ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ครับ! ราคาขายต่อรถBMW ราคาตกกว่า BENZ มาก ทั้งๆที่สภาพรถและเลขไมล์เท่ากัน  (อ่าน 20520 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
จริงหรือไม่ครับ! ราคาขายต่อรถBMW ราคาตกกว่า BENZ มาก ทั้งๆที่สภาพรถ เลขไมล์เท่ากัน และค่าซ่อมบำรุง ค่าอะไหล่ รถBMW ก็ยังแพงกว่า BENZ อีก สงสัยมากเลยครับ กำลังดูๆอยู่ครับ 

ออฟไลน์ Envil

น่าจะเป็นอย่างนั้นนะ
เคยใช้แต่เบนซ์ ไม่รู้สึกว่าแพงแบบตกใจอะไร
แต่BMW ได้ยินมานานแล้วว่า ถ้าเข้าศูนย์แพงประทับใจพอสมควรทีเดียว

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ยืนยัน Benz ขายต่อดีกว่า BMW
ค่าซ่อมบำรุง ที่แพงที่สุดที่เคยโดนคือ โช้คไฮโดรลิค ของ W140 8x,xxx เมื่อ6ปีที่แล้ว
BMW ไม่เคยรู้ครับแต่เค้าว่าแพง
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Blur

ตอนซื้อราคาไม่เท่ากันนะครับ Benz แพงกว่า มันก็ต้องขายต่อราคาแพงกว่าอยู่แล้ว

อย่าลืมส่วนลดของ BM เป็นแสนๆ ในดีตด้วยครับ

ออฟไลน์ champ1234

• Jr. Member
  • **
เลือกที่จะขับ Bmw ต้องยอมรับเรื่องราคาเวลาขายต่อ ขับปีเดียวเงิน ล้าน หายง่ายๆเลย และ ยิ่ง BSI หมดไม่ต้องพูดถึงราคาไปเลยและอีกปัญหามักมีคนมาถามทำไมไม่ซื้อ Benz จุดนี้ต้องยอมรับเลย ดาวสามแฉกในสายตาคนไทยมันมีพลังเหนือใบพัดฟ้าขาว เพราะเหตุนี้เราจรึงเห็น Benz เต็มไปหมด

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
จริงๆคับ บีเอ็มตกกว่าพอสมควรเลย
ยกตัวอย่าง 320i กับ c200 ปี2008 ราคาป้ายแดงก็หนีกันแค่แสนกว่าๆ
มือสองตอนนี้ 320i ผมเห็นราคาส่วนมากอยู่ที่1.4-1.5 แต่c200ยังเกือบๆ2อยู่เลย

ส่วนค่าซ่อมนี่ผมว่าไม่ต่างกันมากนะคับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
จริงๆ นะครับ ยิ่งรุ่นกลางๆ ของทั้ง 2 ค่าย ยิ่งต่างกันมาก!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันเป็นกรรมของ BMW

แต่อีกอย่างผมเชื่อว่า เป็นเพราะชื่อเสีย(ง)เรื่องการบำรุงรักษาของ BMW ตั้งแต่สมัย Y...K แล้ว หลายคนตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่า BMW Thailand มาทำตลาดแล้ว

แต่ผมมองว่า ถ้าใช้รถไม่นาน BSI ก็น่าจะชดเชยราคาขายที่ตกไปได้พอสมควรนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
โช้คถุงลมคู้หน้าของ730Liตัวก่อนปัจจุบัน พ่อเพื่อนโดนไปคู่ละแสน

popdemonic

จริงๆครับ ผมว่ามันเป็นปกติครับ ค่านิยม เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้BMW ราคาขายต่อ สู้Benzไม่ได้และAudi ก็จะห้อยไปอยู่Rank ที่3 รองจาก

BMW และBenz อันนี้ยังไม่รวมถึงปัจจัย อีกหนึ่งอย่างของตระกูลAudi ที่เราๆรู้ๆกันอยู่ สรุปแล้วถ้าเทียบกันจริงๆแล้วAudi จะตกDivision

ก่อนใครเพื่อนครับ ส่วนราคาค่าอะไหล่ผมว่า ถ้ารุ่นที่เราขับนั้น ทั้ง3ยี่ห้อขับไปบนถนนเจอเพื่อนร่วมชะตากรรมน้อยๆ ต้องทำใจไว้ครับ

ค่าอะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆ โดนโขกแน่ๆครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
BMW ว่าโหดแว้ว เจอ audi กรี๊ดแทบคลั่งเลย ครับพี่น้อง

PKS8

จริงแท้และแน่นอนครับ

แต่ๆๆๆๆ มันก้ทำให้ BMW กับ Audi มือสองน่าใช้กว่า Benz ไม่ใช่แค่ราคาที่ถูกกว่าอย่างเดียวแต่ Feeling การขับที่เหนือกว่าด้วยครับ

ส่วนตัวผมซ่อมอู่นอก BMW Audi ซ่อมไม่แพงกว่า Benz เลยครับ แล้วยิ่งมารุ่นหลังๆ Benz จะจุกจิกมากกว่าเสียด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ vellcap

ราคาอะไหล่ของ BMW ไม่หนักหนาเท่าไรนะครับ(หรือว่าชินแล้ว)
แต่ชื่อเสียสมัยก่อนนู่นนน มันส่งผลถึงตอนนี้ครับ แต่อีกหน่อยน่าจะดีขึ้นได้(ไม่รู้เมื่อไร แต่ก็จะรออยู่)  

