซัก 5-6 ปีค่อยขายก็ได้ครับ

ส่วนถ้าจะเปลี่ยนจริงผมว่ายังไง D Segment ก็ให้ความสบาย กว้างขวางกว่า C Segment อยู่แล้วครับ

ถ้าจะเอา Altis จริงผมว่าขยับลงไปดู 1.6 หรือ 1.8 ดีกว่านะครับ เพราะจากนิสัยการขับรถที่ไม่ได้ขับเร็วมาก

เครื่อง 2.0 ผมมองว่าเกินความจำเป็นครับ  เก็บเงินไว้น่าจะดีกว่านะครับลูกยังเล็กยังต้องใช้อีกเยอะครับ

ถ้ากลัวราคาตก ก็ไปมองยี่ห้อตลาดก็ได้ครับอย่างที่ความเห็นข้างบนว่าครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องความคุ้มค่า ตามโจทย์นี้คũ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:59:53 »
ถามมาก็ตอบไป  555 ในความเห็นผมนะคับผมมองที่คุณถามมานั้นว่า

1. Altis การขับขี่ต่างจาก Teana มากไม๊ หรือมากพอที่เราจะเสียส่วนต่างประมาณ 200,000 บาทไม๊
  * รถมันคนละ segment กันอ่ะคับการเซตในการขับขี่นั้นก็ย่อมต่างกัน  altisนั้นเป็นรถครอบครัว
    ต่างจากteana ที่เป็นรถใช้ในแนวระดับผู้บริหารดังนั้นการเซตของteanaก็จะออกมาแนวนุ่มนวลกว่า
    การตอบสนองจะออกแนวสุขุมนุ่มลึกไม่ได้จัดจ้านจี๊ดจ๊าดแบบaltis

2. Altis กับ New City ล่ะการขับขี่ต่างกันมากไม๊
   * ก็เป็นรถคนละ segment อีกนั่นแหละคับมันก็ย่อมต่างกันพอสมควรโดยราคาของมันคับ

3. ผมคิดถูกแล้วหรือเชื่อภรรยาดี
4. มีแนวทางอื่นหรืออะไรแนะนำเพิ่มเติมไม๊ครับ
  *3และ4ขอตอบรวมกันนะคับ ถ้าหากคุณสนใจในteanaให้ไปลองขับก่อนคับและควรจะนำ ผบทบ.ไปด้วยอย่างยิ่ง
    เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหา หากตัว2.0นั่นด้วยตัวเครื่องยนต์ไม่สามารถตอบความต้องการคุณได้ผมแนะนำให้ไปลอง
    ตัว camry 2.0 และ accord 2.0 เป็นอีกทางเลือกคับ ถ้าคุณยังไม่พอใจก้ลองขยับไปในcc.ที่สูงขึ้นทั้ง3คัน
    แต่ถ้ามันเกินงบที่ตั้งไว้ก็ค่อยกลับมาลองaltis และลองเอารถทั้งหมดมานั่งพิจารณาอีกทีคับว่าอันไหนตอบ
    ความต้องการคุณได้ครบยที่สุด

ปล.ในความคิดผมผมว่าteana2.0ออกจะอืดไปซักหน่อยเพราะผมมองว่าการใช้รถในชีวิตประจำวัน
      เราใช้อัตราเร่งแซงมากกว่าความเร็วปลายอยู่แล้วดังนั้นจึงน่าจะหารถที่มีการตองสนองในอันตรา
      เร่งแซงที่ดีน่าจะดีกว่าคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 00:03:01 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 00:47:09 »
เคสนี้ ผมกลับจะแนะนำให้คุณใช้รถคันเดิมไปก่อนจนถึง ช่วงสิ้นปีหน้า ครับ

เหตุผล?

1. City ของคุณ ยังไม่ก่า เสียงเริ่มดัง คือเรืองปกติของ Honda ทุกรุ่น รถผมก็เป็น ทำใจจริงๆ
2. ถึงเวลานั้น ตัวเลือกใหม่ มากมาย และ L12F C-Segment คันใหม่ของ Nissan จะออกมาช่วงกันยายน 2012 โดยประมาณ
3. จากที่ถามมานั้น

3.1. อัตราเร่ง Altis อาจให้ความรู้สึกกระฉับกระเฉงกว่า แต่ถ้าดูตัวเลขจับเวลาในรีวิว ของทั้ง 2 รุ่น
    ที่ทำเอาไว้ให้อ่านปกันแล้ว จะเห็นคำตอบครับ แต่ภาพรวม Teana ดีกว่าในแทบทุกด้าน
    ยกเว้นอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ที่อาจด้อยกว่ากันนิดนึง

3.2. Altis 2.0V ยังไงๆ เครื่อง 2.0 ลิตร ก็ย่อมให้อัตราเร่งที่ดีกว่า City 1.5 ลิตร ครับ
3.3 รอดูตัวเลือกอื่นก่อนดีกว่าไหมครับ?
3.4 แต่ในช้่อยส์นี้ที่เลือกมา...Teana 2.0 ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:04:09 »
Teana 2.0 แน่นอน

ฟันธง

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:00:55 »
ได้คำตอบเป็นบทสรุปแล้วครับ...ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับ

ตอนนี้คงใช้คันเดิม เพราะคำพูดนี้ "การไม่เป็นหนี้ มันมีความสุข"

ที่อยากเปลี่ยนเพราะอารมณ์แบบลูกปีนหน้าปีนหลัง,มานั่งตักบ้าง,กระโดดไปกระโดดมา ผมก็ตัวใหญ่มันอึดอัดเวียนหัว
เลยพาลเปลี่ยนรถซะเลย...ใช้อารมณ์ มากกว่าเหตุผล...ถ้าเปลี่ยนคันใหม่ลูกก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ดี แล้วจะไปเป็นหนี้ทำไมล่ะเนี่ยเรา

รอพร้อมเก็บเงินซื้อสดไม่ต้องผ่อนให้เป็นหนี้น่าจะดี แล้วก็รอรถใหม่ๆที่จะทยอยเปิดตัวด้วยแบบที่คุณ Jimmy บอก

.....แต่จะระงับอารมณ์อยากเปลี่ยนรถได้นานแค่ไหน....อันนี้ตอบยากจริงๆ....

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:31:26 »
ชวนภรรยาไปที่โชว์รูมครับ ให้เริ่มจาก toyota ก่อนไปดู altis ภายนอกภายใน เสร็จแล้ว
พาไปโชว์รูม Nissan ดู teana  ผมบอกได้เลยว่าภรรยาคุณจะบอกว่าหนูเอาคันนี้ค่ะ จองเลยพี่
เพราะผมเคยโดนมาแล้วครับ  การตัดสินใจเกิดทันทีเมื่อได้เข้านั่งภายใน 555

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:41:20 »
ความคุ้มค่า   ไม่ได้มองเป็นรูปแบบของเงินอย่างเดียวครับ

ความคุ้มค่า  กับสมรรถนะ และความสบายใจ ก็เป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจครับ

ถ้าคุณไม่มีภาระ มีเงินเย็นติดตัว
การซื้อความสบาย ก็เป็นส่วนนึงที่ผมเรียกว่าความคุ้มค่านะครับ
คุณเป็นสามีที่น่ารัก รับฟังภรรยา รับฟังความเห็นของคนที่ใช้รถและนั่งรถร่วมกัน ถือว่าโอเคครับ

...........................

เดิมๆคุณขับ ซิตี้ ผมถือว่าเป็นรถเล็ก
ในขณะที่มีครอบครัวแล้ว
อันที่จริง ซิตี้ก็ยังใช้ได้อยู่ และซิตี้เองก็เป็นรถ B ที่ค่อนข้างใหญ่

ถ้าถามผม ให้เปลี่ยนจากซิตี้เป็นอัลติส ผมว่าอย่าเลยครับ
ความแตกต่าง ความใหญ่โต ต่างกันแค่ 2-3 เซนติเมตร เท่านั้น

ทางออกสำหรับผม สำหรับโจทย์ข้อดีคือ
เก็บเงินอีก 4-5 ปี เท่ากับซิตี้ จะอายุ 8ปีพอดี
ลูกคุณก็จะโตขึ้น ความต้องการของภรรยาและคุณ อาจจะต้องการรถที่ภูมิฐานขึ้น จากหน้าที่การงาน
อีก 4 ปี ผมเชื่อว่าคุณจะีมีเงินถอยรถระดับทีน่าได้สบายๆ
รอเก็บเงินก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:41:46 »
ใช้คันเก่าต่อไปดีกว่าครับ ใช้น้อยมากๆๆๆๆ 3y 24K km. ผม 4m 23K km. แล้ว
แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆก็ ซื้อเลยครับ อย่ารอ เดียวดอกเบี้ยขึ้น
ผมชอบเทียน่ากว่า อัลติ้ส

นิ่มกว่า กว้างกว่า นุ่มกว่า วัสดุดีกว่า กินน้ำมันมากกว่า สบายกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:08:15 »
เอิ่ม รถขายเมื่อไรบอกนะครับ วิ่งน้อยดี
ส่วนคำตอบ ก็เหมือนที่ จขกท. คิด
แต่เพิ่งเติมว่า รถรุ่นใหม่สมัยนี้จะใช้ไปได้ 4-5 ปี ถึงจะจุกจิก CITY เองก็ใช้เชื้อเพลิงฟอสซิ่ลได้ประหยัด
 เวลานั้นผมว่าเป็นช่วงเหมาะกับการเปลี่ยนรถเพราะเทคโนโลยีอยู่ในขั้นเปลี่ยนถ่าย ไปเป็นพลังงาน
ที่น่าจะลงตัวกว่าทุกวันนี้ รถคุณก็จุกจิกได้ที่พอดี
'19 Honda Civic EL