ผู้เขียน หัวข้อ: !!! พี่ๆชาว HLM คิดยังไงครับ ถ้าจะติดแก๊ส LPG !!!  (อ่าน 10795 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ตอนนี้พ่อผมใช้รถ 2 คันครับ ส่วนใหญ่ใช้ Adventure
แต่หลังๆนี่ใช้ Soluna มากขึ้นครับ โดยตอนนี้คิดจะปรับเปลี่ยน
มาใช้ soluna เป็นหลักเนื่องจาก AT ขับในเมืองสบายกว่า
จากการใช้งาน มาปกติ 1 ปีวิ่งราวๆ 32,000 กม. แต่เมื่อก่อนใช้คันเดียว
ถ้าใช้ 2 คันก็คาดว่าประมาณ 25,000 กม.สำหรับคันหลัก(ซึ่งตอนนี้คือ Soluna)

คำถามคือ ตอนนี้ผมคิดจุดคุ้มทุนแล้วถ้าแก๊ส 12 บาทต่อลิตร
ผมใช้เวลาประมาณ 1-1.5 ปีก็คิดว่าคืนทุนแล้วจึงจะติด LPG

1.ตอนนี้รถผมวิ่งมาประมาณ 214,000 กม.อายุ 10 ปีใช้ นมค. Synthetic ตั้งแต่ป้ายแดง
   ยังไม่พบการกินน้ำมันเครื่อง แต่ตอนนี้รอบไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ ผมต้องทำอะไรบ้างครับ
   ก่อนติด LPG

2.LPG จะมีโอกาสลอยตัวประมาณไหนครับ จากการที่ผมคำนวณมาไม่น่าเกิน 18 บาท/ลิตร
   ยังคุ้มมั๊ยครับถ้าติดแก๊สตอนนี้

3.เครื่อง 5A-FE ผมเข้าใจว่าทนแก๊สพอสมควรไม่ทราบว่าจะมีปัญหามั๊ยครับ
   ต้องดูแลจุดไหนเป็นพิเศษรึปล่าวครับ

4.ตอนนี้ผมกะติดหัวฉีดแน่นอน ไม่ทราบว่ามีหี่ห้อไหน แนะนำมั๊ยครับ

วันนี้ผมขอแค่นี้ก่อนครับ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 22:51:56 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
Re: !!! พี่ๆชาว HLM คิดยังไงครับ ถ้าจะติดแก๊ส LPG !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:56:07 »
พวกรายละเอียดไม่ทราบเหมือนกันนะ
แต่ถ้าหาร้านที่ไวใจได้ ฝีมืดด้านติดแก๊สดี แนะนำให้ติดไปเลยจ้า ไม่มีข้อเสียใดๆ

ขโมยจะเว็ปอื่นมาฝาก ขำๆนะ

10 ข้อดีของก๊าซ NGV
--------------------------------------------------------------------------------