ออฟไลน์ gttle

เห็น z4 ปีเดียวขายต่อหายไปเป็นล้านเลย

ออฟไลน์ kamphola

ผมว่าไม่เชิงหรอกครับ
หลังจากผมตาม 2 ยี่ห้อนี้มาสัก 8-9 ปีได้ เข้าไปถามหลายๆ showroom กับรถ 2-3 รุ่น ทั้ง กทม.และ ตจว.
คือตอนซื้อนั้น Benz จะส่วนลดน้อยมากหรือแทบไม่มีเลยประกันก็ไม่แถมและดอกเบี้ยเหมือนรถญี่ปุ่นคือราว 2-3 % กว่าๆแล้วแต่ช่วง
แต่ BM ถ้าขยันลองไล่ตระเวนดู ส่วนลดมหึมา แถมประกัน แถมโน่นนี่ มี BSI ดอกเบี้ยก็ถูกกว่า บางช่วงเวลามีกระซิบว่าให้กันเป็นแสน
ทั้งที่ก็ไม่ใช่ช่วงเปลี่ยน Model ....แม่นๆเลยคือตอน E46 Minor ไปสดๆ ผมได้มาตอนมันเพิ่ง Minor เลย ไ้ด้ดอก 0% 5 ปีอีกต่างหาก
จากราคารถที่ Benz จะแพงกว่าเมื่อเทียบรุ่นต่อรุ่นราวๆแสนกว่าๆ หักลบกลบหนี้กันแล้ว จะกลายเป็นแพงกว่ากันราวๆ 3 แสนเลยทีเดียว
รวมๆคือ BM มันสามารถเป็นเจ้าของได้ง่ายกว่าเยอะเลย
ตัวอย่างคือจากตัวผมเอง ใจผมก็อยากได้ Benz แต่ปีนไปไม่ถึง แต่ผมปีน BM ถึง ทั้งที่ตัวรถแพงก่ากันแค่แสนเศษๆ

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่าอย่างอื่นถูกแพงกว่ากันเท่าไร แต่ที่เคยถาม ฝาผิดถังพักน้ำยาหล่อเย็น(ฝาหม้อน้ำ) ซื้อหลังวัดโสม อะไหล่ยี่ห้อเดียวกัน คนขายคนเดียวกัน บีเอ็ม 500 บาท ส่วน เบนส์ 250 บาท งงอยู่จนถึงทุกวันนี้ ถามคนขาย เค้าก็บอกว่าก็ราคาส่งมันสูงกว่าก็เลยต้องขายแพงกว่า

ออฟไลน์ thriller

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ bm ส่วนลดเยอะมาก หลังจากเปิดตัวประมาณ 2 ปี จะลดได้เกือบ 20% ส่วน benz จะลดตอนใกล้ออกรุ่นใหม่ประมาณ 10% ดังนั้นราคาขาย bm มือสองจะตกลงมาก ผมซื้อ e90 มา 2.8m พอประมาณปีกว่ามีส่วนลดกัน 4-5 แสน เจ็บใจมาก
แต่พวกรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ไม่เคยลดเยอะครับ เห็นสองสามหมื่นเอง  เชื่อหรือไม่มีเพื่อนเป็นผู้ตรวจสอบบัญชี bm ตัว e90 ต้นทุน ล้านกว่าบาทครับ ดังนั้นจะซื้อ bm ตั้งรับราคาไว้ครับ ไปถามราคาต่อเรื่อยๆ  ไอ้ตอนที่เค้าจองกันเยอะๆรอรับรถนานๆอย่าไปยุ่ง
เรื่องอะไหร่คิดว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนคนซื้อเยอะ อะไหร่คนสั่งมาเยอะราคาก็น่าจะถูกกว่า ร้านข้างนอก

อีกอย่าง bm e90 จุกจิกมากครับ ใช้ไปเข้าประมาณปีละสี่ห้าครั้ง เดียวนำ้มันพวกมาลัยรั่ว central lockเสียสามที เปลี่ยนกล่องไปทีนึง(เวลาเสียจะเข้าได้ประตูคนขับข้างเดียว กว่าจะรู้ว่าเป็นที่ฟิวส์เล็กไปเข้าไปหลายรอบมาก) เครื่องเคยดับกลางทาง เนื่องจากนำ้มันเครื่องเหนียวไปเลยเพราะ bsi ให้เปลี่ยนที่25000km พลาสติกลอก แอร์เสีย  E60 พวกเซ็นเซอร์ชอบเตือนเสียนุ่นนี่ แอร์เสียสองรอบ เปลี่ยนตู้ ศูนย์ไม่พอกับรถที่ขาย รอนานเป็นอาทิตย์ เห็นกำลังเพิ่มจำนวนศูนย์อยู่
เบนซ์เสียน้อยกว่ามากครับ w211 แอร์เสียทีเดียว ศูนย์เยอะ 

เวลาขายต่อ bm ขับไป 70000 บอกขับเยอะ benz ขับไปสามแสนไม่ดูอะไรเลยดูที่ปีที่ออกรถ bm น่าซื้อมือสองตอนมี bsiครับ

แต่ยอมรับ bmw ขับสนุกกว่าครับ เกาะเป็นเป็นตุ๊กแก แต่แข็ง เบาะหน้า e60 นั่งสบายมาก เอาไปแต่งยิ่งแข็ง  benz พวกมาลัยเบา ขับสบาย นิ่ม กว่า โหลด เปลี่ยนสปริงโช้ค ล้อ ก็ยังนิ่มอยู่

ออฟไลน์ 2k

รู้ว่าออดี้แพงแต่ใจก้ยังถวิลหา สักวันเถิดดดดจะคว้าA6 quattroมาครองสักคัน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ POPROCK

ถ้า Audi พ้นจากเงื้อมือ "ยนตะกละ" เมื่อไหร่
รับรองว่า ยอดขายสูสี Benz และ BMW แน่นอน

ท่าทางจะสนุกไม่น้อย เลยทีเดียว
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง