ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ ระหว่าง crv 2.0e และ accord 2.0e เรื่องการขับขี่  (อ่าน 6700 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
ขอทราบประสบการณ์การขับรถของทุกท่านหน่อยครับ หากเพื่อนๆ พี่ๆ มีรถให้เลือกใช้งาน 2 คัน คือ crv 2.0E 2009 และ accord 2.0E 2009 ถ้าต้องขับไป ตจว. ขับทางไกลลงใต้ไปภูเก็ต 800-900 กม. จะเอาคันไหนไปครับ กรณีนั่ง 2 คน อยากทราบว่าความรู้สึกในการขับขี่โดยรวมคันไหนขับสบายกว่า เบาะคันไหนนั่งทางไกลแล้วไม่เมื่อย เหนื่อยน้อยที่สุด การทรงตัวโดยใช้ความเร็ว 110-130 กม./ชม. โดยประมาณเป็นอย่างไรบ้างครับระหว่าง 2 รุ่นนี้ ขอขอบคุณมากๆครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ACCORD!!

สำหรับการขับขี่แล้ว การเร่งแซงต่างๆ เหนื่อยพอกัน คือ ต้องคิดล่วงหน้าหน่อย
เพราะเครื่องแค่นั้น แต่แบกน้ำหนักตัวประมาณที่เห็น

แต่การขับขี่แอคคอร์ดใหม่ทางไกล จากที่ผมเจอมา
ถ้าปรับตำแหน่งเบาะนั่งมาอย่างเหมาะสมกับตัวเราแล้ว
ผมเมื่อยน้อยกว่า CR-V นิดนึง ครับ

การทรงตัว ณ ความเร็วประมาณที่บอกมา ทั้งคู่รับมือไหวอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับพี่จิมมี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 12:04:47 »
 ;D ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล แสดงว่าเบาะแอคคอร์ดเมื่อยน้อยกว่า crv แล้วความนิ่มนวลและความเงียบของห้องโดยสาร คันไหนเงียบกว่าครับ

ออฟไลน์ H3T

ผมคิดว่าวิ่งทางไกลมาใต้บ่อยๆ ผมเอนไปทาง CR-V ครับ น่าจะได้ใช้ประโยชน์ของพื้นที่ด้านหลังและความสูงของตัวรถนะครับ ส่วนพวกความเงียบต่างกันไม่มากจนรู้สึกได้หรอกครับถ้าไม่มานั่งจับผิด อ้อ อีกอย่าง คุณบอกว่า CR-V 2.0 E ยังได้ใช้ประโยชน์จากล้อหลังด้วยในบางครั้งครับ  และความเร็วที่คุณใช้ไม่ได้ทำให้ ACCORD ได้เปรียบเท่าไหร่หรอกครับ ต้องร้อยปลายๆไปแล้วจะต่างกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 17:15:33 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ youngbear

:D.........for such that long trip........if i were you l would taking Accord
which providing all things for your long trip convenient nice riding than
CRV that might suiting just for couple hour driving trip...........555.........bye

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
ทางภาคใต้ตอนนี้ฝนตกมาก ผมว่าใช้CRV2.0Eจะปลอดภัยมากกว่า

ออฟไลน์ BnN

ถ้าขับไปต่างจังหวัดทางไกลลงใต้แบบนี้
ผมเลือกแอคคอร์ดก่อนเลยครับ
เหตุผลก็คือ นั่งทางไกลแล้วไม่เมื่อย (สำหรับตัวผมนะครับ) คือนั่งได้สบายๆ แต่ถ้ากับเบาะของ CR-V นี่ผมนั่งแล้วมันเมื่อยแฮะไม่รู้ทำไม
อีกเหตุผลก็คือ วิ่งทางไกลสองคันนี้ แอคคอร์ดอาจจะได้ความประหยัดกว่า CR-V อยู่หน่อยนึงครับ เนื่องจากรถไม่สูงแล้วไม่ต้านลมเท่า CR-V (นอกเรื่องนิดส์)
แต่ CR-V ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ ถ้าหากว่าคุณรู้รายละเอียดเกี่ยวกับเส้นทางหรือรูปแบบของถนนตลอดเส้นทางที่ต้องใช้
ว่ารูปแบบถนนเป็นอย่างไร เป็นหลุมบ่อเยอะหรือเปล่า มีทางชันเยอะหรือไม่
ตรงนี้ CR-V ก็ดูจะได้เปรียบกว่าครับเพราะมีระบบขับเคลื่อนสี่ล้ออัตโนมัติมาให้ด้วย เผื่อได้ใช้ในยามจำเป็นครับ

ส่วนเรื่องการทรงตัวสำหรับรถสองรุ่นนี้ไม่มีปัญหาใดๆในย่านความเร็วดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
ถ้าเป็นการใช้งานทางเส้นทางสายใต้ช่วงนี้ ผมว่า CRV 2.0 น่าสนกว่านะครับ

ช่วงนี้ฝนตกลงมาค่อนข้างหนัก และในหลายๆพื้นที่ก็จะเจอกับปัญหาน้ำท่วม

ด้วยช่วงความสูงของตัวรถเอง ตรงที่ที่ทำให้ผมมองว่า CRV ค่อนข้างจะได้เปรียบทั้งเรื่องของ ทัศนวิสัย ความอเนกประสงค์ของห้องโดยสาร

และถนนหนทางของภาคใต้เองซึ่งมีช่วงที่ค่อนข้างจะชำรุดในเลนทางด้านซ้ายในหลายๆช่วงครับ

Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
คิดว่าผมขับcrv แล้วเมื่อยคนเดียวซะอีก คงเป็นเพราะว่าผมชินกับรถเก๋งใหญ่มากกว่า

แต่การใช้สอยประโยชน์ในห้องโดยสารของCRV มันสะดวกคุ้มจริงๆ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V