ผมว่า NGV ดีกว่าแน่นอนครับ ฟันธงเลย
1) เติมก๊าซ NGV แล้ววิ่งได้ 150 – 180 กิโลเมตรต่อครั้ง เราจะได้มีเวลาหยุดพักการขับรถ เพื่อรอการเติมแก๊ส (เติมก๊าซ NGV นานๆๆมาก) ทำให้ไม่ง่วงนอนและไม่หลับใน ซึ่งเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้มากมาย
2) เติมก๊าซ NGV แล้ววิ่งได้ 150 – 180 กิโลเมตรต่อครั้ง ถ้าไม่มีปั้มแก๊สให้เติม เราจะได้ใช้น้ำมันบ้าง (น้ำมันจะได้ไม่บูดคาถัง)
3) เติมก๊าซ NGV แล้ว กำลังเครื่องยนต์ตกประมาณ 10 % แต่ถ้าเติม LPG กำลังเครื่องยนต์ตกเพียงประมาณ 5% เท่านั้น ซึ่งกำลังตกน้อยเกินไปไม่เพียงพอกับรถสมัยใหม่ที่กำล ังมากเกินไป กำลังเครื่องยนต์ตกประมาณ 10 % ใน NGV จึงทำให้การใช้รถไม่จัดจ้านเกินความจำเป็นซึ่งถือว่า ได้เพิ่มความปลอดภัยให้สูงขึ้น (ดีครับ)
4) ก๊าซ NGV เบากว่าอากาศ หากมีการรั่วก็จะสะสมขึ้นบนที่ฝ้าเพดานรถ หากมีการลุกไหม้เราก้มหัวลงก็ปลอดภัยแล้ว แต่ถ้า LPG รั่วมันกองที่พื้น หากลุกไหม้ เรากระโดดขึ้นบนก็ชนเพดาน ยังไงก็ไม่พ้น ยอดไฟลนก้นอยู่ดี
5) ก๊าซ NGV แรงอัดสูงกว่าแก๊ส LPG ประมาณ 20 เท่า หากถึงขั้นก๊าซ NGV ระเบิด มันจะได้ตายสนิทแบบไม่พิการแล้วจะได้ไม่เป็นภาระสังค ม หรือ ญาติมิตร
6) ถัง + ก๊าซ NGV หนักดีกว่าแก๊ส LPG เยอะ เวลาแก็สใกล้หมดถัง น้ำหนักของ NGV ก็ไม่เปลี่ยน เคยหนักอย่างไร ก็หนักอยู่เช่นนั้น (แบบนี้ออกแบบชุดรองรับน้ำหนักได้ง่ายกว่า) ท้ายไม่โด่งเวลาแก๊สใกล้หมดถัง ดูสวยกว่าเยอะ
7) ถัง NGV มีการยืดหดสูง (มีอายุการใช้งานสั้น) ซึ่งถือว่าดีมาก ได้เปลี่ยนถังบ่อย จะได้มีถังใหม่ใช้บ่อย ๆ และ จะได้มีถังเก่าขายเป็นเศษเหล็กบ้าง (ไม่ค่อยได้ขายอะไรมานานมากแล้ว)
8) เวลาเติมก๊าซ NGV ต้องใช้เวลานานกว่ามาก ซึ่งเป็นข้อดีมาก ลูกหลานเราจะได้เดินช็อปปิ้ง มินิมาร์คในปั้มได้อย่างหนำอกหนำใจ จับจ่ายใช้สอยกันได้เต็มอิ่ม ไม่ฮอแฮ
9) หันมาใช้ NGV กันมาก ๆ จะได้มีแก๊ส LPG ไว้หุงต้ม
10) ก๊าซ NGV มันดีมากจริง ๆ แทบไม่น่าเชื่อเลย ถ้าไม่ลองใช้ดู

+++ ข้อเสียของ Lpg +++
--------------------------------------------------------------------------------

1.ติดแล้วใช้รถมากขึ้น สิ้นเปลืองมากขึ้น (ไม่เห็นประหยัดตรงไหน)
2.เงินเหลือมากขึ้น เอาไปใช้ทางอื่น กิน เที่ยว ช็อปปิ้ง มากขึ้น สิ้นเปลืองเข้าไปอีก
3.เป็นคนขี้บ่นขึ้นเยอะ เมื่อรัฐปรับราคา LPG แต่ละที
4.วันหยุดแทบไม่ได้พักผ่อน คิดแต่จะไปไหนดี
5.ทำให้น้ำมันในถังบูดไปเลย
6.ติดแล้ววิ่งได้ไกล คนขับอาจเมื่อยล้าได้
7.เบื่อเวลาให้แบ็งค์พันแล้วต้องรอเงินทอน เสียเวลา
8.ทำให้เป็นโรคลืม ลืมไปว่าที่เติมน้ำมันอยู่ข้างไหนตรงไหนกันแน่
9.เป็นพวกปากจัด เวลามีคนมาว่า LPG และเชียร์ NGV
10.เป็นพวกจิตใจเย็นชาไปเลย ไม่สนใจ ใด ๆ เกี่ยวกับราคาน้ำมัน

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: !!! พี่ๆชาว HLM คิดยังไงครับ ถ้าจะติดแก๊ส LPG !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:58:04 »
^^^
มันก็จริงของเค้านะ แต่ผมขอ LPG เท่านั้นครับ แหะๆ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:13:28 »
ฮาตรงที่เปิดน้ำมันอ่ะ ผมลืมจริงๆนะ  :D ;D

วันหยุดก็ไม่เคยอยู่ติดบ้าน มีเงินเหลือ ค่าแก๊สถูก ออกไปแรดตลอด..  ;D ;D

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:59:36 »
มีก็มีรุ่นนี้อยู่แต่เป็นปี97ติดlpgเหมือนกัน ติดเมื่อ2ปีก่อนใครๆในบ้านก็ชอบเอาไปเที่ยวเพราะมันประหยัดกว่าน้ำมัน ใช้แล้วรู้สึกเหมือนวิ่งได้ลื่นกว่าน้ำมันบางปั้มสะอีกครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:11:26 »
ติดตอนนี้ก็ยังเห็นด้วยครับ
ถ้าลอยตัว LPG จาก 11 -> 18 จริงๆ ได้มี แท็กซี่เป็นหมื่นๆคันประท้วงแน่

แนะนำ ระบบหัวฉีดแน่นอนเหมือนกันครับ
ยี่ห้อ ผมไม่ชำนาญเรื่องนี้เหมือนกัน ของผมยี่ห้อ Emer ใช้ถังแบบเดียวกัน Energy reform ต่างแต่หัวฉีด ที่เลือกเพราะราคาถูกกว่า Energy ค่อนข้างเยอะ
ผมว่าที่สำคัญกว่าคือสถานที่ติดมากกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าแนะนำในนี้กลายเป็นโฆษณารึเปล่า

ลองเลือกสถานที่ๆคนไปติดเยอะ(ชำนาญ) และมีบริการหลังการขายที่ดีครับ เท่าที่ผมรู้มี PTC, ชัย หมากกระจาย
(ถ้าถือเป็นการโฆษณา รบกวนตักเตือนผมด้วยนะครับ จะกลับมา Edit ออกให้ครับ)

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:23:22 »
ชอบที่คุณ Envil เอามาลงจัง 555

อยากบอกว่าถ้่าเลือก NGV ต้องดูปั๊มที่สะดวกในการเติมบ่อยๆ ด้วยนะครับ

และอีกอย่างถ้าจำเป็นต้องเติมในช่วงแท๊กซี่เปลี่ยนกะนะ อู้วววว จะยาวไปไหนค๊าบ พี่น้อง

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:34:50 »
ที่ผมเคยใช้อยู่ พักนึง

ติดแกสแบบดูด(LPG) ทนแกสมาก

บิดกุญแจ กระทืบคันเร่งมิด พอไกล้ท้ายชาวบ้านก็เบรคหัวทิ่ม ซักพักก็กดเร่งมิด เจอหลุมไหนลงหมด ขับแบบทรมานรถอ่ะคับ  :o

กินแกสประมาน 1.3-1.5 บาท/ก.ม

น้ำมันเครื่องก็ใช้ ปตท ลิตรนึงไม่เกิน100บาท ถ่ายทุก 10,000 กิโล ทำแบบนี้ได้ 30,000km ก็ขายทิ้งไป เพราะเอา Sunny Neo มาประจำการแทน
ก่อนขายไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้น ยังนั่งเสียดาย ว่ามันจะมีรถไหนทนได้แบบนี้อีก

เรื่องคุ้มทุน ใช้ไปเถอะคับ พอติดแก๊สแล้ว กุญแจรถมันจะไม่ค่อยอยู่นิ่ง  ;D ;D ;D

ติดระบบดูดไป 13500บาท พอดิบพอดี ให้เพื่อนที่ทำอู่แท๊กซี่ติดให้

(อดีต)รถผมติดแก๊สตอน 220,000km ใช้ไปก่อนขาย 265,000km
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 01:35:07 »
หมีเหลืองคันข้างล่าง ติดมาตั้งแต่ผมเรียนปีสอง ตอนนี้กี่ปีแล้วหว่า.....

อ่อ 2007 น่าจะได้ ... ติดไป 34,000 หัวฉีด Autronic ไม่มีราง

เก็บงานเรียบร้อยดี จูน 2 ครั้ง สะดุ่ยๆ อยู่เดือนนึง มาจบตรงที่ "สายหัวเทียน"

มันเก่า เลยให้ไฟไม่ดี เปลี่ยนซะ จบ...

คุ้มทุนยังหว่า... ผมซื้อมา 168,000 ปี 2006 ไมล์ 110,500

น้ำมัน 198 KM/HR LPG 185 KM/HR

ตอนนี้ก็ 226,XXX แล้วคับ (ไปหนักตอนมหาลัย เที่ยวเยอะ เพราะค่าแกสถูก สรุป จ่ายเยอะกว่าเดิม -*-)

ล้างกรองเมื่อปีที่แล้วครั้งเดียว จูนอีกรอบ

คุ้มสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ย้ำ หัวฉีด LPG คุ้มสุดๆ ปลอดภัย

ปล. ผมตกใจมากตอนเอารถ CITY ที่บ้านไปเติม 95 โซฮอล

อั๊ยย่ะ ราคาน้ำมันขนาดนี้แล้วหรอ!

ปกติเติมรถตัวเอง ก็เติมแค่ 300 บาท ให้เข็มมันกระดิกหน่อย เด๋วลูกลอยงอแง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 01:41:34 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 01:55:35 »
ติดได้แหละครับ ยังไงก็ประหยัดกว่าน้ำมันแน่นอน แต่ถ้าเทียบกับ CNG ถ้าใช้รถไม่เยอะ ก็ยาก กว่าจะคุ้ม เพราะค่าดูแลก็แพงกว่า
แต่เดี๋ยวนี้ปั๊ม CNG ก็เริ่มเยอะ  ที่ว่าเติมนาน มันก็ไม่ได้นานกว่าเติมน้ำมันเต็มถังมากนัก(แต่เติมน้ำมันเต็มถังวิ่งได้ไกลกว่า 2-3 เท่า 555+) ข้อมูลอื่นๆ อากู๋ก็มีให้ดูละเอียดยิบลองดูเพิ่มได้ครับ

แต่ผมว่า ติดไปก็ได้ หาร้านดีๆก็พอครับ (แต่ผมเชียร์ CNG มากกว่านะ)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:06:09 »
ติดได้แหละครับ ยังไงก็ประหยัดกว่าน้ำมันแน่นอน แต่ถ้าเทียบกับ CNG ถ้าใช้รถไม่เยอะ ก็ยาก กว่าจะคุ้ม เพราะค่าดูแลก็แพงกว่า
แต่เดี๋ยวนี้ปั๊ม CNG ก็เริ่มเยอะ  ที่ว่าเติมนาน มันก็ไม่ได้นานกว่าเติมน้ำมันเต็มถังมากนัก(แต่เติมน้ำมันเต็มถังวิ่งได้ไกลกว่า 2-3 เท่า 555+) ข้อมูลอื่นๆ อากู๋ก็มีให้ดูละเอียดยิบลองดูเพิ่มได้ครับ

แต่ผมว่า ติดไปก็ได้ หาร้านดีๆก็พอครับ (แต่ผมเชียร์ CNG มากกว่านะ)

เติมนานในที่นี้ ผมว่าน่าจะรวม ต่อคิวยาวเหยียดไปสองสามซอย มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:26:24 »
เติมนานในที่นี้ ผมว่าน่าจะรวม ต่อคิวยาวเหยียดไปสองสามซอย มากกว่าครับ

แถวบ้านผมปั๊มใหญ่ ช่วง 4 โมง อย่าคิดไปเข้าเลยครับ ตันหมด 5555

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 08:20:23 »
1.ตอนนี้รถผมวิ่งมาประมาณ 214,000 กม.อายุ 10 ปีใช้ นมค. Synthetic ตั้งแต่ป้ายแดง
   ยังไม่พบการกินน้ำมันเครื่อง แต่ตอนนี้รอบไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ ผมต้องทำอะไรบ้างครับ
   ก่อนติด LPG// เช็คเครื่องให้สมบูรณ์ก่อนติดตั้งแก๊ส  ไม่งั้น บางอู่ไม่ดีจริง  ติดแก๊สเสร็จไม่เวิร์จะไปโทษระบบน้ำมันของคุณ แล้วถ้าแก้ปัญหาไม่หายก็จะอ้างนั่นอ้างนี่ไปเรื่อย

4.ตอนนี้ผมกะติดหัวฉีดแน่นอน ไม่ทราบว่ามีหี่ห้อไหน แนะนำมั๊ยครับ//ac 200 ครับ

ผมเห็นหลายคนคิดมากเรื่องจุดคุ้มทุนบางคนคิดไปคิดมากว่าจะคุ้ม ปี1บ้าง 2ปีบ้าง  แต่เห็นพอติดแก๊สกัน จุดคุ้มทุนกลับใช้เวลาไม่นานครับเพราะส่วนใหญ่พอเชื้อเพลิงถูก อยากไปไหนก็ไป วิ่งรถเล่นๆ100โล  กินแก๊สไม่ถึงร้อยบาท  ใครอยากจะอยู่บ้านล่ะครับ  ;D ;D ;D 

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:54:05 »
NGV แค่คิดก็ผิดแล้ว..ครับ.....
บ้านผมอุตรดิตถ์ มีปั้มเดียว  วันนึงได้โคต้าแค่3ตู้ครับ.....เพื่อนผมต้องตื่นไปเติมตอน ตี4  ครับ..ทุกๆ3-4วัน..ไปเวลาอื่นหมดตลอดครับ..ไม่เคยทัน...  แล้วรถก็วิ่งไม่ค่อยดีครับ...เสียตลอดๆ
LPG ใช้กันมาเป็นชาติแล้ว.....ไม่ค่อยพัง.....

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:32:17 »
ของผมก็เพิ่งเอาเจ้า FD ไปติดมาเมื่อสิ้นเดือนที่แล้วนี่เองครับ เครื่องเดินเรียบเป็นปกติดี ผมว่าอัตราเร่งที่บางช่วงดีกว่าน้ำมันบางเจ้าอีกนะ  ที่สำคัญประหยัดมากๆ วิ่งต่างจังหวัดตก กม. ละบาท หากวิ่งใน กทม. ตก 1.30 บาท/กม.

ก่อนติดแก๊สควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

1. หาข้อมูลร้านที่ติดตั้ง ลองเข้าไปดูในคลับต่างๆ โดยเฉพาะคลับที่เป็นรถรุ่นเดียวกันกับของเราครับ
2. หากหัวเทียนรถเราใช้งานมานานแล้ว เช่นเกิน 40000 km. ควรเปลี่ยนใหม่ไปก่อนติดตั้งแก๊ส เพื่อให้สามารถจูนแก๊สได้ง่าย และมีค่าผิดเพี้ยนน้อยที่สุด
3. กรองอากาศควรเปลี่ยนใหม่ หรือเป่าทำความสะอาดไปก่อน เหตุผลเช่นเดียวกับข้อสอง
4. ตรวจดูสายหัวเทียนว่ามีการชำรุด แตกร้าว หรือไม่ หากมี ควรเปลี่ยนใหม่
5. ควรมีการปรับตั้งระยะวาล์วให้ถูกต้อง แต่บางร้านเค้าจะถามเราก่อนว่าตั้งวาล์วครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ หากนานเกินไปเค้าจะปรับให้เราก่อนจูนแก๊ส
6. น้ำมันเครื่อง อันนี้ค่อยเปลี่ยนหลังติดแก๊สก็ได้ครับ วิ่งไปสักพันโลแล้วค่ยเปลี่ยน

หลังติดแก๊สแล้วควรทำอย่างไรบ้าง

1. ควรตรวจเช็คระบบต่างๆของแก๊สว่ามีการรั่วซึมหรือไม่ (โดยปกติทางร้านจะเช็คให้เราอยู่แล้วก่อนส่งมอบรถ)
2. ควรมีการ start รถเพื่ออุ่นเครื่องด้วยน้ำมันก่อนทุกครั้ง และวิ่งด้วยรอบต่ำๆไปก่อน เมื่ออุณหภูมิได้ตามที่กำหนดแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊ส
3. ก่อนจะดับเครื่องควรเปลี่ยนเป็นน้ำมันเพื่อ warm down เครื่องก่อนแล้วค่อยดับเครื่อง.
4. ที่ 1,000 km แรกควรนำรถเข้าไปทำการปรับจูนใหม่พร้อมทั้งตรวจเช็คระบบต่างๆอีกครั้งกับทางร้านที่ติดตั้งมา
5. ควรทำการนำรถไปตรวจเช็คทุกๆ 10,000 km กับทางร้านที่ติดตั้งครับ
6. หลังติดแก๊สปกติรถจะท้ายห้อย ซึ่งจะมีผลต่อการทรงตัวของรถ ทางที่ดีก่อนติดควรวัดดูว่าปกติรถเราสูงเท่าไหร่ เมื่อติดแก๊สแล้วจะได้ทำการปรับแก้ให้ได้ระยะความสูงเท่าเดิม ซึ่งวิธีแก้นั้นทำไม่ยากครับ
    6.1 รองสปริงให้สูงขึ้นจนได้ความสูงเท่าเดิม เป็นวิธีที่ง่ายและประหยัดที่สุด ไม่ต้องมีการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้น อาการของรถใกล้เคียงของเดิมประมาณ 98 %
    6.2 อัดน้ำมันโช้คหลังเพิ่ม ผมไม่แนะนำวิธีนี้เนื่องจากมีการดัดแปลงสภาพ และอาจทำให้อายุการใช้งานของโช้คสั้นลง
    6.3 เปลี่ยนโช้ค หรือสปริงใหม่ที่แข็งขึ้นกว่าเดิม

ตอนนี้นึกออกเท่านี้ครับ ;D ;D ;D ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:56:42 »
ติดLPGดีกว่าครับ เผื่อเวลาหิวข้าวเกิดอยากปิ้งไก่แค่สตาร์ทรถเอาไฟแช็กจุดปลายท่อไอเสียแค่นี้ก็ได้ปิ้งไก่กินกันแล้ว 55555ล้อเล่นนะครับ.   

เอาเป็นว่าติดLPGจะดีกว่านะเพราะว่ามันวิ่งได้ไกลกว่าNGVน่ะครับ แล้วอีกอย่างคือมันประหยัดตังเราได้ครึ่งนึงของตัวNGVเพราะมันวิ่งได้ยาวกว่าเอาเงินที่เหลือไปหาอะไรกินดีกว่ามีความสุขกว่าเยอะ แต่ก็ต้องใช้แบบระวังนะครับเพราะแก๊สLPGคบไม่ค่อยจะได้เกิดวันใดวันนึง มีปัญหาขึ้นมามันจะเป็นเรื่องใหญ่ เพราะมันเป็นแก๊สหุงต้มนี่คือความคิดผมนะ ผมไม่ได้ใช้หรอกแต่ที่บ้านใช้ ผมใช้น้ำมันอย่างเดียวคิดว่าจะปลอดภัยที่สุด ไม่ต้องมาหนักใจว่าต้องหาปั๊มที่ไหนอย่างไร.  เอาเป็นว่าแล้วแต่จะพิจารณาล่ะครับ.  8)

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 15:03:28 »
ถ้าจะติดผมว่าควรรอให้พ้นกันยา นี้ไปก่อนจะดีกว่าครับ
เพราะไม่รู้ว่า รัฐบาล เขาจะเอากันอย่างไง จะอุดหนุนกันต่อหรือจะปล่อยลอย
ซึ่งถ้าปล่อยลอยติดมามีหวังไม่ค่อยคุ้มทุนเท่าไหร

ออฟไลน์ suraket

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 18:40:45 »
อยากติด LPG เหมือนกันครับ ไม่รู้นโยบายเรื่องนี้จะเป็นยังไงแน่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 18:48:46 »
ถ้าจะติดผมว่าควรรอให้พ้นกันยา นี้ไปก่อนจะดีกว่าครับ
เพราะไม่รู้ว่า รัฐบาล เขาจะเอากันอย่างไง จะอุดหนุนกันต่อหรือจะปล่อยลอย
ซึ่งถ้าปล่อยลอยติดมามีหวังไม่ค่อยคุ้มทุนเท่าไหร

เห็นด้วยนะครับ

คือส่วนตัว ผมเชื่อว่าลอยแน่ๆ แต่ปัญหาคือ จะลอยถึงไหนต่างหากครับ

ผมมองไว้ที่ 20 บาท ต่อลิตร นั่นคือราคาสุดท้าย ที่น่าจะคุ้มที่จะติด (ถ้ามากกว่านี้ ผมกลัวว่าค่าเสื่อมสภาพของรถ อาจจะไม่คุ้มกับความประหยัดที่ได้มา เพราะรถ gas ยังไงก็ต้องดูแลมากกว่ารถน้ำมัน)

เป็นผม ผมคงรอดูก่อน แต่ยังไงก็ไม่เอา NGV แน่ๆ ถ้านโยบาย บริษัทน้ำมันแห่งชาติ ยังเป็นแบบนี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 23:59:44 »
อยากติดก็ติดไปเลยครับ ไม่ต้องรอ

ผมวิ่งวันละ 15 km ยังติดเลย
คืนทุนไปเรียบร้อย

ดูและรักษาเพิ่มขึ้นจากปกติก้อแค่เปลี่ยนกรองแกสทุก 6 เดือน
ปีนึงก้อ 800 บาท

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 13:40:49 »
สำหรับผมแล้วถ้าจะติิดแก๊สคงต้องLPGเท่านั้นครับ(หัวฉีดด้วย) เครื่องรับภาระน้อยกว่า เราก็รับภาระในการรอเติมหน่อยกว่าด้วยครับ

ที่บ้านผม ก็พึ่งตกลงปลงใจนำCefiro A33ไปติดแกํ๊สอีกคันได้คิวที่ร้านไว้วันศุกร์ครับ ติดAC300PLUS ราคาเล่นไป3.8หมื่น
แต่ก็ตกลงทำอยู่ดีครับ เพราะว่าเจ้านี่กินนำ้มันดุเดือดมากไม่เคยได้มากกว่า10โล/ลิตรเลย(นอกเมือง) ในเมืองไม่ต้องพูดถึงครับ6-7 กม./ล.เองมั้ง
กินดุเดือด มากผมก็ไม่ได้แคร์ว่ามันจะขึ้นอะไรมากเพราะว่าถ้ารัฐกล้าขึ้นสุงมากๆปล่อยลอยตัวผมว่างานนี้ประท้วงเละเทะครับ
ผมว่าถ้าคิดว่าจะติดแล้วใช้รถเยอะยังไงก็คุ้มอยู่ดีครับ ผมก็เลยตัดสินใจติด แต่ว่าเราก็ต้องดูแลรถให้ถี่กว่าเดิมครับ
ตรวจเช็ครถเป็นประจำผมว่าแค่นี้ก็ประหยัดเงินได้มากขึ้นเยอะแล้วครับ...  :)

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 09:15:06 »
soluna รุ่นนี้ จะติดแก็ส lpg ตัวไหนระบบไหนก็ได้ครับ
ติดระบบดูดยังได้เลย แต่ขอแนะนำว่าติดหัวฉีดดีกว่า จะได้ไม่ต้องเหนื่อยระยะยาว

ทีนี้ถ้าติดหัวฉีด เลือกเจ้าไหนก็ได้ครับที่ได้ราคาติดตั้งถูกที่สุดและอู่นั้นมีชื่อเสียงในการติดตั้ง
และบริการหลังการขายที่ดี

รถตัวนี้ไม่จุกจิกครับ ติดระบบดูดวิ่งมา 4 แสนกว่ากม. ก็ไม่มีปัญหาครับผม
รุ่นนี้กินอยู่ประมาณ 70 สตางค์/กม.ครับ (คิดราคาแก็สที่ 11.80บาท/ลิตร)